ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 08:55:29 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  ถาม-ตอบกล้องวงจรปิด CCTV Camera
| |-+  กล้องวงจรปิด
| | |-+  ราคากล้องธรรมดากับอินฟาเรตพอๆกันติดอินฟาเรตไม่ดีกว่าเหรอครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ราคากล้องธรรมดากับอินฟาเรตพอๆกันติดอินฟาเรตไม่ดีกว่าเหรอครับ  (อ่าน 3525 ครั้ง)
mo
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 12, ตุลาคม 2009, 08:32:26 am »

ดูได้ทั้งกลางวันและกลางคืน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โก๋แก่
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 14, ตุลาคม 2009, 10:01:51 pm »

กล้องที่เป็น IR LED ถูก ๆ ใช้ในพักใหญ่ ๆ ระวังดูภาพตอนกลางคืนจะเกิดหิมะนะ  กลางวันไม่เป็นไรหรอก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
นายโชคดี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, ตุลาคม 2009, 10:21:16 pm »

ดีกว่าหรือไม่ คงต้องพิจารณาจากหลายๆ เหตุผลนะครับ

ข้อแรกคือ กล้องธรรมดา หรือกล้องมาตรฐาน ส่วนใหญ่แล้ว แน่นอนว่า ราคาต้องถูกกว่ากล้อง IR อยู่ ถ้าเทียบที่ spec หรือความสามารถของ chip ที่เทียบเท่ากันนะครับ เช่น กล้องมาตรฐาน Sony CCD ก็จะมีราคาที่ย่อมเยากว่า กล้อง IR Sony CCD อยู่แล้วแหละครับ ส่วนมากแล้ว ที่ทำราคาเท่ากันได้ ก็จะมี spec ที่ต่ำกว่ากล้อง มาตรฐานอยู่แล้ว  ก็ต้องระวังกันหน่อยนะครับ เพราะตอนนี้ จะเห็นกล้องหลายๆ ยี่ห้อ แจ้ง spec ไม่ครบถ้วน เช่น แจ้งว่าเป็น 1/3" CCD โดยไม่ระบุยี่ห้อ CCD ว่าเป็น Sony รึป่าว ซึ่งส่วนมากก็จะไม่ได้เป็น Sony CCD จิงๆ นั่นแหละครับ ต้องสอบถามกันให้ชัดเจนก่อนตัดสินใจครับ

ข้อต่อมา เรื่องของฟังก์ชั่นการใช้งานครับ กล้องมาตรฐานส่วนมาก หรือเกือบจะทั้งหมด จะมีฟังก์ชั่นพิเศษต่างๆ เพิ่มขึ้น เช่น BLC ที่ทำให้สามารถดูภาพย้อนแสงในสถานที่ ที่จำเป็นต้องมีการติดกล้องย้อนแสง นะครับ แระยังรองรับการต่อเลนส์ Auto Iris เป็นต้น ซึ่ง กล้อง IR ไม่มีนะครับ

และก็คงจะมีอีกหลายๆ ข้อ แล้วแต่สถานที่ และลักษณะการใช้งานมากกว่า ยังไงก็ลองพิจจารณา เลือกใช้กันดูนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์