ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 04:36:37 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กสทช. สร้างความเดือดร้อนให้ผู้ชมผ่านจานดาวเทียมจริงไหม
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กสทช. สร้างความเดือดร้อนให้ผู้ชมผ่านจานดาวเทียมจริงไหม  (อ่าน 9006 ครั้ง)
วุฒิพงศ์
Sr. Member

« เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 12:22:36 pm »

ท่านผู้รู้กรุณารวบรวมข้อมูล กฏ ระเบียบ ของ กสทช.  ที่ทำให้ผู้รับชมผ่านจานดาวเทียมได้รับความเดือดร้อน
      เพื่อส่งให้สื่อมวลชนไปตีแผ่เผยแพร่ เพื่อ กสทช.  รับทราบนำไปแก้ไข  บ้างนะครับ  สำหรับผมมี ข้อข้องใจ  ดังนี้
      1.  ไปกำหนดช่องในระบบจานดาวเทียม เพื่อประโยชน์อะไร  ควรปล่อยให้เจ้าของกล่องแต่ละเจ้าเขาไปเรียงกันเอาเอง  ถูกใจ
          เจ้าไหน  ผู้ใช้เขาซื้อไปใช้เองครับ  ต่อไปถ้าไม่เข้าที่เข้าทาง  คนดูเขาจะเรียกร้อง กสทช.ให้มาช่วยกำหนด
           เองครับ  ตอนนี้ไม่ต้องเข้ามายุ่งได้ไหม
      2.  การเข้ารหัสช่องที่เคยดูฟรีหรือช่องทีวีดิจิตอลทั้งหมด  อันนี้ผู้รู้ช่วยยืนยันทีครับว่า เป็นข้อกำหนดของ กสทช. หรือเจ้าของช่องทำเอง  ถ้า  กสทช. เป็นผู้กำหนด  กรุณาบอกทีครับว่ามันมีประโยชน์ต่อประชาชนผู้รับชม อย่างพวกเราที่ตรงไหน  ทำให้ยุ่งยากทำไม
      3.  ช่อง HD อย่างช่อง 8  ช่อง 7 HD  หรืออื่น ๆ เป็นฟรีทีวี  ทำไมต้องเข้ารหัส  กลัวว่าจะมีคนดูมากไปหรืออย่างไร
           การเข้ารหัสมีประโยชน์ตรงไหน  ทำให้กลุ่มผู้ชมน้อยลงไปอีก
      4.  กสทช. คิดว่าผู้ชมทุกตารางนิ้วของประเทศ  จะรับชมทีวีดิจิตอลของคุณได้หมดหรือ  ยิ่งตอนนี้ทดลองอยู่เพียงไม่กี่จังหวัด  ก็ไป
เข้ารหัสทีวีที่เขาเคยดูได้  เช่น ช่องเนชั่น  ชาวบ้านด่ากันตรึม  รู้บ้างไหม กสทช.
      5.  สุดท้ายช่วยสรปทีว่าตั้งแต่มี  กสทช. มา  มีอะไรดี ๆ ให้ประชาชนยกย่องสรรเสริญบ้างครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chaiphuket
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 12:31:40 pm »

