ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 06:58:11 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ไขข้อข้องใจ PSI S9, SX, OK, TRUE TV V.1, OKX เปลี่ยนความถี่ OTA ไปมาได้หรือไม่
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ไขข้อข้องใจ PSI S9, SX, OK, TRUE TV V.1, OKX เปลี่ยนความถี่ OTA ไปมาได้หรือไม่  (อ่าน 158800 ครั้ง)
ohmza
Hero Member

« เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 05:17:41 am »

ต่อเนื่องจากกระทู้นี้ http://www.boransat.net/board/index.php?topic=66704.0 นะครับ จากที่ท่าน artwera มีปัญหาการแปลงร่างจาก OK ไปเป็น TRUE TV V.1 โดยการเปลี่ยนค่า OTA ไม่ได้ จากที่เมื่อก่อนเคยทำได้

ผมเลยจัดการไปหาเครื่อง OK มาลองดูซะเลย ปรากฏว่ามันไม่ได้จริงๆด้วย แต่ก็เจอเหตุการณ์แบบเดียวกับท่าน artwera คือพอเอาไปเสียบกับจาน C-Band เครื่อง OK ดัน OTA ช่อง C-Band มาให้ทั้งๆที่เมื่อก่อนไม่เป็นอย่างนั้น แต่พอเอากลับไปเสียบกับจาน KU-Band มันก็ไม่ยอม OTA ช่องใน KU-Band กลับมา ผมเลยใช้วิธีท่าน artwera คือเปลี่ยนความถี่ OTA เป็นเป็นของ OK จากนั้นช่อง KU-Band ก็กลับมาเหมือนเดิม

ผมเลยลองค้นๆ Google ดู แล้วก็ไปเจอกระทู้นี้จากเว็บเพื่อนบ้าน http://zone7countryclub.com/index.php/topic,42693.0.html พอได้อ่านผมก็เข้าใจเลยครับ ว่าที่เป็นอย่างนี้เพราะ PSI ออกกล่องตัวใหม่ที่ชื่อ OKX มานี่เอง เลยทำให้เกิดเหตุการณ์แบบนี้ขึ้น (ถ้าอ่าน comment ของกระทู้นี้ทุก comment จะรู้ว่าเหตุการณ์เหมือนกับกระทู้ของท่าน artwera และเหตุการณ์ที่ผมเจอกับตัวเลยครับ)

คราวนี้พอผมไปเช็คความถี่ OTA ของกล่อง PSI ที่ใช้ชิฟ ALi 3329 ก็พบว่ามันเป็นดังนี้ครับ

1. PSI S9 , PSI SX และ PSI OKX ที่ใช้รับ C-Band ใช้ความถี่ OTA อันเดียวกัน คือ 4120 H 30000 PID 00519

2. PSI OK (ทั้งรุ่นเก่าและใหม่) และ PSI OKX ที่ใช้รับ KU-Band ใช้ความถี่ OTA อันเดียวกัน คือ 12729 V 30000 PID 01519

3. PSI TRUE TV V.1 ใช้ความถี่ OTA คือ 12562 H 25776 PID 01025

ผมเลยได้ข้อสรุปว่า

1. ถ้าท่านมีเครื่อง PSI OK อยู่ ท่านจะเปลี่ยนความถี่ OTA ไปเป็นของ TRUE TV V.1 เพื่อแปลงร่างเป็น TRUE TV V.1 ไม่ได้อีกต่อไปแล้ว ต้องเอาเครื่องไปอัพซอฟแวร์ TRUE TV V.1 ผ่านคอมเท่านั้น

2. ถ้าท่านมีเครื่อง PSI TRUE TV V.1 อยู่ ห้ามซนเปลี่ยนความถี่ OTA มาเป็นของ PSI OK โดยเด็ดขาด มิฉะนั้นจะเปลี่ยนความถี่กลับมาเป็นของ PSI TRUE TV V.1 ไม่ได้อีกต่อไป ต้องเอาเครื่องไปอัพซอฟแวร์ TRUE TV V.1 ผ่านคอมเท่านั้น

