ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 03:48:29 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอเรียนถามท่านที่เคยใช้eBox HD Platinum กับจานมูฟC/Ku
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอเรียนถามท่านที่เคยใช้eBox HD Platinum กับจานมูฟC/Ku  (อ่าน 1853 ครั้ง)
dakmor.3
Full Member

« เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 12:08:43 am »

สวัสดีครับ

หาเครื่องHD สำหรับจานมูฟนี่มันยากเย็นจริงๆ บางตัวดีหมด ก็ไม่มีBlind Scan บางตัวได้หมดเลย ก็มีBugบางอย่างให้กวนใจ
บางตัวเจ๋งสุดๆ แต่ก็ไม่มีขายแล้ว ต้องรอมือ2ซึ่งก็มีมั่ง ไม่มีมั่ง

เลยจำได้ว่า มีหลายๆท่านเคยReview เจ้าตัวeBox HD Platinumอยู่ ลองดูกระทู้เก่าๆ ฟังก์ชั่นก็น่าสนใจดี สอบถามทางInfosat ยังพอมีของอยู่

แต่ติดปัญหาคือ เป็นจานมูฟ และใช้LNB C/Ku ซึ่งเคยเจอบางเครื่องReceiver HD ต่อตัวPositioner หมุนจานได้ แต่เวลาสั่งDiSEqC Switch เลือกLNB C หรือ Ku กลับไปกลับมาแล้วจะเจอปัญหาไม่มีสัญญาณ ต้องต่อแยกกัน
ไม่ทราบว่าตัวeBox HD มีปัญหาแบบนี้มั่งใหมครับ การใช้งานแค่เอามาต่อจานมูฟ+LNB C/Ku และBlind Scan(อันนี้สำคัญ ไม่มีนี่Tuneช่องกันมือหงิก)

ตอนนี้ตัดChoice เหลือแค่ไม่กี่เครื่องแล้ว หายากหาเย็นจริงๆ เห้อ...

รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kom
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 09:37:33 am »

openbox s-9 orton x403  openbox x-5pro ที่ผ่านมือมา ก็ใช้ได้ดีคับ ไม่มีปัญหาอย่างที่ว่าขึ้นอยู่กับการเช็ต ทรานสปอร์นเดอร์ให้ถูกต้องมากกว่า อาการไม่มีสัญญาณไม่มีคับ ใช้ทุกวัน ตอนนี้มีดรีม 800 อีกตัว แต่มัน บลายแสกนไม่ได้ sid ตรงกันยังแก้ไม่ตก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 10:09:52 am »

openbox s-9 orton x403  openbox x-5pro ที่ผ่านมือมา ก็ใช้ได้ดีคับ ไม่มีปัญหาอย่างที่ว่าขึ้นอยู่กับการเช็ต ทรานสปอร์นเดอร์ให้ถูกต้องมากกว่า อาการไม่มีสัญญาณไม่มีคับ ใช้ทุกวัน ตอนนี้มีดรีม 800 อีกตัว แต่มัน บลายแสกนไม่ได้ sid ตรงกันยังแก้ไม่ตก
พวกนี้มันผ่านมือท่านเด็กมอ ๓ มาหมดแล้ว คุณสมบัติของเครื่องบางอย่างมันไม่ผ่านความพอใจใช้งาน เขาถึงเหลือตัวเลือกตัวเดียวที่จะใช้ แต่ติดตรงเรื่องเอามาใช้กับจานมูฟ จึงมาถามว่าใครใช้งานตัวนี้อยู่บ้าง ใช้งานกับจานมูฟด้วยก็ดีมากเลย อยากขอข้อมูลการใช้ว่ามีปัญหาหรือไม่

กระทู้น้อย แต่ เป็นโปรตั้งแต่สมัยบอร์ดโบราณเก่านู้นนะครับ ตัวผมยังไม่ทันเลย

kittr
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 01:22:26 pm »

พอดีผมก็กำลังหารีซีฟเวอร์ตัวใหม่พอดีเห็นท่าน dekmor.3 เอ่ยถึง ebox HD Platiunm ก็เลยเข้าไปดูสเปค
รู้สึกว่ามันจะไม่รองรับ DVBS2 กับ Demod 8QPSK นะท่านจากรูปเสปคหรือเขาลงไม่ครบ ??

