ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 09:15:36 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามเรื่องหน้าจานรับ Astro
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องหน้าจานรับ Astro  (อ่าน 4161 ครั้ง)
vatin8799
Sr. Member

« เมื่อ: 05, ตุลาคม 2013, 08:06:15 pm »

มีเพื่อนๆท่านใดอยู่แถวๆ จ.ชัยนาท แล้วรับ Astro บ้างมั้ยครับ พอดีมีบ้านเช่าอยู่แล้วเลยจะลองหาจานมาติดเพิ่มครับ
เพราะเมื่อก่อนดู EPL ทาง VTC แต่ตอนนี้ดูทาง K+ ได้แค่บางคู่ เลยอยากจะลอง Astro บ้างครับ

1. ไม่ทราบว่าต้องใช้หน้าจานทึบขนาดเท่าไหร่ครับ หรือถ้าเป็นจานตะแกรงต้องใช้ขนาดประมาณเท่าไหร่ครับ

2. และหัว LNB ควรใช้ของยี่ห้ออะไรถึงจะรับสัญญาณได้ดีครับ

ช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
satmanc
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2013, 08:13:29 pm »

จานKUแนะนำ90cmครับจานดำใช้7.5กะลังดี6ฟุตผมยังไม่เคยลองนะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
suchart
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2013, 08:51:31 pm »

ใช้จานKUแนะนำ90cmอย่างน้อย(ตามด้านบนแนะนำ) หรือขนาด120cmจะดีมาก ส่วนLnb.ใช้หัวส้มIPM.ตัวสั้นราคาประมาณ200บาทสัญญาณแรงกว่ายี่ห้ออื่น จ.ชัยนาทไม่ควรใช้จาน75cm.ภาพจะเป็นโมเสทและกระตุกดูไม่ได้เลย ส่วนการรับด้วยจานC.band ต้องรอท่านอื่นแนะนำ เพราะยังไม่เคยทำ ขอให้สนุกกับการติดตั้งและรับชม
vatin8799
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 05, ตุลาคม 2013, 10:58:30 pm »

ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับ

ก็กำลังคิดอยู่ว่าจะใช้จาน KU 90cm พอไหวมั้ย เพราะ 120cm ราคามันโดดไปเยอะเลย
จาน KU 90cm สามารถรับได้ครบทุก TP มั้ยครับ และในการติดตั้งใช้ TP อะไรในการค้นหาสัญญาณได้ง่ายๆครับ
tayang
Support Member
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2013, 06:08:01 am »

ไม่ลอง 75 ซม.ดูก่อนถ้าไม่ได้ค่อยใช้ 90ซม. เพราะแถวปราจีนบุรี 75 ซม.รับได้ทุก TP

jai
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2013, 08:36:00 am »

190เซนขึ้นไปน่าจะใด้ครับ
pom49
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2013, 08:54:25 am »

คุณวาทิน ถ้าติดตั้งเสร็จแล้ว กลับมารายงานผลด้วยนะ ว่าใช้จานอะไร ขนาดไหน สัญญาณเป็นอย่างไร ผมอยู่อำเภอตาคลี นครสวรรค์ เขตติดต่อกันจะได้ติดตั้งมั่ง อยากดูบอลคู่ใหญ่กับเขาบ้าง แต่เท่าที่ติดตามเว็บเพื่อนบ้าน บอกว่าที่ จ.อุทัย ใช้จานทึบ 120 ซม. ผ่านฉลุย
ootza
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2013, 09:24:02 am »

ผมใช้จาน 6 ฟุตของไดน่าหัวรับ เอ๊กตร้าเก็น สัญญานที่ได้89/85 ดูผ่านบ้านเช่าระบบใหม่ไหลลื่นดีมากครับอยู่แถวมวกเหล็ก สระบุรีครับ
vatin8799
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2013, 10:20:14 am »

