ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 12:27:00 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานมูฟ 7.5 หัว c/ku มีป้ญหา thaicom ku
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานมูฟ 7.5 หัว c/ku มีป้ญหา thaicom ku  (อ่าน 3021 ครั้ง)
tananjid
Full Member

« เมื่อ: 02, มกราคม 2014, 12:29:41 pm »

ผมติดตั้งเอง(ไม่ใช้ช่าง) ดาว c ไม่มีปัญหาแต่ดาว ku รับได้ค่อนค้างอ่อนโดยเฉพาะไทยคม ku   ว่าจะลองปรับหน้าจานใหม่ก็กลัวไชน่า10 มีปัญหาเพราะว่าตอนนี้ไชน่า10 สัญญาณแรงดีเคยลองปรับ lnb แล้วดาว c มีปัญหาหรือว่าเป็นเพราะผมตั้งเสาไม่ได้ 90 องศาพี่ๆช่วยวิเคราะหน่อยครับ ขอขอบคุณล่วงหน้า
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
scone
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 02, มกราคม 2014, 02:16:08 pm »

ท่านลองนึกถึงหลักความจริงดู หัว KU-มันซ้อนอยู่บนหัว C โฟกัสของหัว KU ยังไงก็สู้แบบแยกหัวรับไม่ได้ ตอนแรกผมไปซื้อหัว LNB ผมถามทางร้านขายอุปกรณ์ดาวเทียม ที่เขารับจ้างติดตั้งจานฯด้วย ว่าผมจะนำไปติดตั้งกับจานฯมูฟ ระหว่างหัวแบบ C/KU ที่ติดตั้งได้ง่าย กับหัวแบบแยกกัน C กับ KU ติดตั้งบนแผ่นเพลท ซึ่งติดตั้งยากกว่า อันไหนได้ผลรับที่ดี เขาก็บอกผมมาเหมือนที่บอกท่าน ผมเลยติดตั้งหัวแบบแยกกัน เลยไม่มีปัญหาเรื่องปรับหัวฝั่ง KU ก็กลัวฝั่ง C เคลื่อนจากจุดที่รับได้ดี
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 02, มกราคม 2014, 02:52:32 pm »

หัว C/KU เป็นของแบรนด์ไหนครับ ซื้อมาเมื่อไหร่ มีอยู่แบรนด์หนึ่ง ล็อตผลิตเมื่อเร็วๆนี้ มีปัญหาที่ขั้วมาร์คไม่ตรงกัน ทำให้สัญญาณทั้ง ๒ ย่าน ได้ความแรงไม่เท่ากัน

atisat55
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 02, มกราคม 2014, 03:08:51 pm »

ปัญหาหัว  C-KU ที่ พบบ่อยมากๆ

ถ้าท่านให้ C แรงสุดๆ KU จะอ่อน

ถ้าท่านให้ KU แรง  C จะอ่อน

ต้องทำให้ทั้ง C และ KU แรง พอๆกัน

นี้ก็คือสาเหตุ ที่หัว C-KU ขายไม่ออก

ถ้าเวลานี้ ตอนนี้ ท่านมาซื้อสินค้าในร้าน

หัว PSI  X-2  กับ หัว C-KU ราคาเท่ากันเลย(หรือถูกกว่า 20บ)

scone
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 02, มกราคม 2014, 03:50:34 pm »

ปัญหาหัว  C-KU ที่ พบบ่อยมากๆ

ถ้าท่านให้ C แรงสุดๆ KU จะอ่อน

ถ้าท่านให้ KU แรง  C จะอ่อน

ต้องทำให้ทั้ง C และ KU แรง พอๆกัน

นี้ก็คือสาเหตุ ที่หัว C-KU ขายไม่ออก

ถ้าเวลานี้ ตอนนี้ ท่านมาซื้อสินค้าในร้าน

หัว PSI  X-2  กับ หัว C-KU ราคาเท่ากันเลย(หรือถูกกว่า 20บ)

ขอยกย่องว่าท่านเป็นคนค้าขายที่ตอบได้ตรงดีครับ

tananjid
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 02, มกราคม 2014, 04:16:39 pm »

ขอบคุณทุกความเห็นครับสงสัยต้องไปเก็บแผ่นเพรทมาทำความสะอาดใหม่
tananjid
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 03, มกราคม 2014, 08:55:05 pm »

lnb ku .ใช้ในจานมูฟชนิดไหนยีห้ออะไรดีครับตอนนี้ผมเปลี่ยนหัว c/ku ออกใส่เพรทดูโอ้ใช้หัวส้มสั้นท่านไดมีหัวยี่ห้ออื่นแนะนำไหมครับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 03, มกราคม 2014, 09:03:53 pm »

lnb ku .ใช้ในจานมูฟชนิดไหนยีห้ออะไรดีครับตอนนี้ผมเปลี่ยนหัว c/ku ออกใส่เพรทดูโอ้ใช้หัวส้มสั้นท่านไดมีหัวยี่ห้ออื่นแนะนำไหมครับ
เอาแบบเดิมๆ ติดตัวมากับ ไดน่า ๗.๕ ก็ต้องหัว  Extra Gain ครับ แต่หาซื้อยากซะหน่อย

morn zone7
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, มกราคม 2014, 10:18:48 am »

ไม่ลองหัวสีดำรุ่นนี้ของ p ดูเหรอครับ  ตอนแรกจานใบนี้ก็ใส่หัวส้ม(สั้น)ของ ipm แต่ปรับให้รับแนว H ของไทยคมเคยู ไม่ได้ คือได้แค่แนวเดียว รับแนว H ได้รับแนว V ไม่ได้  ถ้าปรับให้รับแนว V ได้แนว H ก็ไม่มา