WWWHS7ETD
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 02:25:07 pm »

ปัญหาเดียวกับที่ผมกำลังหาเครื่องที่ทนๆใช้อยู่  เสียดายที่รับดาวได้น้อยตำแหน่ง และบริษัทไม่ปรับปรุงโปรแกรม
เครื่องรุ่นนี้ไม่ได้ทำจากจีนน่าจะทนทาน
ดูข้อมูลการใช้ได้ที่
http://group.wunjun.com/wwwhs7etd/topic/365343-11382
dakmor.3
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 05:03:58 pm »

สวัสดีทุกท่านครับ

คุณkom
openbox s-9 orton x403  openbox x-5pro เคยลองมาหมดแล้วครับ ค่อนข้างประทับใจโดยเฉพาะOrton แต่ก็หาซื้อของใหม่ได้ยากเต็มทีแล้ว(ซื้อของใหม่แบบหยิบตังค์เดินเข้าร้านไปซื้อเลยนะ)

คุณดาวดวงใหม่ของวงโคจร
ไม่หรอกครับ ไม่เทพไม่เซียนขนาดนั้น ผมลาวงการไปแล้ว ทุกวันนี้ซื้อมาเพื่อใช้งานเลย ไม่ได้ไว้เล่น บางตัวหลายคนเค้าว่าดีว่าเทพ สำหรับผมกลับเฉยๆ เพราะใช้งานยากสำหรับUserเซ่อๆ แบบผม Cheesy

คุณkittr
ตัวนี้เป็นHD รองรับครับ เหลือแต่พวกฟังก์ชั่นย่อยๆนี่แหละที่ยังน่าสงสัย

คุณWWWHS7ETD
ขอบคุณสำหรับReview มากๆครับ นั่นแหละจุดอ่อนที่ผมกังวลเลย พวกเครื่องจีนหลายๆตัวจะเป็นแบบนี้ แต่ก็แปลกใจที่เครื่องเกาหลีก็เป็นด้วย

จริงๆมีอยู่ตัวนึงที่โดนใจ แล้วผมว่าโอเคเลยคือAmiko SHD-8900 ใช้OFWนี่แหละ ไม่ต้องE2 ต่อจานมูฟต่อDiSEqC ได้ไม่มีปัญหา ภาพสวยโพดๆ แล้วก็Blind Scanได้ เสียอย่างเดียวร้านที่รู้จักกันไม่มีขายเสียแล้ว เห็นตามเว็บที่ยังลงไว้คือSpscomsat กับ Mastersat (แต่ของมีหรือไม่ยังไม่ได้โทรเช็ค) แต่2ร้านนี้ก็อยู่ห่างจากผมไปกลับก็ร่วมๆ 60กิโลเมตร....

กำลังคิดเพิ่มอีก 2 Choice คือเอา Thaisat RV007 แต่ตัวนี้ไม่รู้ว่ามีBlind Scanหรือไม่ รวมถึงเอาPSI O2 HD มาปิดOTA ก็ไม่รู้ว่าคำสั่งPositionerเป็นอย่างไร ตัดต่อLNBดีใหม แล้วมีBlind Scan หรือป่าว... เง้อ

ขอบคุณครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2013, 07:33:29 pm »

แหม!! ท่านถ่อมตัวจัง อยู่ในวงการก่อนผมร่วมสิบปี ไม่ใช่เทพ ไม่ใช่เซียน ก็ต้องเรียกผู้ชำนาญการหยั่งรู้แล้วครับท่านเด็กมอ ๓ สบายดีนะครับ ไม่ได้พบหน้ากันนานมากแล้ว มีโอกาสคงได้พบเจอแลกเปลี่ยนทัศนะกันอีกนะครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2013, 12:34:04 am »

PSI O2 HD ไม่มีฟังค์ชั่น DiSEqC 1.2 Positioner ครับ
dakmor.3
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2013, 06:44:24 am »

PSI O2 HD ไม่มีฟังค์ชั่น DiSEqC 1.2 Positioner ครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ตัดออกไปอีก1ตัว....
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์