ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 08:51:28 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามอาการพัดลมตั้งโต้ะกดเบอร์1 ไม่มีมีแรงหมุนต้อง2-3 เปลี่ยนอะไรบ้าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามอาการพัดลมตั้งโต้ะกดเบอร์1 ไม่มีมีแรงหมุนต้อง2-3 เปลี่ยนอะไรบ้าง  (อ่าน 15234 ครั้ง)
west
Special Member
*

« เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 05:52:47 am »

สอบถามอาการพัดลมตั้งโต้ะ National กดปุ่มเบอร์1 ไม่มีมีแรงหมุนคือหมุนแบบอืดมาก ต้องกดเบอร์ 2-3 จึงจะมีแรงหมุน อยากทราบว่าถ้าซ่อมต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Bhoon
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 06:11:06 am »

สอบถามอาการพัดลมตั้งโต้ะ National กดปุ่มเบอร์1 ไม่มีมีแรงหมุนคือหมุนแบบอืดมาก ต้องกดเบอร์ 2-3 จึงจะมีแรงหมุน อยากทราบว่าถ้าซ่อมต้องเปลี่ยนอะไรบ้าง

หยอดน้ำมันครับ  (นำ้มันใส อย่างน้ำมันหยอดจักรเย็บผ้า ดีสุด)

แสดงว่า แกนมอเตอร์พัดลม กับ บู๊ชรับแกนหมุน ฝืดดดด  ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

csst
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 06:17:16 am »

ลองดู Capacitor อีกตัวครับเป็นตัว Start เวลาเริ่มหมุน อาจจะเสื่อมครับ
pkongskul
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 07:04:15 am »

ก่อนหยอดน้ำมันถอดออกมาทำความสะอาด แกน บูชและแหวนรองได้จะดีมาก
เพราะที่ฝืดเนื่องจากน้ำมันหล่อลื่นเสื่อมสภาพแห้งหรือแฃ็งตัว  ถ้าไม่เอาของเก่าออก
อาจจะใช้ต่อไปได้ไม่นานแล้วก็จะฝืดอีกหลังจากที่หยอดน้ำมัน
ถ้าไม่เคยทำอาจจะช้าหน่อย  แนะนำว่าควรจะทำเอง จะประหยัดและอุปกรณ์จะทนทานใช้ได้นาน
เป็นงานประจำบ้านของพ่อบ้าน อันนี้เป็นความคิดของผมเองครับ
Kimchi
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 07:21:45 am »

ถ้าไม่ฝืดแสดงว่า capacitor เสื่อม เปลี่ยน Capacitor ครับ
Bhoon
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 07:44:26 am »

หากเป็นอาการเริ่มต้นดังว่า

จากประสบการณ์..ฝืดครับ จากจารบีแห้งเพราะใช้งานมานาน

หาก C เสื่อมหรือเสีย จะไม่หมุนจนกว่าจะช่วยให้มันหมุน
โดย ไม้เขี่ย หรือ มือบิด ช่วยครับ

kaijae
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 08:01:07 am »

จากประสบการณ์..ฝืดครับ จากจารบีแห้งเพราะใช้งานมานาน

หาก C เสื่อมหรือเสีย จะไม่หมุนจนกว่าจะช่วยให้มันหมุน
โดย ไม้เขี่ย หรือ มือบิด ช่วยครับ

ขอสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมอีกนิด

1. อาการฝืด จากจารบีแห้งเพราะใช้งานมานาน ....ยังมีหมุนเองบ้าง ใช่ใหมครับ

2. หาก C เสื่อมหรือเสีย จะไม่หมุนจนกว่าจะช่วยให้มันหมุน ...ไม่มีทางจะหมุนเองได้เลย ใช่ใหมครับ

เพราะของผมใน 1 ตัว มี ทั้ง 2 อาการเลยครับ

ขอบคุณมากครับ

click
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 08:23:17 am »

หยอดน้ำมันซิงเกอร์+เปลี่ยนc ......ลุยเลยลุงไก่ มันร้อน

Bhoon
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 08:37:24 am »

ขอสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมอีกนิด

1. อาการฝืด จากจารบีแห้งเพราะใช้งานมานาน ....ยังมีหมุนเองบ้าง ใช่ใหมครับ

2. หาก C เสื่อมหรือเสีย จะไม่หมุนจนกว่าจะช่วยให้มันหมุน ...ไม่มีทางจะหมุนเองได้เลย ใช่ใหมครับ

เพราะของผมใน 1 ตัว มี ทั้ง 2 อาการเลยครับ

ประมาณนั้นครับ

1.ฝืด กดปุ่มพัดลมแรงสุด ก็ชนะความฝืดได้ครับ (แต่แนะนำ ทำความสะอาด หยอดน้ำมันครับ)
2.เพราะ C ทำหน้าที่สต๊าทมอเตอร์ให้หมุนไปในทิศทางที่กำหนดครับ

