ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 06:17:30 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  HD player,Tablet ,iPad,Galaxy Note
| |-+  เครื่องเล่น HD Player 4K - 8K TV
| | |-+  tvplasma
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: tvplasma  (อ่าน 6870 ครั้ง)
Thanut
Full Member

« เมื่อ: 06, ธันวาคม 2013, 02:24:51 pm »

ผมมีซัมซุงพลาสมา50นิ้วอาการเปิดมีแต่เสียงภาพไม่มีแบล็คไลท์ไม่ติดอาการนี้ถ้าซ่อมภาคอินเวสเตอร์จะแพงมั๊ยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
JO-CM
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2013, 11:02:43 am »

โปรดทำความเข้าใจก่อนครับ พลาสม่าไม่มีหลอดแบ็คไลท์ครับใช้การเปล่งแสงที่ดอลพิกเซสหน้าจอเอาครับ หากบอร์ดที่ไดร์บกพร่องจะทำให้เกิดอาการนี้ได้ครับ
ส่วน LCD LED ใช้แสงส่องผ่านหน้าจอครับ
การจะประเมินค่าซ่อมก็ตามนี้ครับ

เรียนลูกค้าทุกท่าน  ถ้าลูกค้าจะโทรสอบถามอาการเสีย และประเมิณราคาค่าซ่อม  ต้องขอทราบรุ่นและรายละเอียดอาการให้มากที่สุดครับ  บางรุ่นจอเสีย  บางรุ่นเมนบอร์ดเสีย  บางรุ่นทีคอนเสีย  ซึ่งแต่ละรุ่น  แต่ละปี  จุดอ่อนไม่เหมือนกัน และราคาก็ต่างกัน แต่ถ้ายกมาที่ร้านประเมิณค่าซ่อมให้ก่อนอยู่แล้วครับ  แต่เวลาตอบคำถามทางโทรศัพท์  วันนึงหลาบสิบสาย ทางร้านไม่มีพนักงานมากพอที่จะถือสายรอนานครับ เพราะช่างต้องทำงานด้วย  ตอบเองด้วย บางครั้งอาจต้องขออนุญาติวางก่อน เพราะสายซ้อนกัน ทางร้านให้คำปรึกษาฟรี  แนะนำฟรี   แต่ลูกค้าต้องเตรียมข้อมุลด้วยครับ
คำถามที่เจอบ่อยมากคือ ทีวีที่บ้านเสีย ซ่อมเท่าไร แล้วคิดว่าเสียที่ไหน  สอบถามรุ่นไป ไม่ทราบ ยี่ห้ออะไร ซีรี่ ปีไหน  จำไม่ได้  ผมก็ตอบยากครับ   ....เพราะยี่ห้อและรุ่น ปีไหน จุดอ่อนอะไร  อะไหล่ราคากี่บาท ในหัวผม  ในคอมผม เยอะมากเลย.. เห็นใจผู้ตอบด้วยนะครับ  สำคัญที่สุดคือรุ่น( MODEL )เพราะในรุ่นจะบอกทั้งยี่ห้อ  ชนิดทีวี  ขนาดทีวี และคร่าวๆว่าเริ่มผลิตปีไหน  อายุกี่ปี ซึ่งเป็นข้อมูลแรกที่ต้องทราบ  และต่อมาคืออาการเสีย  ซึ่งผมจะสอบถามจนเข้าใจตรงกัน  ถึงจะตอบถูกประเด็นครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์