สุดท้ายก็ได้หัวนี้แหละ  เข็ด เอ้ย เคล็ดไม่ลับคือถ้าปรับแนว V-H ของไทยคมเคยูได้แรงแล้วดาวดวงอื่นๆ ที่มีก็รับได้หมด รวมทั้งช่องชัดของ Nss6 ก็รับได้
scone
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 04, มกราคม 2014, 02:07:58 pm »

ไม่ลองหัวสีดำรุ่นนี้ของ p ดูเหรอครับ  ตอนแรกจานใบนี้ก็ใส่หัวส้ม(สั้น)ของ ipm แต่ปรับให้รับแนว H ของไทยคมเคยู ไม่ได้ คือได้แค่แนวเดียว รับแนว H ได้รับแนว V ไม่ได้  ถ้าปรับให้รับแนว V ได้แนว H ก็ไม่มา

สุดท้ายก็ได้หัวนี้แหละ  เข็ด เอ้ย เคล็ดไม่ลับคือถ้าปรับแนว V-H ของไทยคมเคยูได้แรงแล้วดาวดวงอื่นๆ ที่มีก็รับได้หมด รวมทั้งช่องชัดของ Nss6 ก็รับได้

สวัสดีครับ ท่าน  morn zone7

เที่ยวแรกผมก็ใช้หัวส้ม(สั้น) (เพราะมีอยู่แล้วที่บ้าน) และติดตั้งแบบท่าน คือหัว C อยู่ซ้าย หัว KU อยู่ขวา แล้วเกิดอาการเดียวกับของท่าน แต่มีที่แย่กว่าอีกคือ C-Band ปรับยังไงก็รับได้ไม่แรงเท่าที่ควร สังเกตุได้จากการรับ Thaicom 5 C ช่องสัญญาณอ่อนๆเช่น BVN,JOO MUSIC จะรับกระตุกๆมีโมเสค ผมลองย้ายให้หัว C มาอยู่ขวา หัว KU อยู่ซ้าย และเปลี่ยนเป็นหัวส้ม(ยาว) (นี่ก็มีหัวอยู่แล้วที่บ้าน) ปรับยื่นหัว KU ลงไปเสมอกับหัว C ไม่ได้สูงต่ำแบบของท่านครับ (หัว C ยื่นลงไปที่ขีด 38 เหมือนท่าน) ทีนี้ปรับละเอียดทางหัว KU ก็รับสัญญาณได้แรงดีเลยครับ และหัว C ก็ปรับได้สัญญาณแรงขึ้นกว่าเก่าครับ จนผมว่า OK แล้ว แต่...ก็ยังมาคาใจเรื่องรับดาว Chinasat 10 C ได้ไม่แรงเหมือนของท่านครับ
อันนี้ท่านก็เคยแนะนำผมอยู่อีกกระทู้ว่าให้ย้ายหัว C มาอยู่ซ้ายมือเหมือนของท่านแล้วสัญญาณตกกระทบจะดีและแรงขึ้น แต่ผมก็ยังไม่ได้ลอง เพราะยังลังเลอยู่ เนื่องจากครั้งแรกผมก็ติดตั้งหัว C อยู่ซ้ายมือแล้วปรับยังไงสัญญาณก็ไม่แรง (ผมใช้หัวของ Infosat M-1) สงสัยผมต้องไปซื้อหัว Thaisat แบบท่านมาลองอีกที ??

ปล.ท่านเจ้าของกระทู้อ่านมาถึงตรงนี้ผมขอบอกเพิ่มอีกเสียงว่า IPM หัวส้ม(สั้น)ติดตั้งบนแผ่นเพลท ปรับได้ไม่ดี แต่ถ้าใช้แบบหัวส้ม(ยาว)ขอยืนยันว่าปรับได้รับสัญญาณได้ดี รับช่องชัดของ IPM ได้ครับ

tananjid
Full Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 04, มกราคม 2014, 08:16:13 pm »

ขอบคุณครับวันนี้ไปจัดหัวส้มยาวมาแล้วพรุ้งนี้จะทดสอบแต่สำหรับหัว extragain ราคาค่อนข้างสูง(หมดงบ) ไว้โอกาสหน้าครับ ส่วนหัว psi ร้านตัวแทนอยู่ค้อนข้างไกลจากบ้านครับ(  ปล หัวส้มยาวไปขอเขามาครับ....ฟรี.... )
morn zone7
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 04, มกราคม 2014, 08:37:40 pm »

เรียนท่าน scone

น่าจะลองดูใหม่นะครับ เอาหัว C-Band ไปไว้ทางซ้าย เหมือนเดิม (ผมเดาเอาว่า) CH10 3650 มุมกระทบจาน (น่าจะ) อยู่ฝั่ง(ขวา)ตะวันออก เอาหัวไว้ฝั่งซ้าย(ตะวันตก)จึงมีสัญญาณ  (อันนี้จากประสบการณ์ของผมนะ)

ส่วนหัว C-Band ของไทยแซท ก็มีบางหัวเท่านั้นที่แรง 10 หัวเจอสัก 2 หัว  ที่ผมใช้อยู่และแรง ยกให้ psi X1 ครับ 10 หัวแรง 8 หัว  ซึ่งทีแรกผมก็ใช้หัวของ psi แต่อย่างว่าไปติดให้ลูกค้าแล้วเจอหัวแรงๆ เลยเอามาใส่จานมูฟของตัวเอง  อิอิ...

ปล. ผมติดตั้งจานซีแบนด์ยี่ห้อไทยแซทให้ลูกค้าครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์