ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 03:12:50 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จาน move กับ ดาวเทียม ไทยคม ฝั่งตะวันตก
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จาน move กับ ดาวเทียม ไทยคม ฝั่งตะวันตก  (อ่าน 5663 ครั้ง)
compact144
Special Member
*

« เมื่อ: 31, ธันวาคม 2013, 09:21:32 pm »

พอดีผมลองตั้งจานมูฟ 6 ฟุต Dyna ลองรับ ฝั่งตะวันออก chinasat รับได้ มา ดาวเทียมตรงกลาง asiasat 5 รับได้
แต่พอส่ายมาฝั่งตะวันตก Thaicom5 ส่ายเท่าไรก็ไม่เจอครับ ผมยังไม่ได้ติดมอเตอร์ยังใช้มือส่ายหาๆเอานะครับ
ผมอ่านตามเว็บนี้ http://www.nics-sat.com/index.php?lay=show&ac=article&Id=210532&Ntype=6 ครับ
แต่ผมสงสัยและไม่ได้ทำตรงที่ ขั้นตอนการปรับตั้งหน้าจาน มาร์คที่คอจานกับเสาตั้งจานเอาไว้ ตรงที่บอกมาร์คคอจานกับดาวเทียม ฝั่งตะวันออก  ก่อน แล้วไปมาร์ค คอจานกับฝั่งตะวันตกสุด
ผมขอสอบถามนะครับ
- เวลาเราส่ายหาดาวฝั่งตะวันออกได้แล้วจะไปหาดาวตะวันตก ต้องหมุนคอจานไปด้วย หรือหมุนเฉพาะหน้าจานครับ
- เวลาวัดมุมชดเชยB ตัววัดมุม วางตำแหน่งอย่างไร ผมสังเกตถ้าวางตำแหน่งขยับนิดหน่อย มุมก็เปลี่ยนครับ
ต้องวางให้ชิดกับฐานที่วัดมุมก้มเลยหรือวาง ให้ขนานกับฐานที่วัดมุมก้ม เลยไม่แน่ใจที่วัดว่าใช่หรือเปล่า มีเทคนิควัดอย่างไรครับ
- อันนี้ผมขอทำความเข้าใจนะครับ เสาต้องตั้งตรง 90 จานหันไปทางทางใต้คือ น็อตที่ปรับมุมจะหันมาทางทิศเหนือ จานจะส่ายไประหว่างตะวันตก ตะวันออก อันนี้ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ
- ตำแหน่ง Lnb ขีดประมาณ 38 ผมติดตามภาพ http://www.nics-sat.com/images/1129091647/Untitled-1.jpg นี้ ตอนจานหันมาฝั่งตะวันตกครับมีผลกับกับผมรับ ฝั่งตะวันตก thaicom5 ไม่ได้มีผลไหมครับ

ผิดพลาดประการใดขอคำแนะนำ ชี้แนะ ด้วยครับ
ปล.ผมอยู่ นครปฐม มุมก้ม 13.8 มุมชดเชย 15.9 ครับ    Lnb Dyna เครื่อง orton x403p
chinasat10 3735 V 4300 ได้ประมาณ 80 70 asiasat 5 ได้พอๆกันครับ
ขอบคุณครับ สวัสดีปีใหม่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 31, ธันวาคม 2013, 10:27:46 pm »

อธิบายยาวครับ พอมีเวลานั่งพิมพ์ ขอค่อยๆลำดับขั้นตอนแล้วกัน
-การหามาร์คฝั่งละครั้งคือ ถ้าหาออกก่อน ก็ต้องหาสัญญาณที่ล่อให้ได้แรงที่สุด แล้วทำมาร์คไว้ (ขีดเส้นที่คอจานกับเสา ลากยาวพอมองเห็น เป็นเส้นสีได้ยิ่งดี)
-ต่อมาหาฝั่งตก หาที่สัญญาณล่อได้แรงที่สุด แล้วทำมาร์คไว้ (โดยลากทับ (หรือไม่ทับก็ได้) เส้นที่คอจานเส้นเดิม กับเสา จะได้เส้นใหม่ ที่ตรงเสา)
-หาดวงตรงกลาง (๑๐๐.๕) หาที่สัญญาณล่อได้แรงที่สุด เราก็จะเห็นว่า จุดมาร์คเส้นบนตรงคอจาน จะอยู่กึ่งกลางระหว่างมาร์คเส้นฝั่งออกกับตก

