ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 10:03:58 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ได้ orton hd ดาวเทียม มาใหม่ แต่ไปไม่ถูกขอคำแนะนำหน่อยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ได้ orton hd ดาวเทียม มาใหม่ แต่ไปไม่ถูกขอคำแนะนำหน่อยครับ  (อ่าน 2302 ครั้ง)
RUA KUD PAI DEANG
Special Member
*

« เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2013, 10:17:08 am »

ได้เครี่องมา กว่าจะได้รีโมท ทำเอาเหนื่อย คิดว่าจะดูได้ทันที เสียบแทน s10จะดูไทยคม ku ไม่มีสัญญานเลย
ขอทางสว่างหน่อยครับ..ต่อตรง LNB Universal เข้าไปตั้งค่าใหม่แล้วแต่ไม่แน่ใจว่าถูกไหม9750-10600
เข้าไปดู last update dec,07,2010 ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kaijae
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2013, 11:22:28 am »

ได้เครี่องมา กว่าจะได้รีโมท ทำเอาเหนื่อย คิดว่าจะดูได้ทันที เสียบแทน s10จะดูไทยคม ku ไม่มีสัญญานเลย
ขอทางสว่างหน่อยครับ..ต่อตรง LNB Universal เข้าไปตั้งค่าใหม่แล้วแต่ไม่แน่ใจว่าถูกไหม9750-10600
เข้าไปดู last update dec,07,2010 ครับ

ไม่ยากครับ ทำตามนี้เลยครับ

1. Menu --> Installation --> Satellite Installation --> ในหัวข้อบนสุด เลือกซ้าย-ขวาไปที่ Satelite 4

2. กดปุ่ม F1 เปลี่ยนชื่อเป็น ดาวที่เราต้องการ เช่น NSS 6

3. กดปุ่มสีเหลือง ที่ Frequency ใส่ความถี่ 11635

4. Symbol Rate ใส่ 27500

5. Polarty เลือกไปที่ Vertical

6. กดปุ่มสีเขียว

7. ทำตามข้อ 3. ใหม่

8. ใส่ความถี่ 11675 --> Symbol Rate ใส่ 27500 --->  Polarty เลือกไปที่ Vertical --> กดปุ่มสีเขียว

9. กดปุ่มสีแดง TP Scan

รีโมทที่ท่านส่งไปให้ได้รับแล้วครับ ผมขัดสีฉวีวรรณ ล้างนอกล้างใน จน ใหม่เอี่ยมเลยครับ แล้วเก็บเข้าซองเป็นที่ระลึกครับ ส่วนรีโมทออร์ตัน ปุ่มมันจะแข็ง เจอเครื่องที่ เอ๋อๆ จะทำให้ขัดใจบ้างครับ เวลากดถี่ๆ เพราะเวลาเราสั่งซ้าย มันจะไปขวา ต้องคอยตามใจให้มัน เล่นสักพักก็จับทางถูกครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

pkongskul
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2013, 11:33:50 am »

ท่าน KJ ครับเรื่องจูนเนอร์ได้ข้อมูลอะไรบ้างครับ?
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2013, 12:08:22 pm »

ขอบคุณครับ ผมตั้งรับ ไทยคม เคยู ควรเปลี่ยนLnbไหม แต่ของเดิม s10ใช่ได้ครับ
pkongskul
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2013, 12:20:05 pm »

LNB single (11300) สำหรับไทยคม KU Band ดีกว่าครับ
kaijae
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2013, 01:23:49 pm »

ท่าน KJ ครับเรื่องจูนเนอร์ได้ข้อมูลอะไรบ้างครับ?

ยังไม่มีคำตอบเลยครับ เห็น ท่าน NokiaX ก็กำลังตามหาอยู่เช่นกันครับ เพราะไปโมฯทำให้เสียไปครับ

kaijae
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2013, 01:29:03 pm »

ขอบคุณครับ ผมตั้งรับ ไทยคม เคยู ควรเปลี่ยนLnbไหม แต่ของเดิม s10ใช่ได้ครับ

ของเดิมที่ท่านใช้อยู่ เป็น Universal หรือ Single ครับ ท่านก็ปรับไปตามที่ท่านมีได้เลยครับ หรือโหลดไฟล์เรียงช่องไปอัพใส่เครื่องเลยก็ได้ครับ จากกระทุ้นี้ครับ

http://thaidreambox.bayore.net/index.php?topic=20952.0

*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2013, 02:23:16 pm »

ของเดิมเป็น uni ใช้กับs10 ครับ เปลี่ยนเป็น orton ได้ L=0...Q=5  (ตั้งค่าตรงตามหัว)
ถอด uni ออกใช้ Lnb ของทรู เสียบ s10 ปกติ เปลี่ยนเป็น orton ได้ L=0...Q=5(ตั้งค่าตรงตามหัว)
อยากทราบว่าถ้าจูนเนอร์เสียจะเป็นไปได้ไหม..
โทรถามคนขายแล้วเขาบอกว่าไม่ได้ลองเพราะไม่มีรีโมท ได้เครื่องมาลองเสียบปลั๊กเห็นไฟเข้าคิดว่าน่าใช้ได้
เลยนำมาขาย ถ้าใช้ไม่ได้เขารับคืนครับ แต่ไม่อยากส่งมาส่งไป ขอบคุณครับ
pkongskul
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2013, 03:04:53 pm »

ลองถอดจูนเนอร์ออกมาทำความสะอาด  ตอนใส่กลับสังเกตดูว่าต้องแน่นดีไม่หลวมคลอน
ตรวจวัดไฟเลี้ยง LNB ที่ออกจากเครื่องด้วยว่ามีไม๊  มีเท่าไหร่?
kaijae
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2013, 06:20:12 pm »

ของเดิมเป็น uni ใช้กับs10 ครับ เปลี่ยนเป็น orton ได้ L=0...Q=5  (ตั้งค่าตรงตามหัว)
ถอด uni ออกใช้ Lnb ของทรู เสียบ s10 ปกติ เปลี่ยนเป็น orton ได้ L=0...Q=5(ตั้งค่าตรงตามหัว)
อยากทราบว่าถ้าจูนเนอร์เสียจะเป็นไปได้ไหม..
โทรถามคนขายแล้วเขาบอกว่าไม่ได้ลองเพราะไม่มีรีโมท ได้เครื่องมาลองเสียบปลั๊กเห็นไฟเข้าคิดว่าน่าใช้ได้
เลยนำมาขาย ถ้าใช้ไม่ได้เขารับคืนครับ แต่ไม่อยากส่งมาส่งไป ขอบคุณครับ

หวังว่าคงไม่งานเข้านะครับท่าน

*

« ตอบ #10 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2013, 09:19:07 pm »

อย่างน้อยก็มีรีโมทท่านไว้เป็นที่ระลึก 1อัน ฮ่าๆๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์