ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 04:07:19 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  การดูรายการทีวีในระบบ Mpeg4
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: การดูรายการทีวีในระบบ Mpeg4  (อ่าน 1806 ครั้ง)
Genius
Sr. Member

« เมื่อ: 28, กันยายน 2013, 04:04:29 pm »

ที่บ้านชอบดูรายการทีวีในระบบ MPEG4 แบบ FTA
ขอให้เพื่อนสมาชิกหรือผู้เชี่ยวชาญให้คำแนะนำว่าควรจะเลือกกล่องไหนดีในแง่
   1.การรับสัญญาณอ่อนๆ
   2.ความคมชัด(ในกรณีใช้ TV Plasma)
  3.ความทนทานของเครื่องรับ
   4.บริการหลังการขายของกล่องแต่ละแบบ
ขอขอบคุณล่วงหน้าทุกความเห็นครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 28, กันยายน 2013, 04:16:02 pm »

ไม่ทราบว่าช่องของไทยหรือของต่างประเทศครับ 3-5-7-9-NBTตอนนี้ยังไม่มี
มีแต่TPBSครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Poollarp
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 28, กันยายน 2013, 06:54:46 pm »

กล่องของ IPM HD Pro 2 พันต้นๆ....  แนะนำครับ

บริการ... ผมซื้อที่ ร้านแสงดี... รามอินทรา กม5.5 

ถ้าเสียไปที่ร้าน  "เปลี่ยนบอร์ด" อย่างเดียวครับ  รอรับกลับได้เลย
ยังอยู่ในประกัน   ก็เลยยังไม่ทราบราคาค่าบอร์ด  หากพ้นประกัน

เล่น File ผ่าน HDD หรือ Flash Drive ได้ด้วยครับ
ใส่ Biss Key ก็ได้....
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, กันยายน 2013, 02:10:49 am »

กล่องของ IPM HD Pro 2 พันต้นๆ....  แนะนำครับ

บริการ... ผมซื้อที่ ร้านแสงดี... รามอินทรา กม5.5 

ถ้าเสียไปที่ร้าน  "เปลี่ยนบอร์ด" อย่างเดียวครับ  รอรับกลับได้เลย
ยังอยู่ในประกัน   ก็เลยยังไม่ทราบราคาค่าบอร์ด  หากพ้นประกัน

เล่น File ผ่าน HDD หรือ Flash Drive ได้ด้วยครับ
ใส่ Biss Key ก็ได้....

ช่วยชี้ทางลาดยางให้ผมด้วย ตอนนี้เครื่องผมBLINEแนวVไม่เข้าครับ

Poollarp
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, กันยายน 2013, 09:06:58 am »

ช่วยชี้ทางลาดยางให้ผมด้วย ตอนนี้เครื่องผมBLINEแนวVไม่เข้าครับ
------------------------------------------------------------------------------------

เท่าที่เคยพบ  มาไม่ครบ (แนว H)     ผมเปลี่ยน LNBF ก็หาย ทาง IPM วิเคราะห์ว่า  อาจจะเกิดจาก LNBF ไม่สมบูรณ์ (เพราะเอาไปตรวจสอบดู  ต่อตรงก็ยังรับได้ทั้ง 2 แนว  ที่ Ideasat)  รับสัญญาณตัดต่อคลาดเคลื่อน

แต่ผมต่อผ่าน DiSeqC 8 x 1 ของนาย 9  ก็ยังไม่ได้ตัดประเด็น.... DiSeqC อาจจะเสียได้  หรือ  ไม่สมบูรณ์    แต่ก็เอาละใช้ได้ก็คือใช้ได้    ขี้เกียจไปรบกับอุปกรณ์อีก

คราวนี้มาถึงปัญหาของท่าน    หากเคยดูได้ทั้ง 2 แนว (LNBF หมุนตำแหน่งดีแล้ว..... ตัดปัญหา  ที่ต้องหมุนไปที่ 4:30 น.) ก็ต้องที่อุปกรณ์แล้วล่ะครับ  ตัวใดตัวหนึ่ง 

ลองกำหนดค่าในแนว V ที่หายแล้วลอง Scan แบบ Manual ดูนะครับ.... ข้อสันนิษฐานเนื่องจากสภาพดินฟ้าอากาศ  ฝนตก  อาจจะทำให้ Scan ไม่เจอ

หากยังไม่มาก็ต้อง....
ทดลองเปลี่ยนอุปกรณ์   ทีละตัวครับ  (ผมเข้าใจว่าจะต้องมี.. สำรอง)

ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่มา  ก็เครื่อง Receiver แล้วล่ะครับ..... (แต่ผมคิดว่าไม่น่าจะใช่ครับ)
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, กันยายน 2013, 03:25:02 pm »

ผมคิดว่าเครื่องรับผมมีปัญหาหลังotaล่าสุด IPMส่งเมล์มาบอกว่าให้ตั้งค่าLNBเป็นuniversalเวลาblind scand
มันก็มาครบทั้ง2แนว แต่เลขความถี่ดันกลายเป็นหลักหมื่น แต่ก็ดูได้ ใส่คีย์ได้ ปัญหาคือว่าความถี่มันไม่ถูกต้อง
ที่ชอบIPMคือมันblind scandได้เร็วครับ แต่เสียตรงช่องใส่คีย์ภาพมาช้า คงต้องรอotaรอบใหม่ เพราะว่ามี
หลายเครื่องมีอาการเหมือนผมครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์