ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 01:12:29 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  ถาม-ตอบกล้องวงจรปิด CCTV Camera
| |-+  กล้องวงจรปิด
| | |-+  เวลากลางวันมุมกล้องจำเป็นต้องย้อนแสงนานๆ จะทำให้กล้องเสียไหมครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เวลากลางวันมุมกล้องจำเป็นต้องย้อนแสงนานๆ จะทำให้กล้องเสียไหมครับ  (อ่าน 5547 ครั้ง)
พี
บุคคลทั่วไป

« เมื่อ: 06, พฤศจิกายน 2009, 09:06:22 pm »

เพราะเป็นประตูขนถ่ายสินค้า เวลาไม่มีรถเข้ามา ภาพจะจ้ามาก บริเวณด้านนอก จะมีผลทำให้กล้องเสียหรือไม่ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Pramai
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2009, 11:22:57 am »

อาจทำให้เสื่อม และ/หรือ เสียได้

คุณลักษณะของ Image sensor
ไม่ว่าจะเป็น CCD หรือ CMOS ก็ตาม
ไม่ชอบแสงปริมาณมากๆ ทำให้ Chip ร้อนมาก

1.อาจทำให้เกิดจุดบอดบางจุดในตัวรับภาพ
ทำให้จุดนั้นๆตาย เป็นจุดดำๆ ในภาพ

2.ในระยะยาวอาจทำให้คุณภาพของสี จืดจาง

3.Image sensor เสียทั้งหมด ภาพดำ ฯ

วิธีแก้
หาเลนส์แบบ Auto Iris มาใส่แทน
Lens แบบ Auto Iris คือ
เลนส์ที่สามารถปรับขนาดรูรับแสงได้ แบบอัตโนมัติ
เมื่อแสงมาก รูจะปรับเล็กลง แสงมาน้อยรูจะขยายใหญ่ขึ้น

วิธีปรับ
ควรปรับที่หน้างาน ขณะที่มีปริมาณแสงมากสุด
ปรับให้ปริมาณแสงพอดี พอแสงน้อยรูรับแสงจะขยายเอง

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
โก๋แก่
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2009, 02:58:59 pm »

ลองใช้กล้องที่มี WDR สิ  จะได้ภาพดีขึ้น  เลนส์ auto iris  ก็ไม่ได้ช่วยอะไรมากหรอก  ต่อให้ปรับ BLC ON ก็ไม่ช่วยอะไรมากมายหรอกนะ
พี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2009, 06:50:44 pm »

แล้ว WDR มันคืออะไรครับผม กล้องราคาประมาณเท่าไหร่ครับ
แล้ว Auto IRIS ด้วยครับ ถ้าเป็นกล้ิอง IR จะใส่ได้หรือไม่ หรือใส่ได้เฉพาะกล้องกระบอกครับ
ขอบคุณพี่ๆทั้ง 2 ท่านมากครับ และขอ ราคาAuto Iris ด้วยครับพี่ๆ
haha
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2009, 08:54:40 pm »

WDR  หรือ  wide Dynamic Rang (ถ้าผิดก็ขออภัยไว้ ณ ที่นี้) เป้นกล้องชนิดหนึ่งครับใช้สำหรับงานที่แสงจ้าหรือย้อนแสงครับ เช่น ทางเข้า-ทางออก  ถ้าจะให้เวิร์คต้องใช้คู่กันเลนส์ Auto Iris ครับ ภาพถึงจะออกมาดีครับ อย่างที่คุณ Pramai ว่าล่ะครับถูกวิธีแก้คือ ต้องใส่เสนส์ Auto Iris ถึงจะช่วยได้  แต่ช่วยได้น้อยมากครับ เพราะว่าเวลาคนเดินผ่านหน้าคนก้ยังดำ มืด ครับ แต่ได้ภาพดีกว่าที่ใส่ Lens Fix ครับ ถ้าจะให้ดีก็ต้องใช้กล้อง WDR เท่านั้นเลยครับ แต่ลงทุนค่อนข้างสูงกว่ากล้องทั่วไปหลายเท่าตัวครับ ซึ่งบางครั้ง User อาจจะไม่เอาเลยครับ ยกเว้น ต้องการให้ความสำคัญจุดนี้จริงๆ ครับ 
พี
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2009, 11:40:49 pm »

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับผม
โก๋แก่
บุคคลทั่วไป

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2009, 06:21:26 pm »

อย่างที่ คุณ haha ว่าแหละครับ  ถ้าทุนมีกล้่อง Wide Dynamic Range แจ๋วครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์