ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 02:34:46 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กล่อง GMM Z HD Lite
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่อง GMM Z HD Lite  (อ่าน 5964 ครั้ง)
SPEEDY
Sr. Member

« เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2014, 12:06:01 pm »

กล่อง GMM Z HD Lite สีดำ ดูจากสเปกบอกว่ารองรับไฟล์ MKV เลยลองเอาหนัง Special ID ซึ่งเป็นไฟล์ MKV มาลองเล่นปรากฎว่าเล่นได้แต่ไม่มีเสียง เลยต้องเอาไปเสียบ RV007 ดูได้สบาย ภาพชัดเสียงแจ๋ว มีใครลองแล้วบ้าง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wish
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2014, 01:34:16 pm »

บางทีเครื่องไม่รองรับformatของไฟล์เสียงในไฟล์mkv นั้นมั้งครับ ผมก็เจอบ่อยกรณีนี้ ไฟล์mkv เล่นกับdune ไม่ได้ซะงั้น แต่นานๆจะเจอทีและน้อยมาก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
niruk
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2014, 02:03:49 pm »

dune tv-101 ผมมีปัญหากับเสียง HD ครับ ของท่าน wsih รุ่นใหญ่ขึ้นมาแล้วก็ยังเป็นเหรอครับ
สงสัยต้องตัดใจจาก Dune แล้วสิ

ส่วนปัญหาของเจ้าของกระทู้ ไม่มั่นใจว่าตัว GMM เลือกแทรคเสียงได้ไหม ส่วนใหญ่หนัง MKV
มีเสียงมาด้วยหลายแทรค เช่น
1. จีน DTS
2. ไทย AC3
ที่นี้ มาพูดว่าทำไมตัวนี้มีเสียงตัวนี้ไม่มีเสียง เครื่องส่วนใหญ่รองรับเสียง AC3 แน่ๆ ส่วน DTS หายากมากที่จะรองรับ
ส่วนใหญ่จะไม่มีเสียงกันทั้งนั้น

กรณีเครื่อง GMM ตัวเครื่องอาจจะกำหนดให้เปิดที่เสียงที่ 1 ก่อน ถ้าเลือกไปเสียงที่ 2 ไม่ได้ ยังไงก็ไม่มีเสียง

กรณีเครื่อง RV007 ตัวเครื่องอาจจะกำหนดให้เปิดที่เสียงที่ 2 ก่อน ซึ่งเป็นเสียง AC3 จึงมีเสียง แต่ถ้าปรับไปเป็นเสียงที่ 1 ได้ ผมเดาว่าไม่มีเสียงเหมือนกัน

แนวทางแก้ไข กรณีไม่สามารถปรับเสียงได้ คงต้องหาโปรแกรมมาถอดเสียงออก ให้เหลือเสียงเดียวไปเลย เครื่องส่วนใหญ่จะได้
เล่นได้หมดรวมทั้งทีวี จะได้รู้กันไปเลยว่า เครื่อง GMM ทำไมไม่มีเสียง แต่ขั้นตอนก็นานเหมือนกัน ส่วนใหญ่จะเล่น HD Player กันไปเลยง่ายกว่า
army
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2014, 03:17:44 pm »

เครื่องเล่นพวกนี้น่าจะเลือกแทรคเสียงได้นะลองกดปุ่ม audio ดูครับ ผมคิดว่า RV007 น่าจะรองรับไฟล์ DTS ส่วน GMM ไม่รองรับครับเครื่องไม่ได้เป็นตัวกำหนดเสียงแต่ไฟล์เป็นตัวกำหนดครับ

ถ้าต้องการให้เล่นเสียงอังกฤษก่อนก็เปลี่ยน no เป็น yes แล้วเปลี่ยนเสียงไทยจาก yes เป็น no ครับจะเอาเสียงหรือซับเข้าออกก็ได้หรือจะเอาเสียงออกมาแปลงแล้วใส่กลับไปก็ได้ผมทำบ่อยใช้เวลาไม่นานครับหนึ่งเรื่องไม่เกินสิบนาทีครับ ผมดูผ่านทีวี ทีวีไม่รองรับ DTS ชื่อโปรแกรม MKVToolnix ครับ
SPEEDY
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2014, 03:19:35 pm »