-วัดมุมชดเชย วัดจากใต้ดครงวงกลมของคอจาน (มุมก้ม วัตรงกระบอกจุดหมุนของจาน)

-ถูกต้อง เสาจานต้องตรง ๙๐ องศา (เป็นไปได้ ควรวัดทั้ง ๔ มุม คือ เหนือ ใต้ ออก ตก) เพราะเสาที่ผลิตออกมา เป็นการรีดร้อน จะได้ฉากแค่ สองด้าน จะทำให้ได้ฉากทั้ง ๔ ด้าน อยู่ที่การหมุนตัวเสาก่อนการยึดกับพื้น

-ในปัจจุบันนี้ หัวแอลฯ ตำแหน่งตัวเลขที่ผมเจอและสัญญาณได้แรงดีจะอยู่ที่ขีดระดับ ๓๙ ครับ หัวของไดน่าฯนะ ลองหาดู ที่ละตำแหน่งแบบปรับละเอียดเอาครับ และควรจะคัดหัวที่แรงๆเพื่อรับ ๓๖๕๐ ของไชน่า ๑๐ ได้แบบชิวๆก็ดีครับ

คงมีแค่นี้ครับ

ปล.ว่างๆพรุ่งนี้ลองวิ่งไปที่ สน.ทางหลวง ซ.๖ หลังโรงเรียนอนุบาลสุธีธร ผมทำมูฟไว้ ตั้งไว้ที่ ๖๖-๑๖๙ องศา
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

pipat
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 01, มกราคม 2014, 09:02:31 am »

การปรับแต่งเพื่อหาดาวเทียม ต้องปรับหาทั้งทางตะวันตก ตะวันออกและดาวตรงกลาง การหาสัญญานให้หมุนคอจานไม่ใช่เสาที่เรามาร์คจุดไว้ และปรับหาค่ากลางเพื่อให้ได้ค่าความแรงในทุกทิศครับ
morn zone7
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 01, มกราคม 2014, 10:38:54 am »

ต้องขอโทษที่ให้ข้อมูลบางอย่างคลาดเคลื่อน  เช่น หัว LNB C - Ku  คือตอนทำใช้แบบที่บอก แต่ระหว่างที่ทำได้มีการเปลี่ยนหัว และระยะความลึก  วันนี้เลยไปถ่ายรูปมาให้ดูแบบชัดๆ อีกทีครับ

ความลึกเท่านี้ครับ (ถ่ายจากด้านล่าง) ซึ่งผมแนะนำว่า อยู่ด้านบน  อิอิ...

ยึดแอ็คกับคอจาน

ใกล้อีกนิด

โดยรวม คอ แอ็ค พื้นที่ยึด (ผมตั้งไปฝั่งทิศตะวันออก)

ทิศทางของ 0 ตะวันออก และ ใต้  (หัว C ไปทางทิศตะวันออก)

แหะ แหะ หัว ไทยแซท กับ หัว PSI (เปลี่ยนตอนหาสัญญาณ แนว H ของไทยคมบ่เจอ)

อีกมุมหนึ่ง (ถ่ายทางทิศเหนือของจาน)

ภาพรวมของจาน

มุมก้ม (โปรดสังเกตุ ในเวบ บอก 18 แต่ผมได้ที่ 17.8 )