ไม่ลอง 75 ซม.ดูก่อนถ้าไม่ได้ค่อยใช้ 90ซม. เพราะแถวปราจีนบุรี 75 ซม.รับได้ทุก TP

อ่านจากหลายๆที่แล้วเห็นว่า 75 cm รับไม่ได้ แถมเคยถามช่างแถวบ้านเค้าก็ว่ารับไม่ได้ (ผมเลยเข้าใจว่าจังหวัดชัยนาทรับไม่ได้เลย)
พอมาศึกษาหาอ่านจากหลายๆเวป เค้าว่ารับได้แต่ต้องใช้จานใหญ่ เลยอบากจะลองดูครับ เพราะไหนๆก็มีบ้านเช่าอยู่แล้ว

190เซนขึ้นไปน่าจะใด้ครับ

แล้วต้องใช้ LNB ของอะไรครับ ใช้ LNB ส้มของ IPM ได้มั้ยครับ

คุณวาทิน ถ้าติดตั้งเสร็จแล้ว กลับมารายงานผลด้วยนะ ว่าใช้จานอะไร ขนาดไหน สัญญาณเป็นอย่างไร ผมอยู่อำเภอตาคลี นครสวรรค์ เขตติดต่อกันจะได้ติดตั้งมั่ง อยากดูบอลคู่ใหญ่กับเขาบ้าง แต่เท่าที่ติดตามเว็บเพื่อนบ้าน บอกว่าที่ จ.อุทัย ใช้จานทึบ 120 ซม. ผ่านฉลุย

ได้ครับ ถ้าติดเสร็จจะมารายงานผลครับ ไอดีคุ้นๆเหมือนจะเคยคุยกันที่เวป lcdtv ผมเคยขาย HDD เองครับ ^^

ผมใช้จาน 6 ฟุตของไดน่าหัวรับ เอ๊กตร้าเก็น สัญญานที่ได้89/85 ดูผ่านบ้านเช่าระบบใหม่ไหลลื่นดีมากครับอยู่แถวมวกเหล็ก สระบุรีครับ

หัวรับ เอ๊กตร้าเก็น เป็นแบบไหนครับ พอมีรูปมั้ยครับ

และขอปรึกษาเพิ่มเติมครับ ถ้าเน้นติดจานดำควรใช้จานขนาดเท่าไหร่ดีครับ เพราะอยากเผื่อเอาไว้เวลาที่ Astro ดับยาว จะได้เอาจานมารับดาว
ChinaSat 10, Palapa D หรือ AsiaSat 5  ถามแบบนี้ดีกว่า จ.ชัยนาท ควรใช้จานขนาดเท่าไหร่

- ChinaSat 10 ใช้จานกี่ฟุต
- AsiaSat 5 ใช้จานกี่ฟุต
- Palapa D ใช้จานกี่ฟุต

มือใหม่ครับ ช่วยแนะนำด้วย เดี๋ยวจะลองไปศึกษาจากพี่กูเพิ่มเติมครับ ถ้ามีแหล่งให้ศึกษาก็ช่วยชี้แนะด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

vatin8799
Sr. Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2013, 10:47:30 am »

หัวรับ เอ๊กตร้าเก็น ใช่ตัวนี้รึเปล่าครับ
satmanc
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2013, 04:26:22 pm »

ใช่ครับตัวนี้สุดยอด
vatin8799
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 06, ตุลาคม 2013, 10:00:08 pm »

วันนี้ว่าง ผมเลยจัดการลองจานแดง 75 ซม. ผลปรากฎว่าไม่ผ่านครับ ดูได้ 2 ช่อง 2 TP (บ้านเช่าผมดูได้แค่ 8 ช่อง) ช่องอื่นก็มีสัญญาณนะแต่เข้ารหัสหมด
LNB ใช้ตัวส้มของ IPM , เครื่องรับสัญญาณใช้ของ F3 ครับ

