ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 02:27:57 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ถามเรื่องการ์ดเทาแดงคับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องการ์ดเทาแดงคับ  (อ่าน 2586 ครั้ง)
noappear
Special Member
*

« เมื่อ: 13, ธันวาคม 2013, 09:06:26 pm »

ถ้ามีบ้านมีกล่อง supernet s10 f3 และ db 500s ที่เคยลงโนเนะไว้แล้วใช้ได้ ในปัจจุบันกลายเปนขยะอิเล็คทรอนิกส์ถ้าไม่มีศาลเจ้าให้ที่สิงสถิตแล้วอยากทราบว่า
1. ผมไปไหว้บนบานศาลที่บ้านหม้อขอให้กล่องผมใช้ได้ (supernet) แล้วมันใช้ได้แบบกระตุกๆ ค้างๆ  มาแบบไม่เต็มใจมาให้ดู มันปนปัญหาที่กล่องหรือที่ต้นทางคับ
2. ถ้าผมซื้อการ์ดเทาแดงแทนการบนบานศาลเจ้า ผมจะสามารถเสียบการ์ดแล้วใช้งานเครื่องทั้งหมดได้เลยมั้ยคับ หรือว่าต้องลง firmware หรือต้องทำยังไงกะเครื่องของผมก่อนหรือป่าวคับ
ถ้าถามผิดห้องยังไงรบกวนแจ้งผมด้วยนะคับ ขอบคณคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
m-max
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2013, 09:12:19 pm »

ถ้ามีบ้านมีกล่อง supernet s10 f3 และ db 500s ที่เคยลงโนเนะไว้แล้วใช้ได้ ในปัจจุบันกลายเปนขยะอิเล็คทรอนิกส์ถ้าไม่มีศาลเจ้าให้ที่สิงสถิตแล้วอยากทราบว่า
1. ผมไปไหว้บนบานศาลที่บ้านหม้อขอให้กล่องผมใช้ได้ (supernet) แล้วมันใช้ได้แบบกระตุกๆ ค้างๆ  มาแบบไม่เต็มใจมาให้ดู มันปนปัญหาที่กล่องหรือที่ต้นทางคับ
2. ถ้าผมซื้อการ์ดเทาแดงแทนการบนบานศาลเจ้า ผมจะสามารถเสียบการ์ดแล้วใช้งานเครื่องทั้งหมดได้เลยมั้ยคับ หรือว่าต้องลง firmware หรือต้องทำยังไงกะเครื่องของผมก่อนหรือป่าวคับ
ถ้าถามผิดห้องยังไงรบกวนแจ้งผมด้วยนะคับ ขอบคณคับ

เสียบ 500s  แล้วแบ่งให้ลูกทั้ง3 supernet s10 f3
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
suchato
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2013, 11:50:59 pm »

บ้านเช่าผมลื่นครับ สนใจเมล์มาได้ครับ suchato_2@hotmail.com
topfy1975
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 12:21:10 am »

ทั้ง 3 ตัวที่มี อ่านออกและแชร์ได้ทุกตัวครับ แต่ 500s ต้องมีทักษะพื้รฐานการใช้โปรแกรมเครื่องมือ ขอ 500s นิดหน่อย จะแชร์ได้ลื้น ใน แบบ OScam และ Newcs รองลงมาก็ CCcam
แต่ถ้าจะใช้ S10 หรือ F3 เป็นตัวแม่ ก็กดที่รีโหมด เปิด port และกำหนด user และ password แชร์ได้เลย
noappear
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 12:34:00 pm »

คือผมคงยังไม่มีปัญญาทำถึงขั้นแชร์ละคับ
แค่อยากรุ้ว่า ถ้าผมซื้อการ์ดมา เสียบในกล่องที่ว่ามาทุกรุ่นที่ผ่านการลงโนเนะมา (ไม่ได้จะแชร์เครื่องอื่นในบ้านนะคับ) มันจะดูได้เลยมั้ย จะติด error อพไรที่ว่ารุป่าว หรือต้องเปลี่ยนไปใช้ firmware หรือเรียงช่องตัวไหนมั้ยอะคับ
ที่ถามเพราะเหนบางคนซื้อมาเสียบแล้วพูดว่สติด error อะไรทำนองนี้อะคับ

ข บคุนคับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 02:16:27 pm »

คือผมคงยังไม่มีปัญญาทำถึงขั้นแชร์ละคับ
แค่อยากรุ้ว่า ถ้าผมซื้อการ์ดมา เสียบในกล่องที่ว่ามาทุกรุ่นที่ผ่านการลงโนเนะมา (ไม่ได้จะแชร์เครื่องอื่นในบ้านนะคับ) มันจะดูได้เลยมั้ย จะติด error อพไรที่ว่ารุป่าว หรือต้องเปลี่ยนไปใช้ firmware หรือเรียงช่องตัวไหนมั้ยอะคับ
ที่ถามเพราะเหนบางคนซื้อมาเสียบแล้วพูดว่สติด error อะไรทำนองนี้อะคับ

ข บคุนคับ
ถ้า 500s ต้องใส่ค่า config ให้ถูกภาพถึงจะมาครับ ส่วน S10 กับ F3 ให้ลองเสียบดูก่อน ถ้าไม่ได้ก็ต้อง config เช่นกันครับ
topfy1975
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 07:33:07 pm »

