ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 12:11:31 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รบกวนสอบถามวิธีการต่อสายครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามวิธีการต่อสายครับ  (อ่าน 3589 ครั้ง)
aee007
Newbie
*

« เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2014, 02:55:59 pm »

ถ้าผมต่อสายตามรูป  เครื่องรับดาวเทียมของผม จะรับดาวเทียมได้หมดทุกดวงมั๊ยครับ
และ ทีวีของผม จะสามารถดูทีวีดิจิตอลภาคพื้นดินได้มั๊ยครับ
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ohmza
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2014, 03:15:36 pm »

วิธีการที่ท่านต่ออยู่ปัจจุบัน ผมไม่แน่ใจว่าทำได้หรือไม่ เพราะมีการต่อ DiSEqC ซ้อนกันสองตัว แต่ถ้าท่านดูแค่จุดเดียวแนะนำว่าใช้ DiSEqC 8x1 แทนการใช้ Multiswitch 6x6 กับ DiSEqC 4x1 ไปเลยดีกว่าครับ หรือถ้าท่านจะดูหลายจุดหรืออนาคตมีแผนจะเพิ่มจุดให้ท่านไปหา Multiswitch 9x6 มาแทนดีกว่าครับ เพราะแค่ท่านมี Multiswitch 9x6 ตัวนี้ตัวเดียวก็สามารถทดแทนทุกอุปกรณ์ในแผนผังนี้ได้ทั้งหมดเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
aee007
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2014, 03:31:56 pm »

จริงๆแล้วเรื่อง Diseqc 4x1 ซ้อนกับ Multi switch 6x6 ผมใช้งานได้ปกติครับ (Thai ku กับ Thai C)
เหมือนกับการต่อพ่วง switch 0/22k ติดแค่ตัว Astro ใช้งานไม่ได้
ผมจึงวาดผังนี้ขึ้นมาเพื่อให้รองรับ LNB ทั้งหมดครับ

แต่ที่ผมกังวลคือ ผมต่อเครื่องรับดาวเทียมผ่าน Mixer แล้วไปที่ Diseqc ผมไม่มั่นใจว่ามันจะใช้งานได้รึป่าว ครับ

ตอนนี้ผมมีอุปกรณ์เกือบครบตามนี้แล้ว ขาดแค่ตัว Mixer 2 ตัวเท่านั้น ครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2014, 03:43:17 pm »

จริงๆแล้วเรื่อง Diseqc 4x1 ซ้อนกับ Multi switch 6x6 ผมใช้งานได้ปกติครับ (Thai ku กับ Thai C)
เหมือนกับการต่อพ่วง switch 0/22k ติดแค่ตัว Astro ใช้งานไม่ได้
ผมจึงวาดผังนี้ขึ้นมาเพื่อให้รองรับ LNB ทั้งหมดครับ

แต่ที่ผมกังวลคือ ผมต่อเครื่องรับดาวเทียมผ่าน Mixer แล้วไปที่ Diseqc ผมไม่มั่นใจว่ามันจะใช้งานได้รึป่าว ครับ

ตอนนี้ผมมีอุปกรณ์เกือบครบตามนี้แล้ว ขาดแค่ตัว Mixer 2 ตัวเท่านั้น ครับ
ถ้าเรื่อง Mixer ใช้งานได้ครับ ส่วนเรื่อง Astro ให้ท่านลองเอาสายที่ต่อระหว่างหัว Astro กับ Multiswitch ออกดูครับ ให้เหลือแต่สายที่ต่อหัว Astro กับ DiSEqC 4x1 แล้วตั้งค่า DiSEqC เป็น Port 2 ค่า 22KHz เป็น Off แล้วลองดูว่ามันจะทำงานหรือเปล่า
aee007
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2014, 04:18:39 pm »

ถ้าเรื่อง Mixer ใช้งานได้ครับ ส่วนเรื่อง Astro ให้ท่านลองเอาสายที่ต่อระหว่างหัว Astro กับ Multiswitch ออกดูครับ ให้เหลือแต่สายที่ต่อหัว Astro กับ DiSEqC 4x1 แล้วตั้งค่า DiSEqC เป็น Port 2 ค่า 22KHz เป็น Off แล้วลองดูว่ามันจะทำงานหรือเปล่า
ขอบคุณครับ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 27, พฤษภาคม 2014, 09:04:38 pm »

แต่..แผงเสาอากาศ ไม่น่าจะเอาไปรวมนะครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2014, 03:25:43 am »

แต่..แผงเสาอากาศ ไม่น่าจะเอาไปรวมนะครับ

ผมลองรวมดูก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2014, 07:40:35 am »

ไม่อยากให้มันรบกวนกันครับ
เครื่องรับดาวเทียมหลักๆ มันรับสัญญาณทีวีไม่ได้ ยกเว้นพวกจัดรวมชุด ทั้งดาวเทียมทั้งทีวี
แต่ตามภาพ..? ของเจ้าของกระทู้ ไม่ได้แจ้งว่า "ทีวีหลายเครื่อง"
ท่านเจ้าของกระทู้ คงไม่ได้เล่น IPMคอมโบ หลายเครื่องกระมัง
ในเมื่อสายสัญญาณทีวี มันไม่เกี่ยวกับดาวเทียม
แล้ว"ตูด"ทีวี มันก็มี"รู"ให้เสียบสายอากาศ ทำไมจะต้องไปเสียเงินซื้อตัวรวมสัญาณด้วยครับ