ช่อง ASSP ความถี่ 11103v30000    สัญญาณมาๆหายๆภาพแตกดูไม่ได้
ช่อง ASP2 ความถี่ 11063v30000    สัญญาณสวิงอยู่ที่ 50-60 ดูได้
ช่อง ASP3 ความถี่ 11643v30000    สัญญาณสวิงอยู่ที่ 50-60กว่าๆ ภาพสะดุด ดูไม่ได้
ช่อง ASP4 ความถี่ 11603v30000    สัญญาณดีที่สุด เกือบๆ 70 ดูได้

ลองแค่นี้เองครับ เพราะลองขยับยังไงก็คิดว่าไม่รอดแน่ๆ (ขยับนิดเป็นหาย)
คาดว่าถ้าใช้จาน 90 ซม. คงดูได้ครับ

แต่ตอนนี้เปลี่ยนความคิดอยากจะลองจานดำซะแล้ว เพราะอยากเผื่อ Astro ดับยาว จะได้มีจานมาลองรับดาวอื่นบ้าง
ช่วยแนะนำขนาดจานดำให้หน่อยครับว่าควรใช้ขนาดเท่าไหร่ดี 6 ฟุตพอมั้ย เผื่อเอาไว้หาดาว ChinaSat 10, Palapa D หรือ AsiaSat 5 เวลา Astro ดับยาว

ขอบคุณครับ

เก่ง อยุธยา
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2013, 08:27:36 am »

ขอเข้ามายืนยันครับ ผมเคยไปเทสสัญญาณ ASTRO ที่อ.หนองฉาง จ.อุทัยธานี  ใช้ offset 1.20 เมตร รับได้ครับชัวร์ ลองค้นหากระทู้เก่าๆๆ ในเวปบอร์ดโบราณดูครับ ผมโพสภาพไว้ให้ดูแล้ว
vatin8799
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2013, 03:32:32 pm »

ขอเข้ามายืนยันครับ ผมเคยไปเทสสัญญาณ ASTRO ที่อ.หนองฉาง จ.อุทัยธานี  ใช้ offset 1.20 เมตร รับได้ครับชัวร์ ลองค้นหากระทู้เก่าๆๆ ในเวปบอร์ดโบราณดูครับ ผมโพสภาพไว้ให้ดูแล้ว

ไปหากระทู้มาแล้วครับ แต่ภาพลิ้งมันเสียแล้วเลยดูไม่ได้ครับ ขอบคุณช่างเก่งครับ

ช่างเก่งเคยติดจานดำรับ Astro บ้างรึเปล่าครับ จะรบกวนขอคำแนะนำเป็นแนวทางด้วยครับ ขอบคุณครับ
bryan1268
Jr. Member
**

« ตอบ #14 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2013, 04:16:54 pm »

ผมรับได้แต่ยังไม่มีบ้านอยู่แนะนำด้วยครับ
bman1268@gmail.com
pom49
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2013, 08:23:20 pm »

วันนี้ว่าง ผมเลยจัดการลองจานแดง 75 ซม. ผลปรากฎว่าไม่ผ่านครับ ดูได้ 2 ช่อง 2 TP (บ้านเช่าผมดูได้แค่ 8 ช่อง) ช่องอื่นก็มีสัญญาณนะแต่เข้ารหัสหมด
LNB ใช้ตัวส้มของ IPM , เครื่องรับสัญญาณใช้ของ F3 ครับ
ช่อง ASSP ความถี่ 11103v30000    สัญญาณมาๆหายๆภาพแตกดูไม่ได้
ช่อง ASP2 ความถี่ 11063v30000    สัญญาณสวิงอยู่ที่ 50-60 ดูได้
ช่อง ASP3 ความถี่ 11643v30000    สัญญาณสวิงอยู่ที่ 50-60กว่าๆ ภาพสะดุด ดูไม่ได้
ช่อง ASP4 ความถี่ 11603v30000    สัญญาณดีที่สุด เกือบๆ 70 ดูได้