ท่านผู้รู้กรุณารวบรวมข้อมูล กฏ ระเบียบ ของ กสทช.  ที่ทำให้ผู้รับชมผ่านจานดาวเทียมได้รับความเดือดร้อน
      เพื่อส่งให้สื่อมวลชนไปตีแผ่เผยแพร่ เพื่อ กสทช.  รับทราบนำไปแก้ไข  บ้างนะครับ  สำหรับผมมี ข้อข้องใจ  ดังนี้
      1.  ไปกำหนดช่องในระบบจานดาวเทียม เพื่อประโยชน์อะไร  ควรปล่อยให้เจ้าของกล่องแต่ละเจ้าเขาไปเรียงกันเอาเอง  ถูกใจ
          เจ้าไหน  ผู้ใช้เขาซื้อไปใช้เองครับ  ต่อไปถ้าไม่เข้าที่เข้าทาง  คนดูเขาจะเรียกร้อง กสทช.ให้มาช่วยกำหนด
           เองครับ  ตอนนี้ไม่ต้องเข้ามายุ่งได้ไหม
      2.  การเข้ารหัสช่องที่เคยดูฟรีหรือช่องทีวีดิจิตอลทั้งหมด  อันนี้ผู้รู้ช่วยยืนยันทีครับว่า เป็นข้อกำหนดของ กสทช. หรือเจ้าของช่องทำเอง  ถ้า  กสทช. เป็นผู้กำหนด  กรุณาบอกทีครับว่ามันมีประโยชน์ต่อประชาชนผู้รับชม อย่างพวกเราที่ตรงไหน  ทำให้ยุ่งยากทำไม
      3.  ช่อง HD อย่างช่อง 8  ช่อง 7 HD  หรืออื่น ๆ เป็นฟรีทีวี  ทำไมต้องเข้ารหัส  กลัวว่าจะมีคนดูมากไปหรืออย่างไร
           การเข้ารหัสมีประโยชน์ตรงไหน  ทำให้กลุ่มผู้ชมน้อยลงไปอีก
      4.  กสทช. คิดว่าผู้ชมทุกตารางนิ้วของประเทศ  จะรับชมทีวีดิจิตอลของคุณได้หมดหรือ  ยิ่งตอนนี้ทดลองอยู่เพียงไม่กี่จังหวัด  ก็ไป
เข้ารหัสทีวีที่เขาเคยดูได้  เช่น ช่องเนชั่น  ชาวบ้านด่ากันตรึม  รู้บ้างไหม กสทช.
      5.  สุดท้ายช่วยสรปทีว่าตั้งแต่มี  กสทช. มา  มีอะไรดี ๆ ให้ประชาชนยกย่องสรรเสริญบ้างครับ

ไอ้พวกนี้มันเสือกระดาษ นั่งเทียนทำ มันไม่รู้เรื่องอะไรหรอกครับ
ไม่รู้เลยมั้งครับว่าพอแม่พี่น้องต้องปวดหัวกับเรื่องที่พวกมันทำสักแค่ไหน
เงินเดือนก็ภาษีจากพวกเราทั้งนั้น แต่กลับมาสร้างความเดือนร้อนให้พวกเรา
สมควรไล่มันไปทำนามากกว่าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
click
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 12:33:39 pm »

ตามที่ท่านว่าถูกต้องแล้ว......ผมด่ามันทุกช่องทางที่ด่าได้......เหนื่อยจริงๆประเทศไทย

Nsat
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 12:48:15 pm »

เห็นด้วยครับ ทำของเก่ามีให้ดีขึ้นมันดีต่อประชาชน และผู้บริโภคแต่ทำแล้วเกิดความเดือดร้อนวุ่นวายกันไปหมด ไม่ศึกษาผลเสียก่อนรึยังไง
คนใช้เครื่องรุ่นเก่าๆก็มีปัญหารับบางช่องที่ดูอยู่ไม่ได้ต้องทิ้ง เดือนร้อนต้องซื้อใหม่ เดือนร้อนช่างต้องตามแก้ไขรับผิดชอบไป เฮ้อ?บ้านเรา
chaiphuket
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 12:51:23 pm »

เห็นด้วยครับ ทำของเก่ามีให้ดีขึ้นมันดีต่อประชาชน และผู้บริโภคแต่ทำแล้วเกิดความเดือดร้อนวุ่นวายกันไปหมด ไม่ศึกษาผลเสียก่อนรึยังไง
คนใช้เครื่องรุ่นเก่าๆก็มีปัญหารับบางช่องที่ดูอยู่ไม่ได้ต้องทิ้ง เดือนร้อนต้องซื้อใหม่ เดือนร้อนช่างต้องตามแก้ไขรับผิดชอบไป เฮ้อ?บ้านเรา

ขอเสริมอีกนิดครับ ที่ว่าให้ไปดูช่องทีวีดิจอตอลทางภาคพื้นดินนะครับ
ไม่ทราบว่าเมื่อไหร่ถึงจะสามารถดูได้ทั้วทุกพื้นที่ของประเทศครับ หรือต้องรอชาติหน้าครับ
จังหวัดใหญ่อย่างภูเก็ตบ้านผมยัง ยังไม่สามารถใช้งานได้เลยครับ ทำไรไม่คิดจริงๆคนกลุ่มนี้
ถ้ากล่าวแรงไปก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ เพราะมันอัดอั้นตันใจมาพอสมควรแล้วครับ
ขอบคุณครับ
PP Link
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 01:01:30 pm »

