ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, เมษายน 2024, 02:39:52 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  ถาม-ตอบกล้องวงจรปิด CCTV Camera
| |-+  กล้องวงจรปิด
| | |-+  สายRG6 แบบเดินในโรงงาน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สายRG6 แบบเดินในโรงงาน  (อ่าน 5596 ครั้ง)
พี
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 27, ตุลาคม 2009, 08:17:05 pm »

เครื่องจักรเยอะ มอเตอร์ใหญ่50แรง 125แรงก็มี  ความชื้นสูงและค่อนข้างร้อน กลัวสายเปื่อยเร็ว และสัญญาณกวนเยอะ
1. ควรใช้ของสายยี่ห้อใด สเป็คใด ซื้อได้ที่ไหนครับร้านไหนถูกหน่อย
2. เดินภายนอก เดินตามสายโทรศัพท์ซึ่งเดินตามเสาไฟ้ฟ้าในโรงงานได้หรือไม่ครับ
3. หรือมีหลักการเดินสายอย่างไร
4. มีสายRG6 ที่ใน 1 สายมันมี หลายเส้นไหมครับ multicore คือต่อได้ 2 กล้อง 3 กล้อง ไปแยกกันปลายทาง ผมมีหลายจุดค่อนข้างไกลขี้เกียจเดินสาย2เที่ยว 3 เที่ยว
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
haha
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2009, 09:59:36 pm »

1.ควรใช้สายดีหน่อย ส่วนยี่ห้อก็หาในท้องตลาดครับ อาจจะเป้น  ชิลด์ 95%  เส้นทักถ้าให้ดีก้อ 144 เส้น  ขึ้นไป
2.จริงๆเดินตามเสาไฟ ในความคิดผม น่ะได้ แต่จะมีอีกที่ว่าคุณเดินผ่านหม้อแปลงใหญ่ๆๆมากน้อยแค่ไหน ยิ่งเยอาพยิ่งมีสิทธิ์ที่จะเจออาการกวนครับ แต่ถ้าเดินแค่ไม่กี่เมตรไม่น่ามีปัญหาครับ  ทำไมไม่เลี่ยงจุดนี้ล่ะครับ อาจจะเดินตามผนังรั้วของโรงงานไม่ดีหรือครับ คือสรุปว่า เลี่ยงได้เป็นดีครับ  ไม่งั้นเจอแจ็คพ็อต มีสิทธิ์ได้เดินใหม่ทั้งเส้นครับ
3.ก้อเลี่ยงครับ  แนะนำเดินใส่ท่อ IMC  ครับแล้วก็ยึดตามผนังรั้วโรงงานครับ
4.อันนี้ไม่แน่ใจน่ะว่าเวิร์คหรือเปล่า ทำไมคุณไม่เดินแบบที่ใช้สาย UTP ล่ะ ได้ตั้ง 4 ตัวน่ะ แต่ต้องซื้อตัว  Balance อีก อันนี้ลองเปรียบเทียบดูครับว่าใช้อันไหนแล้ว Cost สูงกว่า

หน้างานคุณมีเครื่องจักรมอเตอร์ใหญ่ขนาดนี้ถ้าเป้นผมแนะนำก็เดินร้อยท่อเหล็ก EMT จะดีกว่าครับ เพราะจะกันสัญญาณรบกวนดีกว่าครับแต่ไม่แนะนำท่อ PVC ครับเพราะไม่ได้ช่วยเรื่องอะไรเลยเรื่องสัญญาณรบกวนครับ ถ้าเดินแล้วยังมีสัญญาณรบกวนอยู่ลองใช้ตัว Booter ครับเอาของไต้หวันลองหาดูครับ ผมว่าน่าจะผ่านฉลุยกับงานนี้ได้สบายครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
พี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, ตุลาคม 2009, 10:49:21 pm »

พี่HaHa มาช่วยอีกแล้ว ไว้ลองทำจริงแล้วจะมาแชร์ประสบการณ์ครับสักอาทิตย์หน้าน่าจะเสร็จ ว่าแต่ยังไม่ตกลงราคาเลย
พี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2009, 10:41:38 pm »

เมื่อวานลองเดินสายภายนอก RG6 comscope ชิลด์95 เปอร์เซ็นต์ บนเสาไฟตามสายโทรศัพท์ และไม่ได้ใส่ท่อ ประมาณ200 เมตรผ่านหม้อแปลงเสาไฟฟ้า ผลออกมาชัดครับ ดูต่อทีวี เพราะยังไม่ซื้อ DVR เพราะกำลังลองมุมกล้องและ เสนส์ เลยซื้อมา 2 ตัวก่อน คือ IR กับ ธรรมดา อย่างละตัว
วันหลังลุยในโรงงานแล้วจะัมาบอกผลครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์