ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
08, พฤษภาคม 2024, 11:28:09 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอความช่วยเหลือในการ flash DM800 ด้วยครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือในการ flash DM800 ด้วยครับ  (อ่าน 2344 ครั้ง)
Augusta
Jr. Member
**

« เมื่อ: 09, มิถุนายน 2014, 09:01:19 am »

มือใหม่ครับ เพิ่งได้ของมาหัดเล่น
DM800 sim2.01  firmware ตอนได้มาเป็นของปี 2010

ผมลองลง firmware ของ Kingsmile ตัวล่าสุด (8/1/2014) โดยการกดปุ่ม power แล้วเสียบปลั๊ก
แล้วเข้า browser เพื่อลง firmware แต่ก็ไม่สำเร็จ (จำ error ไม่ได้ครับ)

พออ่านเจอบางท่านใช้วิธี flash ผ่าน RS232 ด้วยโปรแกรม dreamup
ผมก็ลองแล้วขึ้นข้อความดังรูป ตอนนี้กล่องใช้ไม่ได้แล้ว
ลองหา firmware ตัวอื่นมาลองก็ขึ้น message เหมือนเดิม

รบกวนช่วยแนะนำวิธีแก้ไขด้วยครับ /ขอบคุณครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kop998
Jr. Member
**

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2014, 09:44:31 am »

อยู่แถวไหนครับ ถ้าใกล้ๆจะทำให้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Augusta
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2014, 10:08:39 am »

อยู่แถวไหนครับ ถ้าใกล้ๆจะทำให้ครับ

ขอบคุณครับ
อยู่แถบอุดมสุข บางนา ศรีนครินทร์ครับ

ไม่ทราบพอจะแนะนำวิธีแบบคร่าว ๆ ก่อนได้หรือไม่ครับ
pkongskul
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2014, 10:55:37 am »

ผมเคยเจออาการนี้เหมือนกันแต่จำไม่ได้ว่าแก้ไขยังไง สมองเสื่อม.....
เอาอย่างนี้ก็แล้วกันลองดูใหม่  ลงผ่าน IE โดยลง บูทโหลดเดอร์ก่อน SSL84d (ดูให้ตรงกับเฟิร์มแวร์ก็แล้วกัน)
เสร็จแล้วลงตัวเฟิร์มแวร์ แล้วลงบูทโหลดเดอร์ทับอีกทีค่อยรีบูท
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2014, 11:23:49 am »

เฟิร์มแวร์ ไม่ตรงกับรุ่นของ Dm800 ครับ

x-men
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2014, 11:24:29 am »

ดูที่เฟิร์มแวร์ของท่าน KS ว่าใช้ SSL ตัวไหนจะมีบอกไว้เช่น SSL84B หรือ SSL84D ให้ท่านหาโหลดตัว sim201_ssl84b.nfi หรือ sim201_ssl84d.nfi มาก่อน จากนั้นใช้ IE แฟลช SSL ก่อน กดปุ่ม BACK ของ IE แล้วแฟลชเฟิร์มแวร์ตามอีกทีแล้วค่อย Reboot
Augusta
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2014, 11:47:57 am »

ขอบคุณทุก ๆ ท่านครับ
เฟิร์มแวร์ของท่าน KS เป็น SSL84D ครับ ดังนั้นผมจะลองหา Bootloader SSL84D มาลงก่อน ตามคำแนะนำของทุกท่านครับ

รบกวนอีกนิดครับ ผมลองหา download SSL84D ไม่ได้เลย
ท่านใดกรุณาช่วยชี้แนะด้วยจะขอบคุณมากครับ
Augusta
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, มิถุนายน 2014, 11:56:57 am »

หา download ได้แล้วครับ เดี๋ยวเย็นนี้กลับไปลอง
ได้ผลอย่างไรมาจะแจ้งให้ทราบ

ขอบคุณทุกท่านอีกครั้งครับ
Augusta
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, มิถุนายน 2014, 08:47:01 am »

มารายงานว่าตอนนี้ flash ได้แล้วครับ
โดยผมต้องเอาสาย LAN ต่อเข้ากับเครื่องคอมฯ

ตอนแรกผมใช้ wireless card ทำอย่างไรก็ไม่ได้
สุดท้ายเลยยก Notebook ไปต่อกับ router ด้วยสาย LAN ก็สามารถ flash ผ่าน browser ได้เลย

ขอบคุณทุกท่านนะครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์