ขอเสริมอีกนิดครับ ที่ว่าให้ไปดูช่องทีวีดิจอตอลทางภาคพื้นดินนะครับ
ไม่ทราบว่าเมื่อไหร่ถึงจะสามารถดูได้ทั้วทุกพื้นที่ของประเทศครับ หรือต้องรอชาติหน้าครับ
จังหวัดใหญ่อย่างภูเก็ตบ้านผมยัง ยังไม่สามารถใช้งานได้เลยครับ ทำไรไม่คิดจริงๆคนกลุ่มนี้
ถ้ากล่าวแรงไปก็ต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ เพราะมันอัดอั้นตันใจมาพอสมควรแล้วครับ
ขอบคุณครับ

จ.ใหญ่ๆอย่างภูเก็ต ยังไม่มี กระบี่บ้านผมคงชาติหน้าโน่นเลย ถ้าให้ผมเดา ขอขายกล่องเอาใจนายทุนก่อน
ตรงนี้เงินมหาศาล หลังจากเข้าเป้าแล้วปล่อยฟรี HD ทุกช่องแต่คงอีกนาน ผลประโยชน์ล้วนๆ
pee4505
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 01:11:35 pm »

ท่านต้องใจเย็นๆครับ มันก็เหมือนกับ 3g 4g แหละครับ มันก็ต้องทยอยตั้งเสา
ohmza
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 01:22:27 pm »

ขอบคุณครับ

จ.ใหญ่ๆอย่างภูเก็ต ยังไม่มี กระบี่บ้านผมคงชาติหน้าโน่นเลย ถ้าให้ผมเดา ขอขายกล่องเอาใจนายทุนก่อน
ตรงนี้เงินมหาศาล หลังจากเข้าเป้าแล้วปล่อยฟรี HD ทุกช่องแต่คงอีกนาน ผลประโยชน์ล้วนๆ
ขนาดสงขลายังต้องไปขุด UHF Booster ที่ใช้สมัยดูช่องฟรีทีวีมาเลย์ตอนครั้งพระเจ้าเหายังทรงพระเยาว์มาเลยครับ ไม่งั้นจะไม่มีสัญญาณเลย แม้มี UHF Booster ตอนนี้ MUX2 กับ MUX5 ของททบ.5 มีปัญหาเรื่องสัญญาณอีก เห้อ... เหนื่อยครับ... ประเทศไทย...
chaiphuket
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 01:27:22 pm »

ท่านต้องใจเย็นๆครับ มันก็เหมือนกับ 3g 4g แหละครับ มันก็ต้องทยอยตั้งเสา
ต้องให้พร้อมก่อนสิครับ ถึงจะมาทยอยเข้ารหัสครับ นี่สถานีฐานยังไม่ครอบคลุมเลยครับ
แล้วจะมาทำการโยกย้าย เปลี่ยนช่อง ยกเลิกช่อง อนาถจริงๆครับ
ขนาดสถานนีฐานในระบบอนาล๊อค ยังครอบคลุมไม่ทุกพื้นที่ของประเทศเลยครับ
บางพื้นที่ยังต้องดูผ่านจานอยู่เลยครับ.....อิอิอิอิอิอิ
golf81
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 01:37:04 pm »

ความคิดเห็นส่วนตัวผมนะครับ  สาระก็ไม่ค่อยมีดูเพราะว่ามันช้ดดีแต่มาเข้าระหัสอีกคงจะมีคนดูแยอะๆอยู่หรอกครับ  ถ้าไม่มีคนดูเดียวก็ปล่อยฟรีเองแหละครับ

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 01:46:54 pm »

กสทช.มันงี่เง่า คนเขาใช้กันมาตั้งหลายปี จนเคยชิน
มันเป็นใคร? อยู่ๆก็มาเปลี่ยนวิถีชีวิตของคนอื่น เปลี่ยนแล้วดีขึ้นจะไม่ว่าเลย นี่มันโคตรมั่วเลย
แต่ก่อนตอนมีข่าวว่า กสทช.จะเข้ามากำหนดให้ทุกกล่องดาวเทียมต้องเรียงช่องเหมือนกัน ยังแอบชื่นชม
คาดหวังว่าคงสะดวกดี ไม่ว่าจะใช้กล่องไหน อยากชมช่องไหนก็กดเลขช่องเดียวกัน
แต่ผลสุดท้ายก็อย่างที่เห็นครับ เอ..วัง..

kaijae
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 01:49:44 pm »

เสามีพร้อม ที่ไม่พร้อมคือเครื่องส่งครับ

tol
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 02:21:47 pm »

