ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 04:02:07 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  วันก่อนไปรพ.เจอ พยาบาลด่าระบบ TV Digital ช่อง 3 หายไปไหน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: วันก่อนไปรพ.เจอ พยาบาลด่าระบบ TV Digital ช่อง 3 หายไปไหน  (อ่าน 4929 ครั้ง)
dacha23
Support Member
*

« เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 08:22:03 am »

วันก่อนไปรพ.เจอ พยาบาลด่าระบบ TV Digital ช่อง 3 หายไปไหน แกบอกว่าไปซื้อเครื่องมาคนขายบอกชัดแจ๋ว ชัดกว่าที่ดูอยู่ก็ซื้อมามันชัดจริงๆ แต่ปัญหาคือไม่มีช่องที่อยากดู ไหนบอกว่าทีวีไทยมาหมดทำไมไม่มีช่อง 3 กสทช.มันทำอะไรกัน ได้แต่ฟังไม่อยากร่วมวงกร่นด่าด้วย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ohmza
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 08:25:57 am »

ความผิดอยู่ที่ผู้บริหารช่อง 3 เลยครับ กสทช.เปิดทางให้แล้วแค่ส่งหนังสือไปเหมือนช่อง 9 ก็สามารถออกอากาศผังรายการเดียวกันได้แล้วครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Anusorn50
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 09:07:15 am »

เป็นปัญหาเหมือนกันเลยครับ ผมติดตั้งให้หอพักจะได้ไม่ต้องทำระบบ MATV เพราะง่ายกว่า ชัดกว่า ราคาแล้วแต่จำนวนห้องพัก ได้ช่องเยอะกว่า แต่ดันไม่มีช่อง 3 โดยต่อว่ามาเหมือนกัน
แต่คิดว่าแนวทางแก้ไขยังไม่ยาก ให้เอา Output จากกล่องไปต่อที่ทีวี ก็ได้ดูช่อง 3 แล้ว แต่ในบริเวณกรุงเทพนะต่างจังหวัดก็แล้วแต่สัญญาณ
  เรื่องนี้ผมเห็นด้วยต้องต่อว่าช่อง 3 ประเด็นที่ช่อง 3 ไม่ออกมาพูดให้ชัดเจนเลยว่าทำไมไม่ยืนหรือจัดการให้เรียบร้อยแสดงว่าต้องมีอะไรแน่น ๆ คงเป็นเรื่องผลตอบแทนเรื่องรายได้มั่ง ทำให้ชาวบ้านเดือนร้อน ขอให้ช่อง 3 ปรับเปลี่ยนความคิดบ้าง เอาแต่ประโยชน์ ผมว่าผลการกระทำก็จะทำลายช่อง 3 เองครับ เดื๋ยวนี้ผมก็แทบเลิกดูไปแล้ว เพราะจริง ๆ ก็ไม่มีอะไนน่าสนใจ กีฬาก็ไม่เอา ข่าวผมว่าช่องอื่นเขาก็ทำได้ดีกว่าแล้วนะครับ มีแต่เกมส์โชว์กับละครที่คนติดกันจริง ซึี่งผมก็ไม่ดูอยู่แล้วครับ
sriracha09
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 09:36:51 am »

ยังโชคดีครับที่อยู่ในพื้นที่รับทีวีดิจิตอลได้
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 09:46:13 am »

จัดเรียงช่องก็แย่แล้ว  ยังเจอช่อง 3 เอารายการที่มีอยู่มาออกอากาศไม่ได้

แล้วยังจะมีอะไรต่อไปอีก.....รอตั๋วแลกเครื่องออกมาคงปัญหาตามมาอีก

goods_buy
Special Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 12:23:59 pm »

ความผิดอยู่ที่ผู้บริหารช่อง 3 เลยครับ กสทช.เปิดทางให้แล้วแค่ส่งหนังสือไปเหมือนช่อง 9 ก็สามารถออกอากาศผังรายการเดียวกันได้แล้วครับ