ลองแค่นี้เองครับ เพราะลองขยับยังไงก็คิดว่าไม่รอดแน่ๆ (ขยับนิดเป็นหาย)
คาดว่าถ้าใช้จาน 90 ซม. คงดูได้ครับ

แต่ตอนนี้เปลี่ยนความคิดอยากจะลองจานดำซะแล้ว เพราะอยากเผื่อ Astro ดับยาว จะได้มีจานมาลองรับดาวอื่นบ้าง
ช่วยแนะนำขนาดจานดำให้หน่อยครับว่าควรใช้ขนาดเท่าไหร่ดี 6 ฟุตพอมั้ย เผื่อเอาไว้หาดาว ChinaSat 10, Palapa D หรือ AsiaSat 5 เวลา Astro ดับยาว

ขอบคุณครับ

ใช้ขนาด7.5 ฟุตจานมูฟไปเลย จะไม่ต้องปีนขึ้นปีนลง ของผมอยู่หน้ากองบิน 4 ตาคลี PSI MOVE 7 ฟุต+ DiSEqC 1.2 Positioner+F3 (จ้างร้านเส่งฮวด- ชัยนาทมาติดตั้ง 5 ปีที่แล้ว)รับได้หมด ChinaSat 10, Palapa D และ AsiaSat 5 ทั้ง 3 ดวง ช่องfeed สแกนมาครบ หาคีย์มาใส่ ดูบอลEPL ได้ครบตามต้องการ ไหลลื่นดี แต่เมื่อคืนคู่ อาเซลนอล ทาง ChinaSat 10 ใช้คีย์เดิมไม่ต้องเปลี่ยนคีย์บ่อย ช่วงท้ายมีสะดุดอยู่บ้าง แต่ภาพรวมผมว่าดูคมชัดดีกว่าผ่านบ้านเช่าอีก ภาพHD เดี๋ยวจะหาว่าไม่บอกคนบ้านใกล้เรือนเคียง (เพิ่งทำเสร็จเมื่อวันเสาร์นี้เองอาศัยถามพื่อนๆในบอร์ดนี้แหละ) โปรดพิจารณา...

pom49
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 07, ตุลาคม 2013, 08:25:10 pm »

ใช้ขนาด7.5 ฟุตจานมูฟไปเลย จะไม่ต้องปีนขึ้นปีนลง ของผมอยู่หน้ากองบิน 4 ตาคลี PSI MOVE 7 ฟุต+ DiSEqC 1.2 Positioner+F3 (จ้างร้านเส่งฮวด- ชัยนาทมาติดตั้ง 5 ปีที่แล้ว)รับได้หมด ChinaSat 10, Palapa D และ AsiaSat 5 ทั้ง 3 ดวง ช่องfeed สแกนมาครบ หาคีย์มาใส่ F3 ดูบอลEPL ได้ครบตามต้องการ แต่เมื่อคืนคู่ อาเซลนอล ทาง ChinaSat 10 ใช้คีย์เดิมไม่ต้องเปลี่ยนคีย์บ่อย ช่วงท้ายมีสะดุดอยู่บ้าง แต่ภาพรวมผมว่าดูคมชัดดีกว่าผ่านบ้านเช่าอีก ภาพHD เดี๋ยวจะหาว่าไม่บอกคนบ้านใกล้เรือนเคียง (เพิ่งทำเสร็จเมื่อวันเสาร์นี้เองอาศัยถามพื่อนๆในบอร์ดนี้แหละ)

โปรดพิจารณา...
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2013, 07:49:26 pm »

ผมไงครับ ทำไว้ที่นี่ ลองอ่านดูครับ
http://www.boransat.net/board/index.php?topic=59539.msg371716#new

kopgm1164
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2013, 09:47:01 pm »

ผมอยู่สรรพยา ใช้s10 ได้คุณภาพ 67-71 พอดูได้กระตุกบ้าง จาน75 lnb ใช้หัวส้ม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์