มุมชดเชย ในเวป บอก 20.5  แต่จุดที่ผมอยู่ ได้ 20.6

จากมุมก้ม และมุมชดเชย ที่ให้ไว้คือ 2.5 องศา  แต่ที่ได้สัญญาณดีที่สุดสำหรับผมคือ 2.8
คือในหนังสือ หรือในเวบให้จำพอเป็นแนวทาง ส่วนการติดตั้ง เราต้องเอาสัญญาณที่ดีที่สุด  ตอนที่ผมตั้งนั้น ผมวัดสัญญาณ แค่ ไทยคม  เอเซียแซท 5  และ ปาลาป้า เท่านั้น เสร็จแล้วก็มานั่งไล่ดาว แอดความถี่ ซึ่งไทยคมเคยู มันไม่ได้แนว H นั่นแหละ พอเปลี่ยนแล้วผมก็เลยเปลี่ยนหัวของ ซีแบนด์ด้วย

ทิศเหนือ-ใต้ ผมไม่ได้วัดเหมือนท่านปลัดนะครับ ผมวัดแล้วมันไม่ได้ ได้ก็ไม่ครบ ผมเลยตั้งสัญญาณแล้ว วัดที่เสาเอา
จุดที่เราอยู่ไม่เหมือนกัน มุมชดเชยอาจไม่เท่ากัน ปรับหาดูครับ  ส่วนหัว C และ Ku หัว ซีผมอยู่ตะวันตก หัวเคยู อยู่ตะวันออก มันก็จะไม่เหมือนกันตรง จุดที่ โพทิชั่นเนอร์ หยุดครับ (และอาจมีผลถึง อินเทลแซท 19 หรือ พาส 8 เดิมได้ เนื่องจาก มุมมันไ่ม่ถึง แต่จะรับฝึ่งตะวันตก ได้ต่ำกว่า อินเทลแซท 22 หรือ พาส 10 เดิม (แต่มันไม่มีอะไรให้ดูนะสิ) และ เอเซียแซท 5 ก็จะไม่อยู่ตรงกลางด้วย เพราะต้องมูฟให้ LNB อยู่ตรงกลางเพื่อรับสัญญาณ

ไม่รู้ว่าพอจะเป็นแนวทางได้ไหม

http://www.boransat.net/board/index.php?topic=62418.0

พอดีกระทู้นี้ก็คุยกันเรื่อง มุมก้ม-เงย และการใส่หัวพร้อมกับ ทิศทางของ LNB
scone
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 01, มกราคม 2014, 11:18:51 am »

มองจากภาพที่ 5-6-7 ขอถามท่าน morn zone7

ท่านช่วยอธิบายหน่อยครับ ว่าท่านติดหัว LNB-C-KU บนแผ่นเพลท แบบไหน?ครับ ผมมองจากภาพถ่ายแล้วไม่รู้ว่า บน-ล่าง หรือ ซ้ายขวา ดูยากครับ

1. ติดตั้งหัว C- ทิศตะวันตก KU ทิศตะวันออก
2. ติดตั้งหัว C- ทิศตะวันออก KU ทิศตะวันตก
3. ติดตั้งหัว C- อยู่บน(ทิศเหนือ) KU อยู่ล่าง(ทิศใต้)

ปล.ผมหมายถึงเมื่อเราหันหน้าจานฯไปทางทิศใต้ตามสูตรติดตั้งจานฯมูฟครั้งแรกครับ ครั้งแรกผมก็ติดตั้งหัวฯตามลิ้งค์นี้ http://www.nics-sat.com/images/1129091647/Untitled-1.jpg แล้วรับได้ไม่ดี ผมต้องติดกลับทิศทางกันจึงรับได้ดีครับ อันนี้ตามความเข้าใจผมว่ามันแล้วแต่สถานที่ ที่เราติดตั้งจานฯ กับยี่ห้อของหัว LNB ที่หันมาร์ค 0 ไม่เหมือนกันด้วยครับ

ขอบคุณมาล่วงหน้าครับ โชคดีปีใหม่ คิดหวังสิ่งใดขอให้สมหวังดังตั้งใจจงทุกประการ

compact144
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 01, มกราคม 2014, 11:45:37 am »