3. ถ้าท่านมีเครื่อง PSI SX อยู่แล้วจะดูช่องรายการใน KU-Band ท่านไม่จำเป็นต้องไปซื้อเครื่อง PSI OK หรือ PSI OKX มาแล้ว ให้ท่านนำไปต่อกับจาน KU-Band แล้วเปลี่ยนความถี่ OTA เป็น 12729 V 30000 PID 01519 ท่านก็สามารถรับชมช่องรายการใน KU-Band ได้ทันที ถ้าจะเอากลับมาดู C-Band ให้คิดว่าท่านมีเครื่อง PSI OK อยู่ในมือแล้วทำเหมือนข้อ 5

4. ถ้าท่านมีเครื่อง PSI SX อยู่แล้วจะดู TRUE TV V.1 ท่านต้องอัพซอฟแวร์ TRUE TV V.1 ผ่านคอมเท่านั้น โดยรุ่น PSI SX ไม่ต้องคร่อม R 10K ครับ

5. ถ้าท่านมีเครื่อง PSI OK อยู่แล้วจะดูช่องรายการใน C-Band ท่านไม่จำเป็นต้องไปซื้อเครื่อง PSI SX หรือ PSI OKX มาแล้วให้ท่านนำไปต่อกับจาน C-Band ได้เลย จากนั้นเครื่องจะ OTA ช่องรายการใน C-Band มาให้โดยอัติโนมัติ ถ้าจะเอากลับมาดู KU-Band ให้คิดว่าท่านมีเครื่อง PSI SX อยู่ในมือแล้วทำเหมือนข้อ 3

6. ถ้าท่านมีเครื่อง PSI TRUE TV V.1 อยู่ในมือแล้วอยากเอาไปดู C-Band ท่านไม่จำเป็นต้องไปซื้อรุ่น PSI SX หรือ PSI OKX มาแล้ว ให้ท่านเปลี่ยนความถี่ OTA เป็น 12729 V 30000 PID 01519 แล้วรอให้เครื่อง OTA จนเสร็จ จากนั้นให้นำไปต่อกับจาน C-Band เพื่อให้กล่อง OTA ช่องรายการใน C-Band มาให้ เพียงเท่านี้ท่านก็สามารถดูช่องรายการใน C-Band ได้แล้ว ถ้าหากท่านจะเอากลับไปดู TRUE TV V.1 เหมือนเดิม ท่านต้องเอาเครื่องไปอัพซอฟแวร์ TRUE TV V.1 ผ่านคอมเท่านั้น ดังนั้นถ้าจะทำข้อนี้ ต้องคิดให้ดีๆก่อนทำนะครับ

7. ท่านที่มีเครื่อง PSI S9 อยู่ในมือ ถ้าท่านอยากจะดูรายการใน KU-Band ท่านต้องเอาเครื่องไปคร่อม R 10K ก่อนครับ (ถ้าเคยคร่อม R 10K แล้วก็ไม่ต้องทำซ้ำแล้ว) จากนั้นค่อยนำไปต่อกับจาน KU-Band แล้วเปลี่ยนความถี่ OTA เป็น 12729 V 30000 PID 01519 ถ้าหากท่านไม่ทำอย่างนี้ ท่านจะเจออาการตาแดงครับ ท่านคงต้องพิจารณาเอาครับ ว่าระหว่างนำเครื่องไปคร่อม R 10K กับซื้อเครื่อง PSI OKX อันไหนจะคุ้มกว่ากัน ถ้าท่านจะเอากลับไปดูช่องรายการใน C-Band ให้ท่านเอาไปต่อกับจาน C-Band ได้เลยครับ แล้วเครื่องจะ OTA ช่องรายการใน C-Band มาให้โดยอัติโนมัติ โดยที่ท่านไม่จำเป็นต้องเอา R 10K ออกครับ

8. ท่านที่มีเครื่อง PSI S9 อยู่ในมือ ถ้าท่านอยากดู TRUE TV V.1 ท่านต้องนำเครื่องไปคร่อม R 10K ก่อนครับ (ถ้าเคยคร่อม R 10K แล้วก็ไม่ต้องทำซ้ำแล้ว) จากนั้นให้อัพซอฟแวร์ TRUE TV V.1 ผ่านคอม ถ้าหากท่านไม่ทำอย่างนี้ท่านก็จะเจออาการตาแดงครับ ถ้าหากจะเอาดูรายการใน C-Band เช่นเดิม ให้ท่านคิดว่าท่านมีเครื่อง TRUE TV V.1 อยู่ในมือแล้วทำตามข้อ 6 โดยไม่ต้องเอา R 10K ออกครับ ถ้าจะเอาไปดูรายการใน KU-Band ให้เปลี่ยนความถี่ OTA เป็น 12729 V 30000 PID 01519 ครับ