ไม่มี C หรือ C เสื่อมมันก็ทำงานได้ แต่ ไม่รู้จะหมุนไปทางใหน งง  ต้องเอามือหมุนช่วย บิดไปทางใหนก็หมุนไปทางนั้นครับ

pravut
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 09:00:41 am »

ความรู้ใหม่สำหรับผม ที่บ้านก็มีตัวเล็กๆนึงตัว สงสัยเป็นที่ C แล้วล่ะ
tokto9592
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 09:08:01 am »

ของผม hatari เลข1หมุนช้าต้อง3ถืงจะหมุน ยกไปร้านซ่อมบอกเปลื่ยนคอยร์ทุกที 280บาท
แบบไม่ดู cเลยซ่อมไปหลายตัวแล้ว คราวนี้คงต้องลองเปลียนc ดู
west
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 09:31:50 am »

ขอบคุณทุกท่าน ผมทำตามโดยถอดออกมาเป่าฝุ่นล้างจารบีเก่าหยอดน้ำมันจักร OK เลยกลับมาเหมือนเดิมแล้วครับ เบอร์1 ใช้ได้ดีเลย

goods_buy
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 09:38:28 am »

ขอบคุณทุกท่าน ผมทำตามโดยถอดออกมาเป่าฝุ่นล้างจารบีเก่าหยอดน้ำมันจักร OK เลยกลับมาเหมือนเดิมแล้วครับ เบอร์1 ใช้ได้ดีเลย

เมื่อใช้งานไปสักพัก ควรถอดใบ ถอดตะแกรงมาทำความสะอาด เราก็ถือโอกาส นำมาหยอดน้ำมันที่บูท หน้า และ หลัง  ทุก ๆ 3 เดือน  รับรองว่า ใช้งานไ้ด้นานหลายปี (ถ้าท่านใด สามารถหยอดน้ำมันด้านใน ให้น้ำมันไปอยู่ที่ ผ้าสักราด ก็ยิ่งดี (แต่ไม่ควรมากเกินไป ไม่อย่างนั้นน้ำมันจะเยิ่ม เมื่อบูทร้อน)

ส่วนการใช้งาน ก็ควรเลี่ยงการเิปิด เบอร์ 3 ต่อเนื่องเป็นเวลานาน ๆ เพราะ....ลวดและโครงจะร้อนมาก เมื่อร้อนมาก ๆ   Thermal fuse ก็จะขาด  ทีนี้ ก็จะไม่หมุน  ต้องเสียเวลามาถอดนั่งเปลี่ยน Thermal fuse
NYAstoria
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 09:48:10 am »

ผมมีพัดลมหลายตัว ส่วนใหญ่ใช้วิธีถอดมาทำความสะอาดให้ได้มากที่สุด
เฉพาะส่วนที่เราถอดโดยไม่ไปรบกวนวงจรของมัน แล้วหยอดน้ำมันจักร ก็ใช้ได้มาตลอด
ส่วนตัว C ไม่ได้ไปยุ่งกับมัน (เพราะไม่มีความรู้.แฮะๆ)

dargon7
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 10:51:39 am »

หยอดน้ำมันบริเวณตามรูปหรือเปล่าครับ       ขอบคุณภาพจากเว็บpantip
dargon7
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 11:04:36 am »

อาการไม่หมุนเลย ผมไปที่ร้านเขาบอกให้เปลี่ยนพลาสติกพวกนี้ ลองเปลี่ยนก็ยังไม่หาย ทิ้งพัดลมไปแล้วมัน ใช้ทำอะไรครับ
ในรูปที่postไว้ตอนแรกไม่มีเห็นพลาสติกพวกนี้

iss32
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 11:54:54 am »

ลองดู Capacitor อีกตัวครับเป็นตัว Start เวลาเริ่มหมุน อาจจะเสื่อมครับ

Capacitor ที่ตัวว่านี้อยู่ตรงไหนครับ   

แล้วราคาประมาณกี่บาทครับ    พัดลมผมต้องเปิดเบอร์ 3 แล้วเขี่ยใบพัดถึงหมุน  แล้วค่อยปรับเป็นเบอร์ 1

ขอบคุณครับ...
click
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 01:23:24 pm »

แม่นแล้ว.....อยู่ตรงหัว ตรงคอ ตรงพื้น  หาให้เจอ แล้วเปลี่ยน ดูค่าความจุมันด้วย.....mf ถ้าค่าไม่ตรงก็เอามาเกินนิดหน่อย.......

iss32
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 07:34:57 pm »

แม่นแล้ว.....อยู่ตรงหัว ตรงคอ ตรงพื้น  หาให้เจอ แล้วเปลี่ยน ดูค่าความจุมันด้วย.....mf ถ้าค่าไม่ตรงก็เอามาเกินนิดหน่อย.......

ขอบคุณครับ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 13, มีนาคม 2014, 08:13:03 pm »

ที่บ้านฝุ่นเยอะ ได้เอามาถอดล้างหยอดน้ำมันจักรบ่อยมาก
เวลาไม่ได้ใช้นานๆ เอามาเปิดชอบงอแง ไม่ค่อยอยากจะหมุน

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์