เคยฟังจากนักข่าวช่อง 3 เขาพูดว่า
ค่าโฆษณาของช่อง original นาทีละ  500,000 กว่าบาท
ส่วนค่าโฆษณาในช่อง digital นาทีละ 200,000 กว่าบาท
ปล. ตัวเลขราคาผมจำไม่ได้แน่ชัด  เพราะนานแล้วไม่ได้คิดจะจำ (ถ้าอยากได้ตัวเลขที่แน่ชัด คงต้องลองดูกระทู้เก่าที่ผมเคยโพสต์ไว้)

ด้วยราคาค่าโฆษณาแบบนี้ แป๊ะที่ไหนจะยอมออกอากาศรายการดี ๆ ในเมื่อออกอากาศแบบเดิม (มีลูกค้าล้นหลาม) ได้ค่าโฆษณาตามเดิม)

ส่วนระบบดิจิตอล ณ ตอนนี้มีคนดูรายการอยู่เท่าไร ครอบคลุมทั่วประเทศหรือยัง

คำตอบมันมีอยู่ในตัวมันเองอยู่แล้วครับ

เพิ่มเติม
เนื่องจากผู้ผลิตรายการยังไม่มีความพร้อมที่จะผลิตรายการป้อนให้กับสถานี (ดิจิตอล)  ณ ปัจจุบันจึงต้อง re run รายการ ละคร ของเก่าไปก่อน
คาดว่า น่าจะออกอากาศรายการใหม่ ๆ ได้ประมาณ ต.ค.57  (ส่วนผังรายการ ก็คนละแบบกับช่อง original)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 19, พฤษภาคม 2014, 12:26:49 pm โดย goods_buy » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 12:41:33 pm »

คนขายอาจพูดไปตามสถานการณ์ในตอนนั้น เพราะตอนแรกมันมีจริงๆนะครับผมยังทันดูอยู่เลยถ้าจำไม่ผิดน่าจะช่อง41แต่ตอนหลังมันได้หายไป จะไปโทษคนขายอย่างเดียวก็ไม่ถูก

pisutr
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 01:39:02 pm »

ค่า โฆษณาช่อง 3 ช่วงเวลา 5โมงเย็นกว่าๆ
4 วินาทีต่อครั้ง ต่อวัน ใน 1เดือน 5แสน 5หมื่นบาท
สัญญาครั้งละ 6 เดือน ใครต้องการโฆษณา ติดต่อให้ได้
 อยู่ๆ มีเงิน จะไปติดต่อเองไม่ได้ ต้องฝ่าน.......
Anusorn50
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 01:51:04 pm »

เคยฟังจากนักข่าวช่อง 3 เขาพูดว่า
ค่าโฆษณาของช่อง original นาทีละ  500,000 กว่าบาท
ส่วนค่าโฆษณาในช่อง digital นาทีละ 200,000 กว่าบาท
ปล. ตัวเลขราคาผมจำไม่ได้แน่ชัด  เพราะนานแล้วไม่ได้คิดจะจำ (ถ้าอยากได้ตัวเลขที่แน่ชัด คงต้องลองดูกระทู้เก่าที่ผมเคยโพสต์ไว้)

ด้วยราคาค่าโฆษณาแบบนี้ แป๊ะที่ไหนจะยอมออกอากาศรายการดี ๆ ในเมื่อออกอากาศแบบเดิม (มีลูกค้าล้นหลาม) ได้ค่าโฆษณาตามเดิม)