ขอบคุณทุกท่านมากนะครับ เดี๋ยวมีเวลาจะไปปรับอีกทีครับ
dakmor.3
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 01, มกราคม 2014, 12:19:55 pm »

มองจากภาพที่ 5-6-7 ขอถามท่าน morn zone7

ท่านช่วยอธิบายหน่อยครับ ว่าท่านติดหัว LNB-C-KU บนแผ่นเพลท แบบไหน?ครับ ผมมองจากภาพถ่ายแล้วไม่รู้ว่า บน-ล่าง หรือ ซ้ายขวา ดูยากครับ

1. ติดตั้งหัว C- ทิศตะวันตก KU ทิศตะวันออก
2. ติดตั้งหัว C- ทิศตะวันออก KU ทิศตะวันตก
3. ติดตั้งหัว C- อยู่บน(ทิศเหนือ) KU อยู่ล่าง(ทิศใต้)

ปล.ผมหมายถึงเมื่อเราหันหน้าจานฯไปทางทิศใต้ตามสูตรติดตั้งจานฯมูฟครั้งแรกครับ ครั้งแรกผมก็ติดตั้งหัวฯตามลิ้งค์นี้ http://www.nics-sat.com/images/1129091647/Untitled-1.jpg แล้วรับได้ไม่ดี ผมต้องติดกลับทิศทางกันจึงรับได้ดีครับ อันนี้ตามความเข้าใจผมว่ามันแล้วแต่สถานที่ ที่เราติดตั้งจานฯ กับยี่ห้อของหัว LNB ที่หันมาร์ค 0 ไม่เหมือนกันด้วยครับ

ขอบคุณมาล่วงหน้าครับ โชคดีปีใหม่ คิดหวังสิ่งใดขอให้สมหวังดังตั้งใจจงทุกประการ

การติด จริงๆแล้วจะให้หัวC หรือKu อยู่ซ้ายหรือขวาก็ได้ครับ ที่ผมใช้คือ ปรับหัวC ได้แรงที่สุด เอาหัวKu ยื่นออกมาเท่ากัน (เอามือทาบให้ปากLNB ทั้ง2ตัวเสมอกันครับ)

แหม่ ผมเพิ่งกลับจากบ้าน ที่นครปฐมเมื่อคืนนี่เอง เสียดายๆ

kom
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 01, มกราคม 2014, 03:17:27 pm »

ทิศใต้ต้องเปะ ชดเชยต้องแม่น เสา 90  แกว่งซ้าย แกว่งขวาให้เจอ แล้วตรงกลางมาเอง
scone
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 01, มกราคม 2014, 05:42:53 pm »

การติด จริงๆแล้วจะให้หัวC หรือKu อยู่ซ้ายหรือขวาก็ได้ครับ ที่ผมใช้คือ ปรับหัวC ได้แรงที่สุด เอาหัวKu ยื่นออกมาเท่ากัน (เอามือทาบให้ปากLNB ทั้ง2ตัวเสมอกันครับ)

แหม่ ผมเพิ่งกลับจากบ้าน ที่นครปฐมเมื่อคืนนี่เอง เสียดายๆ

แล้ว

แต่จากที่ผมติดตั้งใช้งานจริง ครั้งแรกหัว C อยู่ซ้าย KU อยู่ขวา รับสัญญาณได้ไม่ดี ปร้บละเอียดแล้วยังได้ไม่แรงพอครับ พอกลับหัว C มาอยู่ขวา Ku อยู่ซ้าย สัญญาณมาดีครับ ส่วนเรื่องปรับยื่นหัว KU ออกมาเท่ากันกับหัว C นั้นมีคนโพสค์ไว้นานแล้ว ผม save เก็บไว้ และผมก็ทำแบบนี้นอยู่
แล้วครับ ที่ถามท่าน  morn zone7  ก็เพื่อประดับความรู้ครับ เพราะท่านติดตั้งจานฯรับ 3650 ได้แรงดีครับ

sakzaa
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 01, มกราคม 2014, 06:28:52 pm »

