ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 10:33:15 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  ถาม-ตอบกล้องวงจรปิด CCTV Camera
| |-+  กล้องวงจรปิด
| | |-+  กำลังตัดสินใจซื้อ เทียบ DVR 2 สเป็คนี้หน่อยครับตัวไหนดีกว่ากัน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังตัดสินใจซื้อ เทียบ DVR 2 สเป็คนี้หน่อยครับตัวไหนดีกว่ากัน  (อ่าน 5331 ครั้ง)
พี
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 26, ตุลาคม 2009, 08:32:17 pm »

สำหรับ DVR 16 ch ระหว่าง spec ตัวบน ของใต้หวันที่เคยให้ดูแ้ล้้ว กับตัวล่าง ยี่ห้อไทยๆ ผลิตใต้หวัน ถ้าใช้ 16 กล้องเต็ม ตัวไหนดีกว่ากันครับ สเป็คมันเขียนคนละแบบ เลยไม่แน่ใจ

1. 798  H 264

Maximum Recording Rate FRAME 
FRAME 120 IPS @ 704×480 <NTSC> / 100 IPS @ 704×576 <PAL>
FIELD 240 IPS @ 704×240 <NTSC> / 200 IPS @ 704×288 <PAL>
CIF 480 IPS @ 360×240 <NTSC> / 400 IPS @ 360×288 <PAL

กับ
2. ไทย H 264

Record Frame Rate    200FPS , 50FPS(PAL)

ขอบคุณมากครับ
พี

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
haha
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2009, 09:16:24 pm »

ตัว DVR 2 รุ่นนี้ที่คุณเปรียบเทียบอยู่ถ้าจำไมผิด อันแรกน่าจะเป็น  AVC-798   และ อีก ยี่ห้อหนึ่งน่าจะเป็นประมาณยี่ห้อที่เขา  OEM ยี่ห้อเอง
ถ้าเทียบกันที่สเป็ครับรองว่า  AVC-798  ดีกว่า เพราะการ Reccord สามารถบันทึกภาพแบบ Real Time ได้ คือ 400 IPS แต่ได้ Site คุณภาพของที่ขนาด 360 x 288   ขณะที่รุ่นที่ 2 ที่คุณเลือกมานั้นสามารถบันทึกขนาดของ Frame rate ได้สูงสุดที่ 200 Fps. ถ้าเอามาหาร 16 ก็จะเหลือช่องละ 12.5 Fps.  นั้นก็หมายความว่ารุ่นที่ 2 ที่คุณเลือกมานั้นภาพที่บันทึกได้นั้นจะได้ภาพการบันทึกแบบไม่ Real Time หรือ กระตุกขณะเวลาเล่นย้อนดูภาพเก่า ครับ แต่จากประสบการณ์ที่มีอยู่แค่หางอึ่งผมว่าน่าจะอยู่ในเกณฑ์รับได้ตนับคือกระตุกไม่เยอาะครับ แต่ที่สำคัญผมว่าน่าจะอยู่ที่คนขายสามารถ Service คุณดีแค่ไหนครับ ไม่ว่าจะเป็นเรื่อง Technician หรือ Support ด้านต่างๆให้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
นายโชคดี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, ตุลาคม 2009, 09:41:38 pm »

เห็นด้วยกับคุณ haha นะครับ ขอเสริมนิดนึงแล้วกันครับ
ถ้าจากข้อมูลที่ให้มา ก็คงตอบได้โดยไม่ต้องลังเลยหล่ะครับ 798 ดีกว่าแน่นอน
แต่เอ..  การเลือก DVR เพื่อใช้งานเราเลือกกันด้วยข้อมูลแค่นี้หรอครับ  ไม่ใช่แน่ๆ Smiley
ในความรู้สึกผมแล้ว การเลือกใช้ DVR ซักตัวคงดูกันที่ spec หลายๆอย่าง อย่างละเอียดเลยแหละครับ
ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการบีบอัด ความละเอียดของภาพ จำนวนช่องรับสัญญาณภาพและเสียง
จำนวน HDD และขนาดสูงสุดที่รับได้  รองรับการ backup แบบไหนบ้าง มี DVD มั้ย USB รองรับ flash drive
หรือ external HDD ได้หรือไม่ แล้วก็อื่นๆ อีกเยอะแยะเลย เสียดายที่ให้ข้อมูลมาน้อย เลยไม่รู้ว่าเป็นรุ่นไหน ยี่ห้ออะไร
ก็ลองพิจารณาดูนะครับ แต่ถ้าจะให้ช่วยเทียบ spec ว่าจะเลือกตัวไหน ขอรุ่นชัดเจนเลยก็ดีนะครับ เด๋วจะเทียบแบบหัวข้อต่อหัวข้อให้เลย
และที่สำคัญที่สุด ก็บริการหลังการขายนะครับ สำคัญสำหรับงาน CCTV จริงๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์