ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 12:49:14 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  มาดูกันครับว่า PSI O2 HD มีอะไรบ้างในกล่องรับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: มาดูกันครับว่า PSI O2 HD มีอะไรบ้างในกล่องรับ  (อ่าน 87808 ครั้ง)
jay
Special Member
*

« เมื่อ: 04, กันยายน 2013, 09:44:57 pm »

เริ่มจากการเปิดกล่องออกมาจะมีตัวเครื่องขนาดเท่าฝ่ามือ  รีโมทรูปร่างเพรียวบาง จอแยกแบบดิจิตอล สายHDMI
ถ่านAAA2ก้อน กาว2หน้า1แผน

จากนั้นทำการต่ออุปรณ์ให้เรียบร้อยแล้วเปิดเครื่องดูเมนูต่างๆของเครื่อง

เครื่องที่เปิดมาใหม่ๆจะรับชมได้ไม่ครบทุกช่องนะครับเช่นช่อง 7 และช่องที่มีการเปลี่ยนแปลงความถี่ใหม่ ให้เราเข้าไปที่เมนูอัพเกรดซอฟแวร์ทำการOTAเสียก่อนครับ เมื่อเครื่องอัพเกรดครบ100%แล้ว เครื่องจะรีบูตตัวเองรอจนเครื่องเปิดขึ้นมาใหม่ ถึงจะรับช่อง7และช่องอื่นๆที่เปลี่ยนความถี่ได้ครบ

ผมทดสอบด้วยจอคอม LED 22นิ้ว ต่อสาย HDMI โดยตรงภาพที่ได้ถือว่าชัดไม่แพ้กล่องHDทั่วไปครับ ผมทดสอบแค่ไทยคมซีแบนด์นะครับ

หมายเหตุ เครื่องรุ่นนี้ไม่มีช่องต่อAVมาให้นะครับ แต่จะเป็นช่องเสียบแบบแจ็คหูฟังมาแทน และไม่มีสายRCAแถมมาให้นะครับต้องจัดหาเอง
สรุป ใครที่จะซื้อไปใช้กับจอแก้ว ต้องหาซื้อสายเสียบเพิ่มเติม เพราะเครื่องรุ่นนี้ออกแบบมาสำหรับจอ LCD LED และจอที่มีช่องเสียบสายHDMIเท่านั้นครับ

อยากทำรีวิวแต่ทำไม่เป็นจริงๆ ผิดพลาดตรงไหนต้องขออภัยไว้ ณ ที่นี้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dragonball
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, กันยายน 2013, 09:53:14 pm »

ใส่บิสได้มั้ยครับ ช่างเจี๊ยบ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
tonk
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, กันยายน 2013, 10:04:07 pm »

อยากรู้เหมือนกันครับ ^__^

jay
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, กันยายน 2013, 10:20:38 pm »

ไม่น่าจะใส่ได้ครับ ผมยังมองไม่เห็นเมนู Key Edit เลยครับ อีกอย่างไม่มีเวลาด้วยเลยยังทดสอบได้ไม่เต็มที่ครับ
movesat
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, กันยายน 2013, 10:24:48 pm »

เห็นโพสท์ที่9แซทบอกว่าใส่คีย์ไม่ได้ครับ
ไม่รองรับบิส
วุฒิพงศ์
Sr. Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 04, กันยายน 2013, 10:31:18 pm »

ขอตั้งคำถามสักสองสามข้อ
      1.  ทำไมต้องแยกหน้าจอกับตัวเครื่องครับ
      2.  ทำไมจำกัดช่องต่อจังเลยครับ  น่าจะมีช่องต่อสาย AV ปกติเพื่อใช้กับเครื่องธรรมดาไว้ด้วย
          เพราะลูกค้าบางคนจะซื้อไว้เผื่อเปลี่ยนทีวีในอนาคต  และเห็นว่าดูบอลโลกปีหน้าได้ด้วย
      3.  ทราบครับว่าทุกท่านในนี้ไม่ใช่ผู้ผลิต  แต่ลองวิเคราะห์ให้ฟังหน่อยก็จะขอบพระคุณมากครับ
      ว่าจะลองเสนอลูกค้าสัก 10  เครื่องคงต้องรอทุกท่านในนี้วิจารณ์หน่อยครับ
jay
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 04, กันยายน 2013, 10:58:30 pm »

ตอบตาความคิดผมครับ
1.เขาคงออกแบบตัวเครื่องมาบางเพื่อวางซ่อนไว้ใต้ที่วีแล้วเอาหน้าจอมาติดตามใจชอบเพราะสายจอดิจิตอลมันยาว1เมตรครับ
2.มีช่องเสียบแจ็คแบบหูฟังมาแทนให้แต่กลับไม่มีสายมาให้สงสัยลืมคิดไปว่าคนที่ซื้อเครื่องรุ่นนี้เขาจะเอาไปใช้กับทีวที่มีช่องเสียบHDMIเท่านั้น
kaijae
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 04, กันยายน 2013, 11:21:23 pm »