ผมลองรวมดูก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2014, 08:08:13 am »

เครื่องรับดาวเทียมหลักๆ มันรับสัญญาณทีวีไม่ได้ ยกเว้นพวกจัดรวมชุด ทั้งดาวเทียมทั้งทีวี
แต่ตามภาพ..? ของเจ้าของกระทู้ ไม่ได้แจ้งว่า "ทีวีหลายเครื่อง"
ท่านเจ้าของกระทู้ คงไม่ได้เล่น IPMคอมโบ หลายเครื่องกระมัง
ในเมื่อสายสัญญาณทีวี มันไม่เกี่ยวกับดาวเทียม
แล้ว"ตูด"ทีวี มันก็มี"รู"ให้เสียบสายอากาศ ทำไมจะต้องไปเสียเงินซื้อตัวรวมสัญาณด้วยครับ

บางบ้านมีข้อจำกัดเรื่องการเดินสายครับ เช่นไม่สามารถเดินสายเพิ่มมาได้อีกแล้ว เลยต้องใช้ Mixer ตัวนี้แก้ปัญหาครับ
aee007
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2014, 08:12:43 am »

ขอโทษทีครับ ที่ข้อมูลไม่เพียงพอ
คือ ผมมีกล่องตระกูล บ๊อก อยู่ 3 เครื่อง จีเอ็มเอ็ม อีก 3 เครื่อง ผมต้องการให้ในห้องผมสามารถดูได้ครบทุกดาว + ทีวิดิจิตอล
และ เอาไว้ให้ที่บ้านเชียร์กีฬารวมกัน 1 เครื่อง

ส่วนเรื่องเสาอากาศที่ผมไม่เดินสายแยกนั้น  เพราะว่าที่บ้านผมเดินสายเข้าห้องลำบาก แต่โชคดีที่มีสายอากาศเหลืออยู่ 1 เส้น
ผมจึงจะรวมหัว LNB กับ เสาอากาศ ในเส้นเดียว (ตามรูป) ครับ

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2014, 08:15:56 am »

เสียดายตังค์ ครับ
ทั้งตัวรวม แล้วก็ ตัวแยก
อะไรตัดได้ก็น่าตัดไป ถึงจะมีเงินเยอะก็ช่าง
แต่ไอ้ตัวพวกนี้ "มันทำสัญญาณลด" นะครับ
ลองต่อตรง กับ ต่อผ่านตัวพวกนี้ดูสิครับ

aee007
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2014, 08:44:03 am »

อะไรตัดได้ก็น่าตัดไป ถึงจะมีเงินเยอะก็ช่าง
แต่ไอ้ตัวพวกนี้ "มันทำสัญญาณลด" นะครับ
ลองต่อตรง กับ ต่อผ่านตัวพวกนี้ดูสิครับ
ขอบคุณครับ สำหรับคำแนะนำ ผมอาจจะต้องพิจารณาเรื่องเดินสายเพิ่มครับ (อันนี้เหนื่อยเลยครับ)
ohmza
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2014, 09:43:54 am »

ขอโทษทีครับ ที่ข้อมูลไม่เพียงพอ
คือ ผมมีกล่องตระกูล บ๊อก อยู่ 3 เครื่อง จีเอ็มเอ็ม อีก 3 เครื่อง ผมต้องการให้ในห้องผมสามารถดูได้ครบทุกดาว + ทีวิดิจิตอล
และ เอาไว้ให้ที่บ้านเชียร์กีฬารวมกัน 1 เครื่อง

ส่วนเรื่องเสาอากาศที่ผมไม่เดินสายแยกนั้น  เพราะว่าที่บ้านผมเดินสายเข้าห้องลำบาก แต่โชคดีที่มีสายอากาศเหลืออยู่ 1 เส้น
ผมจึงจะรวมหัว LNB กับ เสาอากาศ ในเส้นเดียว (ตามรูป) ครับ
ถ้าเป็นแบบที่ท่านว่าคือมีหลายจุด ผมว่าเปลี่ยน Multiswitch เป็น 9x6 ตัวเดียวไปเลยไม่ดีกว่าหรือครับ ดูได้ครบทุกดาวแถมตัว Multiswitch 9x6 มีช่องให้ Mix เสาอากาศโดยสัญญาณไม่ลดเข้าไปด้วยครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 28, พฤษภาคม 2014, 09:46:39 am »

มันทำสัญญาณลดก็จริงครับ แต่ลดไม่มากนะครับ ลดแต่ว่ายังดูความถี่ 3917 V 24000 ได้ลื่นๆอยู่ก็โอเคแล้วครับ แต่ดูแล้วท่าน จขกท.มีหลายจุดและต้องการดูให้ครบทุกดาว ผมว่าให้เจ้าของกระทู้เปลี่ยน Multiswitch เป็น 9x6 ไปเลยดีกว่า ตอบโจทย์ทุกอย่างแถมเวลา Mix เสาอากาศสัญญาณก็ไม่ลดลงไปด้วยครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์