ที่หลังจะทำอะไรอย่าใช้คำว่า  เพื่อประโยชน์สูงสุดของประชาชน  ... มันน่าเกียจ
thasila
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 02:32:47 pm »

-เครื่อง รับภาคพื้นดิน ต้องผ่าน กสทช.อนุมัติ เมื่อก่อนก็ไม่่คิดอะไร แต่ตอนนี้รู้แล้ว ปรับกันจนเครื่องจีน รับไม่ได้ เครื่อง ที่ผ่าน การอนุมัติ ก็ ดีบ้าง หายบ้าง..
dpongsree
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 03:59:52 pm »

ผมด่ามาหลายรอบหลายครั้ง เรื่องการเข้ารหัส รายการของฟรีทีวี (อนาลอค) ทีวีดิจิตอล (ที่ปัจจุบันถือว่าเป็นทีวีสาธารณะ) บนจานทึบและจานโปร่ง เพราะมันเป็นการริดรอนสิทะฺืของประชาชนที่ใช้เครื่องรับทั่วไป (ไม่ใช่กล่องของผู้ประกอบการ เช่น พีเอสไอ ไอพีเอ็ม ทรู ดีทีวี ฯลฯ)
กสทช เคยพูดไว้ชัดเจนว่า รัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทยให้สิทธิ์ประชาชนชาวไทยสามารถเข้าถึงคลื่นทีวีสาธารณะได้ทุกช่องทาง หมายถึงไม่ว่าจะเป็นภาคพื้นดิน ผ่านจานดาวเทียม .. แล้วมันเกิดอะไรขึ้นที่ ทีวีสาธารณะที่ได้รับอนุญาตให้ดำเนินกิจการในระบบดิจิตอลที่ออกอากาศภาคพื้นดิน ถูกกีดกันเข้ารหัสเมื่อแพร่ภาพผ่านทั้งจานโปร่งและจานทึบ
อนึ่ง ผมเคยพูดไว้หลายครั้งมากๆ ตั้งแต่ตอนที่มีเรื่องแกรมมี่ทำฟรีทีวีจอดำ ผมบอกว่า พวกผู้ประกอบการได้นำฟรีทีวีไปเป็นเปย์ทีวี คือต้องจ่ายเงินซื้อกล่องของเขาจึงจะดูได้ เพราะมันเข้ารหัส แม้จะอ้างว่าผู้ประกอบการต้องจ่ายค่าเช่าช่องสัญญาณเพื่อส่งฟรีทีวีก็ไม่ทำให้ผู้ประกอบการมีสิทธิ์เข้ารหัสเพื่อให้สมาชิกดูได้เฉพาะกล่องของตัวเอง ทำแบบนั้นแล้วมันเป็นฟรีทีวีได้ไง ในเมื่อมันคือฟรีทีวี กล่องไหนๆ ควรดูได้ทุกกล่อง ไม่ควรให้เข้ารหัส
กสทช จำเป็นต้องสั่งให้ผู้ประกอบการทุกรายเลิกเข้ารหัสฟรีทีวีทุกช่อง ไม่ว่าจะเป็นอนาลอคหรือดิจิตอล มันถึงจะถูกต้อง
ตกลง ฟรีทีวี, ทีวีสาธารณะ มันแปลว่าอะไรกันแน่ ประชาชนถึงเข้าถึงไม่ได้ทุกช่องทาง ไอ้ที่เจ้าของกิจการเขาซื้อลิขสิทธิ์มาอย่างถูกต้อง ดันไปฟ้องให้เขาปล่อยฟรีทั้งหมด ทั้งๆ ที่เขาปล่อยให้มากถึง 1 ใน 3 แล้ว 22 เกมส์ แทนที่จะขอซื้อในราคาแบบมิตรภาพ เพื่อให้ประชาชนได้ดูทุกเกมส์ตามเป้าหมายของตน ทำงานง่ายๆ ยังไม่เป็น ดันทะลึ่งขึ้นเงินเดือนตัวเองซะแพงลิ่ว เพลียใจจัง
ขอบคุณครับ
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 04:18:38 pm »

มองอย่างเป็นกลางนะครับ.....

