ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 05:22:15 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กล่อง hd ใด ที่สามารถรับ ดิจิตอลทีวี hd ทั้ง 7 ช่องใหม่ ได้ในแบบ hd บ้างครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่อง hd ใด ที่สามารถรับ ดิจิตอลทีวี hd ทั้ง 7 ช่องใหม่ ได้ในแบบ hd บ้างครับ  (อ่าน 3252 ครั้ง)
marhar
Special Member
*

« เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2014, 01:53:04 am »

มีกล่องทรูhd แต่รายการช่องดิจิตอลในระบบdvb t2 นั้น รับชมได้แบบsd ทั้งหมด (ช่องที่เป็น hd เช่นไทยรัฐ ก็ได้แค่ hd) อยากทราบว่ามีกล่องใดที่สามารถดูhd ได้โดยไม่ต้องแก้ไขอะไรมาก (ซีแบนด์ก็ได้) เท่าที่ได้ตามมา อาจจะมีo2 แต่ไม่ชัวร์ ว่าเขาจะupdate code ให้ตลอดไหม  เพราะได้ข่าวว่าบางช่องก็ดูได้ แต่อาจจะไม่ครบ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆช่วยชี้แนะด้วย ขอบพระคุณมากๆครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
marhar
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2014, 01:54:46 am »

มีกล่องทรูhd แต่รายการช่องดิจิตอลในระบบdvb t2 นั้น รับชมได้แบบsd ทั้งหมด (ช่องที่เป็น hd เช่นไทยรัฐ ก็ได้แค่ hd) อยากทราบว่ามีกล่องใดที่สามารถดูhd ได้โดยไม่ต้องแก้ไขอะไรมาก (ซีแบนด์ก็ได้) เท่าที่ได้ตามมา อาจจะมีo2 แต่ไม่ชัวร์ ว่าเขาจะupdate code ให้ตลอดไหม  เพราะได้ข่าวว่าบางช่องก็ดูได้ แต่อาจจะไม่ครบ รบกวนพี่ๆเพื่อนๆช่วยชี้แนะด้วย ขอบพระคุณมากๆครับ

แก้ไข วงเล็บ ว่า ช่องที่เป็น hd เช่นไทยรัฐ ก็ได้แค่ sd นะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2014, 02:18:21 am »

ไมทราบว่าท่านมีกล่องเอชดีไหมครับ หลายช่องอาจต้องใส่คีย์
ไม่ทราบว่าใช้กล่องอะไรครับ ถ้าให้แนะนำตอนนี้ก็ต้องเล่นแซด
กล่องทรูอย่าไปหวังกับมันครับ ผมก็ใช้ภาพห่วยสุดๆครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2014, 02:19:39 am »

ส่วนใหญ่ในดาวเทียม TV Digital จะถูก Downscale ลงมาเป็น SD ทั้งหมดครับ จะมีบางค่ายที่สามารถนำช่องสัญญาณจาก Source โดยตรงมา OTA ลงกล่องได้แต่ก็ดู HD ได้ไม่ครบทุกช่องอยู่ดี เช่น PSI O2 Digital HD, GMM Z HD, GMM Z HD LITE และอื่นๆอีกมากมายท่านต้องลองตรวจสอบดูครับ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2014, 02:33:36 am »

ส่วนใหญ่ในดาวเทียม TV Digital จะถูก Downscale ลงมาเป็น SD ทั้งหมดครับ จะมีบางค่ายที่สามารถนำช่องสัญญาณจาก Source โดยตรงมา OTA ลงกล่องได้แต่ก็ดู HD ได้ไม่ครบทุกช่องอยู่ดี เช่น PSI O2 Digital HD, GMM Z HD, GMM Z HD LITE และอื่นๆอีกมากมายท่านต้องลองไหนท่านเคยตอบไว้ ว่าเครื่องแซดจัดได้ ผมก็ไปหามาแล้ว

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2014, 02:35:58 am »

ส่วนใหญ่ในดาวเทียม TV Digital จะถูก Downscale ลงมาเป็น SD ทั้งหมดครับ จะมีบางค่ายที่สามารถนำช่องสัญญาณจาก Source โดยตรงมา OTA ลงกล่องได้แต่ก็ดู HD ได้ไม่ครบทุกช่องอยู่ดี เช่น PSI O2 Digital HD, GMM Z HD, GMM Z HD LITE และอื่นๆอีกมากมายท่านต้องลองไหนท่านเคยตอบไว้ ว่าเครื่องแซดจัดได้ ผมก็ไปหามาแล้ว

Poollarp
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2014, 03:06:36 am »

ผมใช้ IPM HD Pro ก็รับทั้ง C Band หากุญแจก็สามารถดู Thairat HD ได้ (แจ่มทีเดียว)
ถ้าดูปกติก็ดู KU Band ของ Vinasat (ปล่อยฟรีอยู่) พวก HD ก็เป็น HD

กล่องอื่นๆ ก็น่าจะทำได้นะครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2014, 04:11:49 am »

คำตอบนั้นสำหรับท่าน จขกท. ครับ แต่ถ้าเป็นนักล่าดาวล่าความถี่ละก็ จะดู HD ได้ทั้งหมด 6 ช่องครับ ช่องเดียวที่ดูไม่ได้คือ MCOT HD ครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2014, 04:12:40 am »

ผมใช้ IPM HD Pro ก็รับทั้ง C Band หากุญแจก็สามารถดู Thairat HD ได้ (แจ่มทีเดียว)
ถ้าดูปกติก็ดู KU Band ของ Vinasat (ปล่อยฟรีอยู่) พวก HD ก็เป็น HD

Thairath HD ทั้งใน C-Band และ KU-Band หลังจากบอลจบก็กลับมาปล่อยฟรีเช่นเดิมแล้วครับ
kaijae
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2014, 07:19:33 am »

แบบนี้เครื่องเดียวจบ

pisutr
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, พฤษภาคม 2014, 09:35:41 am »

เอาอย่างนี้แน่ๆเขาส่ง HD ในระบบภาคพื้นดิน ใช้กล่องไทยแซท DVB T2 รับแล้วช่องไทยรัฐ เป็น 5.1 รอบทิศทางด้วยครับ
Roong
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 24, พฤษภาคม 2014, 11:49:07 am »

ใด้ข่าวแว่วมาว่า ช่องhd ของทีวด้จิตอล  จะมาลงในระบบhdของ Ipm
คงต้องดูวันที่ 26 นี้จะ OTA มาเป็นอย่างรัย
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์