9. เครื่อง PSI OKX ที่นำไปต่อกับจาน KU-Band แล้ว ถ้าหากจะดูช่องรายการใน C-Band ให้นำไปต่อกับจาน C-Band แล้วเครื่องจะ OTA ให้อัติโนมัติเลย ถ้าจะเอากลับมาดูช่องรายการใน KU-Band ให้ทำตามข้อ 10

10. เครื่อง PSI OKX ที่นำไปต่อกับจาน C-Band แล้ว ถ้าหากจะดูช่องรายการใน KU-Band ให้นำไปต่อกับจาน KU-Band แล้วเปลี่ยนความถี่ OTA เป็น 12729 V 30000 PID 01519 ถ้าจะเอากลับมาดูช่องรายการใน C-Band ให้ทำตามข้อ 9

11. เครื่อง PSI OKX ถ้าหากจะนำไปดูช่องรายการของ TRUE TV V.1 ให้อัพซอฟแวร์ TRUE TV V.1 ผ่านคอมเท่านั้นครับ โดย PSI OKX ไม่ต้องคร่อม R 10K ครับ ถ้าหากท่านจะทำกลับให้เป็นเหมือนเดิมให้แก้ความถี่ OTA เป็น 12729 V 30000 PID 01519 แล้วเลือกเอาว่าจะนำไปดู C-Band หรือ KU-Band ถ้าเลือกเอาไปดูช่องรายการใน C-Band ให้ทำตามข้อ 10 ถ้าเลือกเอาไปดูช่องรายการใน KU-Band ให้ทำตามข้อ 9 ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
iss32
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 06:01:39 am »

โห ....  ขอบคุณครับ  ขออนุญาตนำไปเผยแพร่ต่อนะครับ....
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
artwera
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 06:05:31 am »

ตอนนี้ จ้าว ok ผมแปลงร่างเป็น true tv ทิ้งไว้แล้วครับ
รอลูกค้า ต้องการดูแบบไหน ถึงจะจัด ota ใส่ไป ครับท่าน

&&& ความจริง ok ผมสแกนเพิ่ม ก็ได้ช่องรายการของ true ( fox ไทย) มาดูได้ครับ แต่ไม่กล้าให้ลูกค้า กลัว ota แล้ว หาย อีก &&&  
ขอบคุณ หลายๆๆๆ ท่าน เด้อครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 06:23:35 am »

โห ....  ขอบคุณครับ  ขออนุญาตนำไปเผยแพร่ต่อนะครับ....
ตามสบายเลยครับท่าน
iss32
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 06:52:34 am »

ขอบคุณครับ ...
pompoprock
Jr. Member
**

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 08:08:08 am »

เป็นกุญแจไขสมองเข้าใจยิ่งขึ้นครับ
ANAK
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 08:20:26 am »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับกระจ่างเลย ขออนุญาตินำไปใช้นะครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 08:35:44 am »

ขอบคุณสำหรับความรู้ดีๆครับกระจ่างเลย ขออนุญาตินำไปใช้นะครับ
sambath
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 08:42:32 am »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล  ข้อมูลนี้เพิ่งใช้หรือครับ

2วันก่อนผมเปลี่ยนความถี่กล่อง ok เป็น true tv1 ยังได้อยู่นะครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 08:47:55 am »

ขอบคุณครับ สำหรับข้อมูล  ข้อมูลนี้เพิ่งใช้หรือครับ

2วันก่อนผมเปลี่ยนความถี่กล่อง ok เป็น true tv1 ยังได้อยู่นะครับ
แต่ตอนนี้ไม่ได้แล้วครับ PSI เพิ่งปรับระบบใหม่เมื่อไม่กี่วันมานี่เองครับ แต่ถ้า OK ยังเป็น SW เก่าๆก็ยังสามารถใช้วิธีเปลี่ยนความถี่ OTA ได้อยู่ครับ
sambath
Jr. Member
**

« ตอบ #10 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 09:00:50 am »