กสทช.  ก็กำหนดเบอร์เหมือนหมายเลข  เหมือนกกต.กำหนดหมายเลขเพื่อการเลือกตั้ง ... แต่บนดาวเทียมกำหนดไม่ได้  เพราะมีมากมาย

หมายเลขที่กำหนด  ก็เอาไว้ใช้อ้างอิงสำหรับ Set Top Box ที่รับผ่านเสาอากาศ

ดาวเทียมที่นำสัญญาณภาคพื้นฯ มาส่งต่อก็มีหลายดวง NSS6, Thaicom, Vinasat  เพราะว่าบ้านเรามีบริการหลายราย.... True, CTH, RS, GMM, IPM ฯลฯ  

ผู้ให้บริการท่านใดอยากจะให้บริการเฉพาะ "กลุ่ม" สมาชิกของตนเองก็อาจจะกำหนด  "รหัส" เพื่อเข้าไปดู   อีกกรณี.... กำลังทดลองออกอากาศ   ก็กำหนด "รหัส" เพราะจะได้ไม่มีใครมาด่าเวลาทดสอบกำลังส่ง ฯลฯ

ตอนนี้ ... ผมก็รอการ OTA จาก IPM อยู่  เพราะว่าไหว้ครูมานานแล้ว  คนอื่นๆ เขา OTA กันไปแล้ว แต่ IPM ยังนิ่งๆ อยู่
ส่วน Digital TV (เกือบครบ) ก็ดู FTA (Free To Air) ผ่าน Vinasat ก็ชัดดีครับ

ช่องที่น่าสนใจสำหรับครอบครัวเห็นก็แต่ New)TV .... ที่มีรายการของ Next Step .... ลองดูครับ
chsi
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 06:23:19 pm »

เห็นด้วยกับทุกคำตอบครับ นี่แหละไทยแลนด์ only
yyy
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 09, พฤษภาคม 2014, 09:59:21 pm »

เห็นด้วยกับการใส่รหัส ถ้าเป็นเคเบิ้ล เพราะมันธุรกิจ  แต่ฟรีทีวีทำไมต้องใส่รหัส  กลัวคนได้ดูมากหรือครับ  กลัวต่างประเทศเห็นเมืองไทยเหรอ  ต่างประเทศ เขามีแต่เปิดให้ดู(ยกเว้นเฉพาะพวกช่องธุรกิจ)

Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2014, 12:27:26 am »

โหวกเหวกโวยวายในเวบบอร์ด จะมีประโยชน์อะไร โพสกันเอง อ่านกันเอง แล้วก็แค่นั้น

ไม่มี กสทช  หน้าไหนเข้ามาอ่านหรอก

ถ้าอยากให้เกิดผลจริงๆ  ต้องพุ่งตรงไปที่  กสทช เลย  ช่วยกันโทร  ช่วยกันแจ้ง

ให้เป็นร้อยๆ พันๆ  มันถึงจะมีพลัง  

ก่อนที่  กสทช  จะทำอะไร  ได้มีการเชิญ ผู้บริหารบริษัทจานดาวเทียมต่างๆ ไปทำความเข้าใจ

แต่  พอออกจากห้องประชุม  ท่านผู้บริหารทั้งหลาย  ก็หุบปากเงียบกริบ  

ไม่มีใครบอกรายละเอียดเลยว่า  ในที่ประชุมพูดเรื่องอะไรกันบ้าง  

ยกตัวอย่าง เรื่อง ฟรีทีวีดิจิตอลเข้ารหัส  ผมเคยโทร ถามเจ้าหน้าที่บริษัทจานดาวเทียม

ว่า ใครเป็นคนสั่ง  เจ้าหน้าที่ตอบว่า  กสทช  แต่พอผมถามต่อว่า กสทช มีเหตุผลอะไร

เจ้าหน้าที่ตอบไม่ได้ บอกเพียงว่า ผู้บริหารบอกมาแค่นี้ ให้ถาม กสทช เอาเอง

ผมก็ลองโทร ถาม กสทช  คำตอบคือ  กสทช  ไม่ได้สั่ง ผู้ประกอบการเป็นผู้ดำเนินการเอง

โคตรน่าสมเพช จริงๆ นั่งประชุมอยู่ด้วยกันแท้ๆ  พูดไปคนละทางเลย
aepang
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 10, พฤษภาคม 2014, 12:36:24 am »

ผมหระโคดงง เลย

แต่ละกล่อง ช่อง 3 5 7 9 11 ไม่เหมือนกัน

3 5 7 9 11 ให้มันเรียงเหมือนเดิม ส่วนช่องอื่น จะเรียงยังใง ไม่มีใครว่าหรอก
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์