ส่วนระบบดิจิตอล ณ ตอนนี้มีคนดูรายการอยู่เท่าไร ครอบคลุมทั่วประเทศหรือยัง

คำตอบมันมีอยู่ในตัวมันเองอยู่แล้วครับ

เพิ่มเติม
เนื่องจากผู้ผลิตรายการยังไม่มีความพร้อมที่จะผลิตรายการป้อนให้กับสถานี (ดิจิตอล)  ณ ปัจจุบันจึงต้อง re run รายการ ละคร ของเก่าไปก่อน
คาดว่า น่าจะออกอากาศรายการใหม่ ๆ ได้ประมาณ ต.ค.57  (ส่วนผังรายการ ก็คนละแบบกับช่อง original)
ปัญหาไม่ได้อยู่ที่จำนวนคนที่ดูระบบไหน หรือพื้นที่ครอบคลุม
แต่ปัญหาอยู่ที่ช่อง 3 ไม่แพร่ภาพทั้งสองระบบในเรื่องราวเดียวกันเพราะห่วงรายได้ของตัวเอง
ทั้ง  ๆ ที่ทั้งเทคนิคและนโยบายได้หมด แต่รายได้เท่านั้นที่มีปัญหา
ก็เข้าใจว่าอยู่ดี ๆ รายได้ลดแต่ถ้ามองอนาคตรวมทั้งการบริการคนดู ก็เป็นสิ่งที่น่าคิด ว่าช่อง 3 ทำถูกต้องหรือไม่
click
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 01:57:55 pm »

ต้นทุนสูงครับ....ดาราไปกองอยู่เต็ม จับเซ้นต์สัญญาดองเอาไว้ อีกคนหนีไปต่างประเทศต้องเก็บเงินไว้เป็นทุนเผื่อเขาเอาคืนเหมือนกินไปบ่นไป ลูกเมียเดือดร้อน...555

tol
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 02:51:48 pm »

ถูกต้องเลย  ช่องอื่นเขาไม่เห็นมีปัญหา  เดี๋ยวก็ต้องมาเพราะช่องดิจิตอลไม่มีคนซื้อโฆษณา.ต้องยอมกลับลำ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 05:16:00 pm »

คนขายอาจพูดไปตามสถานการณ์ในตอนนั้น เพราะตอนแรกมันมีจริงๆนะครับผมยังทันดูอยู่เลยถ้าจำไม่ผิดน่าจะช่อง41แต่ตอนหลังมันได้หายไป จะไปโทษคนขายอย่างเดียวก็ไม่ถูก
ช่อง 41 ช่อง 3 ไม่ได้เป็นคนออกอากาศครับ แต่ MCOT แอบเกี่ยวสัญญาณมาลักลอบออกอากาศ ซึ่ง กสทช. แจ้งแล้วว่าผิด ไม่มีกฏหมายข้อไหนรองรับครับ
adams
Jr. Member
**

« ตอบ #12 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 06:30:34 pm »

สถานีเอกชน เขาต้องทำเพื่อผลประโยน์ของเขา ว่าช่อง3 เขาก็ไม่ได้ ทีคนที่รับช่องทีวีดิจิตอลไม่ได้ เขายังไม่ว่าเลย ผมว่า กสทช.นั่นแหละตัวปัญหา เรียงช่องวุ่นวายไปหมด คนแก่กดรีโมทหาช่องไม่เป็นลูกหลานวุ่นวายไปหมด

ohmza
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 19, พฤษภาคม 2014, 07:28:04 pm »

สถานีเอกชน เขาต้องทำเพื่อผลประโยน์ของเขา ว่าช่อง3 เขาก็ไม่ได้ ทีคนที่รับช่องทีวีดิจิตอลไม่ได้ เขายังไม่ว่าเลย ผมว่า กสทช.นั่นแหละตัวปัญหา เรียงช่องวุ่นวายไปหมด คนแก่กดรีโมทหาช่องไม่เป็นลูกหลานวุ่นวายไปหมด