แต่ตอนนี้ไม่ได้แล้วครับ PSI เพิ่งปรับระบบใหม่เมื่อไม่กี่วันมานี่เองครับ แต่ถ้า OK ยังเป็น SW เก่าๆก็ยังสามารถใช้วิธีเปลี่ยนความถี่ OTA ได้อยู่ครับ
โอเคครับ  ลองแกะกล่องใหม่ มาเปลี่ยนความถี่ ota ยังเปลี่ยนได้อยู่ครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 09:02:21 am »

โอเคครับ  ลองแกะกล่องใหม่ มาเปลี่ยนความถี่ ota ยังเปลี่ยนได้อยู่ครับ
กล่องใหม่ที่ท่านแกะ Software เป็นเวอร์ชั่นอะไรหรือครับ
siwakorn
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 09:24:50 am »

Ok พอเปลี่ยนไป ota sx. มาแล้ว ยังกลับมาเป็น ok ได้ใช่ไหมครับ ทำไมบอร์ดนู้นเห็นคุยกันว่า okx เสียบ c-band แล้วจะเอากลับมา ku ต้องต่อคอมอย่างเดียว
ohmza
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 09:25:48 am »

Ok พอเปลี่ยนไป ota sx. มาแล้ว ยังกลับมาเป็น ok ได้ใช่ไหมครับ ทำไมบอร์ดนู้นเห็นคุยกันว่า okx เสียบ c-band แล้วจะเอากลับมา ku ต้องต่อคอมอย่างเดียว
ได้ครับ แต่ต้องแก้ความถี่ OTA เป็น 12729 V 30000 PID 01519 ครับ
bonsai
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 11:49:06 am »

ดีเยี่ยมสำหรับข้อมูล ขอบคุณครับ
sambath
Jr. Member
**

« ตอบ #15 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 12:24:32 pm »

กล่องใหม่ที่ท่านแกะ Software เป็นเวอร์ชั่นอะไรหรือครับ
v.164 ครับ

phanuwat15
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 01:30:01 pm »

Log in เข้ามาขอบคุณข้อมูลครับ เป็นประโยชน์มากๆครับ
veerasak2514
Full Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 03:46:50 pm »

ขอบคุณมากครับ
aoy2507
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 04:54:09 pm »

ไม่ทราบว่าข้อ 3 ใครทำได้บ้าง..ต้องปรับแต่งตรงไหนเพิ่มเติมครับ..ผมทำแล้วไม่ได้ครับ

3. ถ้าท่านมีเครื่อง PSI SX อยู่แล้วจะดูช่องรายการใน KU-Band ท่านไม่จำเป็นต้องไปซื้อเครื่อง PSI OK หรือ PSI OKX มาแล้ว ให้ท่านนำไปต่อกับจาน KU-Band แล้วเปลี่ยนความถี่ OTA เป็น 12729 V 30000 PID 01519 ท่านก็สามารถรับชมช่องรายการใน KU-Band ได้ทันที ถ้าจะเอากลับมาดู C-Band ให้คิดว่าท่านมีเครื่อง PSI OK อยู่ในมือแล้วทำเหมือนข้อ 5

5. ถ้าท่านมีเครื่อง PSI OK อยู่แล้วจะดูช่องรายการใน C-Band ท่านไม่จำเป็นต้องไปซื้อเครื่อง PSI SX หรือ PSI OKX มาแล้วให้ท่านนำไปต่อกับจาน C-Band ได้เลย จากนั้นเครื่องจะ OTA ช่องรายการใน C-Band มาให้โดยอัติโนมัติ ถ้าจะเอากลับมาดู KU-Band ให้คิดว่าท่านมีเครื่อง PSI SX อยู่ในมือแล้วทำเหมือนข้อ 3

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19, พฤษภาคม 2014, 05:01:16 pm โดย aoy2507 » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ohmza
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 05:19:07 pm »

ไม่ทราบว่าข้อ 3 ใครทำได้บ้าง..ต้องปรับแต่งตรงไหนเพิ่มเติมครับ..ผมทำแล้วไม่ได้ครับ

ทั้งสองข้อต้องอยู่ภายใต้เงื่อนไขที่ว่า SX และ OK ต้อง OTA เป็นเวอร์ชั่นส์ล่าสุดก่อนครับ (SX เวอร์ชั่น 304, OK เวอร์ชั่น 170)
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์