ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
27, เมษายน 2024, 08:15:00 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  PSI HD บอลโลก ku กับย่าน H เมื่อผ่านไดเส็ท
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: PSI HD บอลโลก ku กับย่าน H เมื่อผ่านไดเส็ท  (อ่าน 3908 ครั้ง)
05451
Special Member
*

« เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2014, 11:46:55 am »

ขอปรึกษาครับ
กล่อง PSI HD บอลโลก
ต่อผ่านมัลติ 2 คูณ 4 ไม่มีปัญหาใดๆทั้ง 2 กล่อง
แต่ถ้าต่อผ่านไดเส็ท พบว่า ย่าน H ทุก TP รับไม่ได้ทั้ง 2 กล่อง
ที่ใช้อยู่เป็นอาคารพาณิชย์ มี 4 จุด
ชั้น 3 เป็นสายต่อตรง THAICOMku NSS6 CTH
ชั้น 2 มี 2 จุดชั้นล่างมี 1จุด เป็น 1 เส้น 3 ดาวผ่านไดเส็ทครับ

ที่เป็นอย่างนี้เพราะว่ามันค่อยๆเพิ่มขึ้นจึงไม่ได้ใช้มัลติ 6 คูณ 6
มีนาคม 57 ซื้อกล่อง PSI TRUE มาต่อ 1 เส้น 3 ดาวที่ว่าไว้ด้านบนทุกจุด
ปรากฏว่าเปิดเครื่องใหม่เมื่อไรไดเส็ทที่เซ็ทไว้หายหมด(กล่อง SUN ก็เป็นแบบนี้)

แต่ PSI HD บออลโลก มันจะจำไดเส็ทที่เราเซ็ทไว้ใหม่ได้ (แต่รับย่าน H ไม่ได้)
จูน NSS6 ได้ด้วย แอบหวังว่า OTA แล้วจะไม่หายไปหมดนะได้โปรดเถิด

เส้น 3 ดาว 3 จุดเดิมใช้กล่อง TRUE Life+ ซึ่งเป็นย่าน H (ก็ใช้ได้ดี)
กับจูน NSS6 ในกล่อง TRUE Life+ ด้วยครับ
และใช้กล่อง CTH,IPM HD ในจุดดังกล่าวโดยการสลับสาย
กล่องIPM HD ยังจูน TNN 24 TNN 2 ก็ใช้ได้เป็นปรกติดี

คำถามครับ ทำไม PSI HD บอลโลกจึงรับย่าน H ไม่ได้ทุก TP เลย
ถ้าเป็นที่ตัวกล่อง PSI HD บออลโลก  อีก 1 ใบที่เหลือจะยกให้น้องเมียสุดที่รัก

หากเป็นที่อุปกรณ์เพิ่มจุดรับชมของผม
ผมขอคำแนะนำว่าควรจะดู ควรจะเปลี่ยนตัวไหนครับ

ข้อมูลเพิ่มเติมครับ
มัลติ 2 คูณ 4 ของที่ใช้กับ THAICOM เคยน้ำเข้าเมื่อฝนแรกของปีนี้
ถอกตากแดดไว้ 3 วัน แล้วต่อกลับก็ยังใช้ได้ดีเป็นปรกติ(คงจะไม่เกี่ยวกัน)

ขอบคุณครับ
05451

-------------------------------------------------------------------------------------
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kaijae
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2014, 01:42:23 pm »

คำถามครับ ทำไม PSI HD บอลโลกจึงรับย่าน H ไม่ได้ทุก TP เลย
ถ้าเป็นที่ตัวกล่อง PSI HD บออลโลก  อีก 1 ใบที่เหลือจะยกให้น้องเมียสุดที่รัก..............