เรื่องเรียงช่องกับเรื่องการออกอากาศคู่ขนานของช่อง 3 ผมว่ามันคนละประเด็นกันนะครับ เรื่องเรียงช่องผมก็คิดเหมือนกับท่านครับ เรียงมั่วไปหมด งงมากมายครับ แถมกล่องดาวเทียมต้อง +10 อีก ไม่รู้จะทำเพื่ออะไร ส่วนเรื่องช่อง 3 ผมก็บอกไปแล้วว่า กสทช. ไม่มีอำนาจบังคับช่อง 3 ให้ทำอย่างนู้นอย่างนี้ได้ครับ มันอยู่ที่การตัดสินใจของช่อง 3 เอง ทั้งๆที่ กสทช. เปิดโอกาสให้แล้วแท้ๆ แต่ช่อง 3 ก็เลือกที่จะไม่ใช้โอกาสนั้นเองครับ
udomboy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 06:24:25 am »

จริงๆแล้วกสทชเหมือนเห็นด้วยกับช่อง3ยังไงไม่รู้ครับว่าให้ออกอากาศแบบนี้ คูปองทีวีของกสทชก็สามารถแลกซื้อกล่องดาวเทียมได้อีก ถ้าประเด็นที่ช่อง3ทำกล่องดาวเทียมขายเองนั้นเป็นจริง มีความเป็นไปได้ว่าเขาต้องการให้ช่องเขาเป็น pay tv เลยนะครับถ้าเกิดการต่อใบอนุญาติเผยแพร่ทางดาวเทียมมีปัญหา แต่คิดว่าไม่น่าจะเลวร้ายขนาดนั้นเพราะถ้าทำแบบนั้นคนดูคงหายไปเพียบ สรุปคือกสทชถ้าต้องการกู้ศรัทธาของประชาชน มีทางเดียวที่ผมคิดว่าง่ายกว่าให้ช่อง 3 ออกเองคืออนุญาติให้ mux mcot ออกช่องคู่ขนาน tv3 original ต่อแบบถูกกฎหมาย ผมว่าน่าจะ win win นะครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 07:22:06 am »

จริงๆแล้วกสทชเหมือนเห็นด้วยกับช่อง3ยังไงไม่รู้ครับว่าให้ออกอากาศแบบนี้ คูปองทีวีของกสทชก็สามารถแลกซื้อกล่องดาวเทียมได้อีก ถ้าประเด็นที่ช่อง3ทำกล่องดาวเทียมขายเองนั้นเป็นจริง มีความเป็นไปได้ว่าเขาต้องการให้ช่องเขาเป็น pay tv เลยนะครับถ้าเกิดการต่อใบอนุญาติเผยแพร่ทางดาวเทียมมีปัญหา แต่คิดว่าไม่น่าจะเลวร้ายขนาดนั้นเพราะถ้าทำแบบนั้นคนดูคงหายไปเพียบ สรุปคือกสทชถ้าต้องการกู้ศรัทธาของประชาชน มีทางเดียวที่ผมคิดว่าง่ายกว่าให้ช่อง 3 ออกเองคืออนุญาติให้ mux mcot ออกช่องคู่ขนาน tv3 original ต่อแบบถูกกฎหมาย ผมว่าน่าจะ win win นะครับ
ถ้าทำแบบนั้นจะไปตอบผู้ที่เข้าร่วมประมูลรายอื่นๆที่จ่ายเงินแพงๆอย่างไรละครับ
quickman
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 10:36:54 am »

ถ้าทำแบบนั้นจะไปตอบผู้ที่เข้าร่วมประมูลรายอื่นๆที่จ่ายเงินแพงๆอย่างไรละครับ

เห็นด้วยครับ อย่างนี้เอาเปรียบช่องอื่นๆหรือเปล่า

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2014, 11:12:56 am »

ใจเย็นๆ รอให้หมดสัมปทานอนาลอกก่อน ก็จะได้ชมแบบเอชดีแน่นอนครับ

so_ang
Jr. Member
**

« ตอบ #18 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2014, 11:33:18 am »

น่าจะต้องรอให้เค้าจัดผังรายการให้เรียบร้อยก่อนครับ...
เห็นเริ่มจัดผังรายการย้ายไปช่องดิจิตอลทีละรายการสองรายการ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์