ลองแล้วทั้งเสียงที่ 1 และ 2 ไม่ได้เลยไปดูใน rv007
army
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2014, 03:40:01 pm »

ลองแล้วทั้งเสียงที่ 1 และ 2 ไม่ได้เลยไปดูใน rv007
บางเรื่องอาจจะไฟล์ DTS ทั้งสองเสียง ลองเรื่องอื่นดูครับ
niruk
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2014, 04:53:25 pm »

ขอบคุณท่าน army มากๆครับ ได้ความรู้มากมาย เคยแต่ตั้งพวก HD Player ให้มันอ่าน
เสียงนั้นไปเลย พึ่งรู้ว่าเป็นกับตัวไฟล์ แถมโปรแกรมมาให้ด้วย ว่างๆจะได้ลองเล่นดู
เบื่อเสียง DTS เหมือนกัน ไฟล์ใหญ่ขี้เกียจเก็บครับ

ว่าแต่หนัง Special ID คือหนังจีนใช่ไหมครับ เสียงไทย มันออกแล้วเหรอครับ
ผมหาดูไม่ยักเห็น ช่วยลองเรื่องอื่นดูหน่อยนะครับ อยากรู้
โดยเฉพาะ rv007 ถ้ารับ DTS ได้ นี่ไม่ธรรมดาเลย มีออฟติคออกด้วยน่าสน
wish
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, กุมภาพันธ์ 2014, 07:45:57 pm »

dune tv-101 ผมมีปัญหากับเสียง HD ครับ ของท่าน wsih รุ่นใหญ่ขึ้นมาแล้วก็ยังเป็นเหรอครับ

ผมใช้ Dune tv-102t2  nicetyshop อยู่ครับ เรื่องเสียงhd ไม่ทราบครับเพราะผมไม่ได้ต่อชุดโฮมฯ คงตัดใจยากครับ ภาพสวยเสียงดี แถมมีซีรีย์ให้ดูเพียบ และที่ชอบตรงเล่นต่อจากจุดที่หยุดเล่นทุกเรื่อง เจอเรื่องที่เล่นไม่ได้น้อยมากๆครับ
niruk
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 20, กุมภาพันธ์ 2014, 11:13:09 am »

ผมใช้ Dune tv-102t2  nicetyshop อยู่ครับ เรื่องเสียงhd ไม่ทราบครับเพราะผมไม่ได้ต่อชุดโฮมฯ คงตัดใจยากครับ ภาพสวยเสียงดี แถมมีซีรีย์ให้ดูเพียบ และที่ชอบตรงเล่นต่อจากจุดที่หยุดเล่นทุกเรื่อง เจอเรื่องที่เล่นไม่ได้น้อยมากๆครับ

เหอๆ อยากได้ tv-102t2  เหมือนกันครับพี่ พอดีทีวีในห้องไม่มีพอร์ต optical out ออกมา เลยไปไม่เป็นเลย
ต้องซื้อ TV หรือ AVR ใหม่ ยาวจริงๆ มองๆ Xtreamer Sigma อยู่ครับเผื่อมันจะไกล้เคียงกัน

อีกข้อเมื่อคืนลอง GMM Z HD (ขาว) เล่นหนัง mkv ดูก็ใช้ได้นะครับ แต่ไม่รับเสียง DTS แน่นอน  รับเฉพาะ AC3
เลือกแทรคเสียงได้ Sub ไม่ต้องพูดถึง ไม่ขึ้นสักตัว ลองเสร็จแล้วเลยไปเปิดหนัง Special ID จากเครื่อง Dune ดู
ตัวหนังของผมมี 2 เสียงแต่เป็นจีนทั้ง 2 โค๊ตแปลกๆ ดอบี้ไชนิส อะไรสักอย่าง
ต้องรบกวนท่าน speedy ลองเรื่องใหม่หน่อย อยากรู้จริงๆว่า  rv007 รับเสียง DTS ได้จริงๆไหม ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์