มาเก็บความรู้ครับ
สวัสดีปีใหม่2557 ทุกท่านครับ
morn zone7
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 01, มกราคม 2014, 06:55:24 pm »

คอมเพิ่งใช้ได้ (เมนบอร์ดดันมาตายวันร้านปิด ตอนนี้ใช้เครื่องสำรอง)

ผมตั้งหัว C-Band ไว้ด้านซ้าย (หันหน้าเข้าหาจาน) หรือฝั่งตะวันตก ครับ
หัว Ku อยู่ฝั่งตะวันออก ของจาน และหัว C-Band ครับ

ส่วนการยื่นหัว Ku ทีแรกใช้หัวสีส้มสั้น ของ IPM ปรากฏว่า รับไทยคม แนว H ไม่ได้ เลยเปลี่ยนใช้ของ psi ครับ  เช่นกันหัว C-Band ทีแรกใช้หัวของ psi แต่... เนื่องจากหัวของไทยแซท หัวนี้เอาไปติดตั้งใหม่ให้ลูกค้าแล้วผมเห็นว่ามันแรง เลยเอาหัวอื่นใส่ให้ลูกค้า เอาหัวนี้มาใส่กับจานมูฟ อิอิ...

ถ้าหัว ซีแบนด์อยู่ด้านขวา การตกกระทบของความถี่ 3650 จะไม่ดี หรือรับได้น้อย เพราะท่านปลัด เอ้ย ท่าน blacknaja ลองแล้วลองอีกตั้งนานก็รับไม่ได้ พอเปลี่ยนเอามาอยู่ทางซ้าย ปรากฏว่ารับ 3650 ได้ (ที่ จ. เพชรบูรณ์)  อันนี้เป็นประสบการณ์ที่ผมเจอมานะครับ เดี๋ยววันนี้ ตอนมีสัญญาณจะถ่ายรูปมาให้ดูอีกที
morn zone7
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 01, มกราคม 2014, 07:41:59 pm »

วันนี้แรงทั้งสองความถี่ 3650 มูฟจากจุดที่ 3660 แรงๆ มูฟไปทางตะวันออก (ดาวป้า) 4 สเต็บครับ

ไดน่า 6 ฟุตมูฟ ที่ อ. วังสะพุง จ. เลย ครับ
scone
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 01, มกราคม 2014, 08:11:47 pm »

โอ...จาน 6 ฟุต ท่านติดตั้งจานฯได้แรงดีครับ
ผมจาน 7.5 ฟุต วันนี้ 3650 มีมาแล้วแต่อ่อนมากได้แค่ 10-14% สวิง
                       3660 มีมาแรงปานกลาง 40% กว่าๆครับ (กำลังดูบอลที่นี่อยู่ครับ)

morn zone7
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 01, มกราคม 2014, 08:25:48 pm »

ฟลุ๊คครับ   อิอิ.... 

http://www.zone7countryclub.com/index.php/topic,34935.0.html
compact144
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 01, มกราคม 2014, 08:45:05 pm »

เมื่อเย็น เลยไปทำอีกที วัดมุมก้ม มุมชดเชยใหม่ ส่ายไปหาทางตะวันออก ไทยคมก็ยังไม่เจอครับ แต่ผมก็ยังไม่ค่อยเข้าใจ
เรื่องที่มาร์คคอจานกับเสาครับ คือแค่สวมคอจานกับเสาไว้ยังไม่ขันน็อตยึด แล้วเวลาหาดาวฝั่งตะวันออก ก็มาร์คจุดไว้ และถ้าเลื่อนไปหาดาวฝั่งตะวันตก ต้องเลื่อนทั้งคอจานไปกับส่ายหน้าจานไปด้วย หรือแค่ส่ายหน้าจานครับ
   และเจออีกปัญหาด้วย ที่ผมเจอ chinasat10 ก็กะจะไว้ดูช่อง feed เปิดทิ้งไว้สักพักสัญญาณหายครับ บางทีต้องปิดเปิดใหม่ ถึงมีสัญญาณ ผมต่อตรงไม่ผ่าน diseq หรือเป็นที่หัว LNB ไม่ดี
ขออภัยนะครับที่ถามเยอะ ขอคำแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
tananjid
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 02, มกราคม 2014, 09:50:40 am »

