ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 04:49:52 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เครื่องวัดสัญญาณแบตหมดไว
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เครื่องวัดสัญญาณแบตหมดไว  (อ่าน 1505 ครั้ง)
tananjid
Full Member

« เมื่อ: 29, ธันวาคม 2013, 08:42:06 am »

ผมไปเปลี่ยนแบตมาแล้วที่ร้านอมรเป็นถ่าน10ก้อนห่อรวมกันตอนแรกๆก็อยู่ได้นานพอซัก1เดือน  ก็มาหมดไวอีกเหมื่อนตอนก่อนเปลี่ยนผมไม่ค่อยได้ไช้หรือว่าเป็นที่ตัวชาร์ตมันไม่ไช่ของเดิม เป็น  AC  ADAPTOR  output  12 v 1.5 A   รบกวนพี่ๆช่วยหน่อยครับว่าจะต้องทำอย่างไร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
yuya
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2013, 10:23:10 am »

ยอมรับว่ามันสะดวกดี เคยมีตัวนึงของ idea ดูไม่ค่อยทน ชาร์จทีนึงใช้ได้ 2 ครั้ง ชาร์จไปก็ไม่รู้สถานะอีกว่าเต็มรึยัง บางทีเหมือนชาร์จไปยังงั้น กะเวลาเอา ว่าคงเต็มแล้วค่อยถอดปลั๊ก ตอนนี้ขายทิ้งแล้วซื้อทีวี 14 นิ้วที่แมคโคร ยกทีวีเอาครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2013, 10:34:19 am »

เพราะว่ารีบร้อนใช้ไงครับมันเลยเสียไว สาเหตุมาจาก การชาร์จครั้งแรก แล้วชาร์จไม่เต็ม มันก็เลยเสียไว ถ้าเปลี่ยนใหม่ ให้ชาร์จครั้งแรกอย่างช้าๆ (แอมป์เข้าน้อย) เป็นระยะเวลาไม่ต่ำกว่า ๑๘ ชั่วโมง

ผมใช้เครื่องวัดทั้งของพีฯและไอเดียฯ ตั้งแต่ออกมาใหม่ๆ แบตฯอยู่ได้เป็นอาทิตย์ ทั้งใช้และวางไว้เฉยๆ ตัวไหนหมดก็หยิบอีกตัวมาใช้ พอแบตฯหมด ผมก็ชาร์จทิ้งไว้ทั้งคืน เช้าก็เอาออกไปใช้งาน เปิด - ปิด ทำงานทั้งวันแบตฯไม่เห็นหมดเลย ทำอย่างนี้ต่อเนื่องกันได้ประมาณ ๓ วัน ถึงเอามาชาร์จใหม่

pipat
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2013, 10:45:24 am »

เพราะว่ารีบร้อนใช้ไงครับมันเลยเสียไว สาเหตุมาจาก การชาร์จครั้งแรก แล้วชาร์จไม่เต็ม มันก็เลยเสียไว ถ้าเปลี่ยนใหม่ ให้ชาร์จครั้งแรกอย่างช้าๆ (แอมป์เข้าน้อย) เป็นระยะเวลาไม่ต่ำกว่า ๑๘ ชั่วโมง

ผมใช้เครื่องวัดทั้งของพีฯและไอเดียฯ ตั้งแต่ออกมาใหม่ๆ แบตฯอยู่ได้เป็นอาทิตย์ ทั้งใช้และวางไว้เฉยๆ ตัวไหนหมดก็หยิบอีกตัวมาใช้ พอแบตฯหมด ผมก็ชาร์จทิ้งไว้ทั้งคืน เช้าก็เอาออกไปใช้งาน เปิด - ปิด ทำงานทั้งวันแบตฯไม่เห็นหมดเลย ทำอย่างนี้ต่อเนื่องกันได้ประมาณ ๓ วัน ถึงเอามาชาร์จใหม่

ถูกต้องเลยครับ
อันดับแรกสายชาร์ทของท่าน 1.5A แต่ของ IDEA ที่ผมใช้อยู่ 3A ระยะเวลาการชาร์ทต้องมากกว่าปกติอยู่แล้ว เปรียบเหมือนปั๊มน้ำตัวเดิมท่อใหญ่การส่งน้ำไปเก็บที่ถังใช้เวลาระยะนึง ต่อมาท่านเปลี่ยนปั๊มใหม่ท่อใหม่เล็กลงกว่าครึ่ง แล้วปั๊มส่งน้ำเวลาเท่าเดิมอย่างไงก็ไม่เต็มครับ

ผมก็สมัครเล่นชาร์ทครั้งนึง ใช้บ้างไม่ใช่บ้าง อาทิตย์สองอาทิตย์ยังไม่หมดเลยครับ
click
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2013, 01:31:25 pm »

ซื้อมาตั้งแต่รุ่นแรก4900 ก็ยังปรกติ ใช่้ดีไม่มีปัญหา

pipat
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2013, 02:09:49 pm »

ลืมตอบคำถามที่ถามมา
พอดีท่านไม่ได้บอกเครื่องวัดว่ายี่ห้ออะไร ก็ตอบแบบกว้างๆ นะครับ
1. หาสายชาร์ทตรงรุ่นของมัน หรือขนาดของกระแสประมาณของเดิม
2. เครื่องวัดสัญญานกรณีชาร์ทไฟจะมีสัญญานเป็นไฟกระพริบ แล้วดับเองเมื่อเต็ม และที่จอปกติจะมีบอกระดับแบตอยู่แล้ว ตอนนี้ขอให้ชาร์ทตามคำแนะนำที่แจ้งมาก่อนครับ สัก 3-4 รอบ ชาร์ทและใช้นะครับ ถ้าเป็นสายชาร์ทเดิมแล้วกระแสไม่ได้ก็คงใช้ระยะเวลาเพิ่มขึ้น แต่เช็คความร้อนของแบตเตอรรี่ด้วยนะครับ

tananjid
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2013, 02:18:12 pm »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
jay
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2013, 10:03:50 pm »

สรุปคุณไปซื้อโดนถ่านจีนแดงแน่นอน แบตเครื่องวัดสัญญาณ ผมแนะนำให้สั่งซื้อที่ร้าน อติแซทครับ ใช้ได้กับหลายรุ่น และใช้งานได้ยาวนาน ผมสั่งมาให้เพื่อนช่างและใช้งานเองราคาก้ถูกกว่าที่อื่น ลองโทรถามท่าน อติแซทก่อนครับบางครั้งขายดีจนของขาด
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์