เครื่องรุ่นนี้ถ้าเสียซ่อมได้ใหมครับ หรือทิ้งลูกเดียว หรือเปลี่ยนเมนบอร์ดใหม่ไปเลย

tol
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, กันยายน 2013, 11:45:26 pm »

แล้วมันใช้ KU ได้ไหมครับ...
i2am4
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 05, กันยายน 2013, 01:08:44 am »

1.  ทำไมต้องแยกหน้าจอกับตัวเครื่องครับ
      2.  ทำไมจำกัดช่องต่อจังเลยครับ  น่าจะมีช่องต่อสาย AV ปกติเพื่อใช้กับเครื่องธรรมดาไว้ด้วย
          เพราะลูกค้าบางคนจะซื้อไว้เผื่อเปลี่ยนทีวีในอนาคต  และเห็นว่าดูบอลโลกปีหน้าได้ด้วย
      3.  ทราบครับว่าทุกท่านในนี้ไม่ใช่ผู้ผลิต  แต่ลองวิเคราะห์ให้ฟังหน่อยก็จะขอบพระคุณมากครับ
      ว่าจะลองเสนอลูกค้าสัก 10  เครื่องคงต้องรอทุกท่านในนี้วิจารณ์หน่อยครับ

เพื่อให้ซ่อนเครื่องรับได้ ไว้หลังจอ LCD/LED
เพราะหน้าจอ มี IR ไว้รับสัญญาณจาก รีโมท
และ ไว้แสดง นาฬิกา เมืออยู่โหมด standby

เพราะตัวกล่องเล็ก จึงทำให้จุดต่อ AV ออก เหมือน กับ Skybox S12
ซึ่งจริงๆแล้ว ควรแถมมาให้

i2am4
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 05, กันยายน 2013, 01:29:26 am »

http://www.zone7countryclub.com/index.php/topic,37407.0.html

-USB เอาไว้ทำอะไร
บันทึกรายการ TV , เปิด หนัง-ฟังเพลง-ดูรูป
-Mini USB ใช้ทำอะไร
ต่อเข้าตัวรับสัญญาณรีโมท
-กล่องดำๆ ตัวเลขเขียวๆเอาไว้ทำอะไร
รับสัญญาณรีโมท,บอกเลขช่อง,นาฬิกา
-เพิ่มดาวเทียมได้หรือไม่
เพิ่มได้
-สามารถใส่รหัสถอดโค๊ตแบบไหน ได้หรือไม่
PSI จะ OTA มาให้
-ภายในกล่องมีของแถมอะไรบ้าง
1.เครื่องรับ , 2.รีโมท , 3.อะแด็บเตอร์ , 4.ถ่าน AAA , 5.สาย HDMI , 6.ตัวรับสัญญาณรีโมท
-แถมสาย HDMI หรือสาย Mini A/V หรือทั้ง 2 อย่าง
ไม่มีสาย A/V
-เป็น Full HD หรือ HD Ready
HD 1080i
-ช่องรายการที่รับชมได้มีอะไรบ้าง
รายการฟรีใน Thaicom C-BAND + PSI HD,CH6 HD,Work HD,CH8 HD,SUN CHANNE HD(รับชม บอล LALIGA -บอลโลก ฟรี)

apichart2010
Full Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 05, กันยายน 2013, 10:20:03 am »

เวลาเล่นไฟล์มีเดียต่อเสียง5.1ออกตรงไหนครับ
patpam
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 05, กันยายน 2013, 10:39:02 am »

น่าจะแถมสายแปลง AV ให้หน่อย ทีวียังเป็นรุ่่นเก่าอยู่เลย
Net
Jr. Member
**

« ตอบ #13 เมื่อ: 05, กันยายน 2013, 04:41:25 pm »

ราคาเท่าใหรครับ แบบสุดๆ
jay
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 05, กันยายน 2013, 05:23:27 pm »

ราคาเท่าใหรครับ แบบสุดๆ
ถ้าไม่สะดวกไปเดินหาซื้อก็ติดต่อเจ้านี้เลยครับ โอนเงินเสร็จนั่งรออยู่บ้านวันรุ่งขึ้นไม่เกินบ่ายสามได้รับของแล้ว เร็วทันใจดีเรื่องราคาต้องโทรถามครับแต่รับรองว่าถูกกว่าที่อื่นแน่นอน http://www.boransat.net/board/index.php?topic=50005.0
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์