ที่สำคัญ การ์ดที่จะเอามาใช้ มันต้องเป็นการ์ดที่ไม่โดนจับคู่มา ด้วยถึงจะเห็นผล แต่ถ้าจับคู่การ์ดกับหมายเลขเครื่องแล้ว ก็หมดทาง
topfy1975
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 07:42:33 pm »

ขออภัย ที่ไม่เข้าใจคำถาม ( ผมจะสามารถเสียบการ์ดแล้วใช้งานเครื่องทั้งหมด )
noappear
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 14, ธันวาคม 2013, 11:21:44 pm »

ขออภัย ที่ไม่เข้าใจคำถาม ( ผมจะสามารถเสียบการ์ดแล้วใช้งานเครื่องทั้งหมด )
ขอโทษคับพี่ ผมไม่ได้มีเจตนาว่าพี่ไม่เข้าใจคำถามนะคับ ขอโทษจิงๆ คับ
พอนั่งอ่านที่ตัวเองเขียนก้อยิ่งพาให้เข้าใจว่าถ้าคนมีประสบการณ์อ่านแล้วเค้าจะคิดมุมนั้นได้ แค่ผมไม่ได้รุ้เรื่องระดับลึกๆ เฟมือนพี่ๆเท่านั้น เลยเข้าใจแค่ผิว คำถามเลยต้องการคำตอบแบบผิวๆคับ
แล้วว่าแต่ถ้าต้อง config ทั้ง db หรือ f3 s10 supernet ใหม่แล้ว รบกวนช่วยแนะนำให้ด้วยคับ ขอบคุนคับ
noappear
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2013, 09:01:58 am »

ขอโทษคับพี่ ผมไม่ได้มีเจตนาว่าพี่ไม่เข้าใจคำถามนะคับ ขอโทษจิงๆ คับ
พอนั่งอ่านที่ตัวเองเขียนก้อยิ่งพาให้เข้าใจว่าถ้าคนมีประสบการณ์อ่านแล้วเค้าจะคิดมุมนั้นได้ แค่ผมไม่ได้รุ้เรื่องระดับลึกๆ เฟมือนพี่ๆเท่านั้น เลยเข้าใจแค่ผิว คำถามเลยต้องการคำตอบแบบผิวๆคับ
แล้วว่าแต่ถ้าต้อง config ทั้ง db หรือ f3 s10 supernet ใหม่แล้ว รบกวนช่วยแนะนำให้ด้วยคับ ขอบคุนคับ
dekchaymax
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2013, 09:11:17 am »

ถ้าเป็น F3 S10 สามารถนำการ์ดมาเสียบแล้วดูได้เลยครับ ในส่วนของ DB500S จำเป็นต้องมีการ Config และปรับแต่งที่ตัวโปรมแกรมนิดหน่อยครับ ในกรณีที่มีการ์ด 3 ใบก็เสียบใบล่ะ 1 เครื่องได้เลยครับแต่ถ้ามีใบเดียวแต่ต้องการให้ทั้ง 3 ตัวดูได้ ก็ให้เสียบที่ DB500S แล้วแชร์ผ่าน CCcam จะง่ายกว่า แต่ที่ง่ายที่สุดตอนนี้คือ เสียบที่ S10 แล้วไปกำหนดให้แชร์ออกง่ายที่สุดแล้วครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2013, 03:57:58 pm »

ที่สำคัญ การ์ดที่จะเอามาใช้ มันต้องเป็นการ์ดที่ไม่โดนจับคู่มา ด้วยถึงจะเห็นผล แต่ถ้าจับคู่การ์ดกับหมายเลขเครื่องแล้ว ก็หมดทาง
การ์ดที่จับคู่ก็แชร์ได้เลยครับ โดยไม่ต้องใส่ BOX ID แต่ว่าต้องเอาไปเสียบเครื่องแท้ทุก 2 วันครับ
noappear
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2013, 11:51:38 pm »

ได้ความรุ้เพิ่มอีกแล้วคับ ขอบคุณพี่ๆ มากคับ
ไว้ถ้าการ์ดใช้ได้ จะมาขอศึกษาเรื่องแชร์การ์ดอีกทีคับ
การ์ดน่าจะส่งมาถึงบ้านพร่งนี้คับ
ถ้าได้การ์ดมา ต้องทำไรก่อนมั้ยคับ เช่นการโทรไป activate หรือเสียบแล้วใช้ได้เลยคับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2013, 12:01:59 am »

ได้ความรุ้เพิ่มอีกแล้วคับ ขอบคุณพี่ๆ มากคับ
ไว้ถ้าการ์ดใช้ได้ จะมาขอศึกษาเรื่องแชร์การ์ดอีกทีคับ
การ์ดน่าจะส่งมาถึงบ้านพร่งนี้คับ
ถ้าได้การ์ดมา ต้องทำไรก่อนมั้ยคับ เช่นการโทรไป activate หรือเสียบแล้วใช้ได้เลยคับ
เอาไปเสียบเครื่องแท้แล้วเปิดสัญญาณกับทรูให้ได้ก่อนครับ แล้วค่อยเอาไปเสียบกับเครื่องอื่นครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์