ทุ้มทุนอีกครั้งใช้หัว  c/ku  เลยท่านผมลองแล้วง่ายจากไม่รู้อะไรเลยบวกความพยายาม ไชน่า 10  ได้สัญญาณดีตั้งแต่เปิดฤดูกาล
newsky
Newbie
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 02, มกราคม 2014, 12:06:00 pm »

วิธีปรับจาน move

http://www.youtube.com/watch?v=Ep7_sAEHIlw
blacknaja
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 02, มกราคม 2014, 08:56:29 pm »

คอมเพิ่งใช้ได้ (เมนบอร์ดดันมาตายวันร้านปิด ตอนนี้ใช้เครื่องสำรอง)

ผมตั้งหัว C-Band ไว้ด้านซ้าย (หันหน้าเข้าหาจาน) หรือฝั่งตะวันตก ครับ
หัว Ku อยู่ฝั่งตะวันออก ของจาน และหัว C-Band ครับ

ส่วนการยื่นหัว Ku ทีแรกใช้หัวสีส้มสั้น ของ IPM ปรากฏว่า รับไทยคม แนว H ไม่ได้ เลยเปลี่ยนใช้ของ psi ครับ  เช่นกันหัว C-Band ทีแรกใช้หัวของ psi แต่... เนื่องจากหัวของไทยแซท หัวนี้เอาไปติดตั้งใหม่ให้ลูกค้าแล้วผมเห็นว่ามันแรง เลยเอาหัวอื่นใส่ให้ลูกค้า เอาหัวนี้มาใส่กับจานมูฟ อิอิ...

ถ้าหัว ซีแบนด์อยู่ด้านขวา การตกกระทบของความถี่ 3650 จะไม่ดี หรือรับได้น้อย เพราะท่านปลัด เอ้ย ท่าน blacknaja ลองแล้วลองอีกตั้งนานก็รับไม่ได้ พอเปลี่ยนเอามาอยู่ทางซ้าย ปรากฏว่ารับ 3650 ได้ (ที่ จ. เพชรบูรณ์)  อันนี้เป็นประสบการณ์ที่ผมเจอมานะครับ เดี๋ยววันนี้ ตอนมีสัญญาณจะถ่ายรูปมาให้ดูอีกที

ผมทำตามที่พี่หมอนแนะนำ..3650 ถึงเข้าเป้า..งม ปีนขึ้นลงบนดาดฟ้าเป็นว่าเล่นทั้งกลางวัน(ลองผิดลองถูก คิดว่าได้แน่ๆ) พอกลางคืน(3660 มาแรงสุดฤทธิ์ แต่ 3650 เงียบกริบ) ปีนอีก..ปรับแก้ไขก็ไม่มา..ทำจนต้องเสียโทรศัพย์ที่ใช้แอพวัดมุม (แบบพี่หมอน) หลุดมือกลิ้งตกจากดาดฟ้า ราวตึกชั้นที่ 3 พัง (รวมค่าคอจานไดน่า 6 ฟุตมูฟ อุปกรณ์การมูฟต่างๆ 3,500.- และค่าโทรศัพย์พัง 5,000.- ถือว่าได้ประสบการณ์ยอดเยี่ยม) ผมลองสลับ lnb ตามแบบพี่หมอน จึงตามหา 3650 เจอครับ..(อาจเป็นบางพื้นที่ก็เป็นไปได้)..ขอบคุณครับ
compact144
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 02, มกราคม 2014, 10:20:04 pm »

ขอบคุณทุกท่านนะครับ เสาร์ อาทิตย์นี้จะไปลองใหม่อีกครับ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์