อ่านแล้วยัง จับประเด็นไม่ค่อยถูกครับ

PSI HD ใช้อยู่ชั้นใหน เคยลองต่อตรงแล้วหรือยัง รับได้ใหมครับ แล้วเคยเอาไปลองต่อที่ชั้น 2 หรือ 3 บ้างหรือยังครับ

ตกลงว่า เมียสุดที่รัก... หรือว่า น้องของเมียสุดที่รักครับ (อันนี้แซว)

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

05451
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2014, 07:25:47 pm »

ขอบคุณ คุณkaijae มากครับ

ทั้ง 2 กล่อง ได้ทดลองทั้ง 4 จุดแล้วครับ
คือต่อตรงทั้ง 2 กล่อง ผลคือใช้ได้
นำทั้ง 2 กล่องมาต่อกับอีก 3 จุดที่ผ่านไดเส็ท
ผลออกมาคือรับแนว H ไม่ได้ทั้งหมด(ทดลอง 2 รอบ)

ถ้าเหตุเนี้เป็นที่อุปกรณ์ในบ้านก็หาทางแก้ไขกันไป
ถ้าเหตุนี้เป็นที่ตัวกล่องผมก็จะเหลือกล่องนี้ 1 ใบ
ก็จะยกให้คนที่เรารักครับ
จึงจะยกให้น้องเมีย เขาก็เหมือนน้องชายเราครับ
ขอบคุณครับ

kaijae
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2014, 09:31:14 pm »

ขอบคุณ คุณkaijae มากครับ

ทั้ง 2 กล่อง ได้ทดลองทั้ง 4 จุดแล้วครับ
คือต่อตรงทั้ง 2 กล่อง ผลคือใช้ได้
นำทั้ง 2 กล่องมาต่อกับอีก 3 จุดที่ผ่านไดเส็ท
ผลออกมาคือรับแนว H ไม่ได้ทั้งหมด(ทดลอง 2 รอบ)

ถ้าเหตุเนี้เป็นที่อุปกรณ์ในบ้านก็หาทางแก้ไขกันไป
ถ้าเหตุนี้เป็นที่ตัวกล่องผมก็จะเหลือกล่องนี้ 1 ใบ
ก็จะยกให้คนที่เรารักครับ
จึงจะยกให้น้องเมีย เขาก็เหมือนน้องชายเราครับ
ขอบคุณครับ

ผลออกมาคือรับแนว H ไม่ได้ทั้งหมด (ทดลอง 2 รอบ)
......

สอบถามเพิ่มเติม ทั้ง 3 จุดที่ผ่านใดเส็ค เครื่องอื่นรับได้ปกติ ทั้งขั้ว V และ H หรือเปล่าครับ

05451
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 04, พฤษภาคม 2014, 11:30:33 pm »

ตอบ ไม่มีปัญหาใดๆเลยครับ
3 จุดที่ผ่านไดเส็ท ใช้หลายกล่องโดยการสลับสาย RG 6
ชั้นล่า่ง กล่องที่ 1 ทรูไลท์พลัส จูนเพิ่ม เอ็นเอสเอส 6 เฉพาะกีฬาสี
                 2 ไอพีเอ็มเอชดี จูนเพิ่ม ไทยคม TNN24 TNN2 รัฐสภา
                                   จูนเพิ่ม VINASAT กีฬาสีของ CTH
                 3 CTH

ชั้น2/1 กล่องที่ 1 ทรูไลท์พลัส จูนเพิ่ม เอ็นเอสเอส 6 เฉพาะกีฬาสี
                  2 ไอพีเอ็มเอชดี จูนเพิ่ม ไทยคม TNN24 TNN2 รัฐสภา

ชั้น2/2 กล่องเดียวคือ ไอพีเอ็มเอชดี จูนเพิ่ม ไทยคม TNN24 TNN2 รัฐสภา

ทั้งหมดใช้ได้เป็นปรกติ ไม่ว่าแนว H แนว V ของไทยคม เอ็นเอสเอส6 เวียตนาม

ผมจึงสงสัยว่าจะเป็นที่กล่อง PSI บอลโลกครับที่ใช้ผ่านไดเส็ทแล้วย่าน H ไม่ทำงาน

ขอบคุณมากครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์