ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 08:20:12 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กสทช. เผย ให้คนซื้อกล่องบอลโลกจาก RS ไปแล้ว ต้องเจรจากับบริษัทเองหากจะขอคืนเงิน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 [2] 3 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กสทช. เผย ให้คนซื้อกล่องบอลโลกจาก RS ไปแล้ว ต้องเจรจากับบริษัทเองหากจะขอคืนเงิน  (อ่าน 13534 ครั้ง)
quickman
Hero Member

« ตอบ #20 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2014, 08:24:08 pm »

rs กับ กสทช รู้เห็นกันอยู่ก่อนหน้าแต่แกล้งเล่นละครอยู่หรือเปล่าครับ ชักสงสัย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2014, 08:57:12 pm »

สังคมบ้านเราเป็นธุรกิจและผลประโยชน์ต่างตอบแทน คิดได้ก็ไม่เจ็บตัวและเจ็บใจ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ohmza
Hero Member

« ตอบ #22 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2014, 10:06:23 pm »

สุดท้าย..ท้ายสุด..ภาษีตูทั้งนั้น.......เฮียสบายเลย...555วันสุดท้ายรถหมูคว่ำปากซอย...หมูวิ่งมาชนปังตอแม่ครัวอีก......
ไม่ใช่เงินภาษีนะครับ แตเป็นเงินกองทุนที่ได้จาก กทช.เดิม และค่าปรับสถานีโทรทัศน์ต่างๆที่ทำผิกกฎต่างๆครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #23 เมื่อ: 12, มิถุนายน 2014, 10:07:38 pm »

ทิศทาง ทรูน่าจะถ่ายแค่ตอนสด เท่านั้น  เพราะว่า ตอนนี้ยังไม่มีรายการไดเลย  ทั้งที่ตอนนี้ น่าจะมีรายการแล้วครับ
ทรูตอนนี้สัญญาณช่อง World Cup Channel แบบเดียวกับกล่อง PSI และกล่องบอลโลกมาแล้วนะครับ
Sr. Member

« ตอบ #24 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 04:40:37 am »

ขอถาม่ทานที่โพสบอกว่า  กสทช  โง่สุด  ถ้าจะให้ฉลาด ต้องทำยังไง บอกมาด้วยสิ
sulaimann
Full Member

« ตอบ #25 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 08:35:44 am »

ขอถาม่ทานที่โพสบอกว่า  กสทช  โง่สุด  ถ้าจะให้ฉลาด ต้องทำยังไง บอกมาด้วยสิ

ท่านไปอยู่ไหนมาครับ

ดูข่าวบ้างมั้ยว่าคดีอะไร ที่ กสทช. ชนะชาวบ้านเค้าบ้าง ทำงานอะไรสำเร็จแบบเป็นชิ้นเป็นอันบ้าง ทีวีดิจิตอลทุกวันนี้ยังไม่จบเลย

สมควรที่จะว่าโง่ และสมควรที่จะถูกยุบทิ้งด้วยครับ ไม่มีประโยชน์

Sr. Member

« ตอบ #26 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 09:10:22 am »

ตอบไม่ตรงคำถาม  ถามว่า ถ้าจะทำแบบฉลาด จะต้องทำยังไง ตรงนี้ที่อยากรู้
sulaimann
Full Member

« ตอบ #27 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 10:47:17 am »

ตอบไม่ตรงคำถาม  ถามว่า ถ้าจะทำแบบฉลาด จะต้องทำยังไง ตรงนี้ที่อยากรู้

คนฉลาดเค้าไม่รอให้มาเกิดเรื่องวันนี้หรอก ถ้ารู้ว่าต้อง มาจบลงที่ต้องถ่ายผ่านฟรีทีวี กสทช.ต้องทำงานหนักมาตั้งแต่ต้นแล้ว เช่น ต้องประมูล ซื้อลิขสิทธิ์มาเอง หรือออกกฎ must have มาตั้งแต่ต้น เชื่อว่าคงไม่มีเอกชนรายไหนมาประมูลแข่งหรอก ส่วนค่าใช้จ่ายก็จับมือกับเอกชนขายโฆษณาไป เหมือนที่เคยเป็นมาในอดีต ผมไม่รู้หรอกนะว่า ทำไม หรือใคร ไปเปลี่ยนแปลงกฎเกณฑ์จากที่เคยเป็นมา แล้วทำเพื่ออะไร

ผมไม่ได้บอกว่าผมฉลาดกว่า กสทช. แต่ คนที่ฉลาดกว่า พร้อมทำงานกว่ามีเยอะแยะ ถ้าบอร์ด กสทช. ชุดนี้มีปัญญาคิดแค่นี้ ก็ควรออกไปเลี้ยงลูกหลานที่บ้าน เปิดทางให้คนที่เค้ามีความสามารถเข้ามาทำ

เมื่อก่อนก็ดูผ่านโทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจได้ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย
sriracha09
Hero Member

« ตอบ #28 เมื่อ: 13, มิถุนายน 2014, 11:38:51 am »

คนฉลาดเค้าไม่รอให้มาเกิดเรื่องวันนี้หรอก ถ้ารู้ว่าต้อง มาจบลงที่ต้องถ่ายผ่านฟรีทีวี กสทช.ต้องทำงานหนักมาตั้งแต่ต้นแล้ว เช่น ต้องประมูล ซื้อลิขสิทธิ์มาเอง หรือออกกฎ must have มาตั้งแต่ต้น เชื่อว่าคงไม่มีเอกชนรายไหนมาประมูลแข่งหรอก ส่วนค่าใช้จ่ายก็จับมือกับเอกชนขายโฆษณาไป เหมือนที่เคยเป็นมาในอดีต ผมไม่รู้หรอกนะว่า ทำไม หรือใคร ไปเปลี่ยนแปลงกฎเกณฑ์จากที่เคยเป็นมา แล้วทำเพื่ออะไร

ผมไม่ได้บอกว่าผมฉลาดกว่า กสทช. แต่ คนที่ฉลาดกว่า พร้อมทำงานกว่ามีเยอะแยะ ถ้าบอร์ด กสทช. ชุดนี้มีปัญญาคิดแค่นี้ ก็ควรออกไปเลี้ยงลูกหลานที่บ้าน เปิดทางให้คนที่เค้ามีความสามารถเข้ามาทำ

เมื่อก่อนก็ดูผ่านโทรทัศน์รวมการเฉพาะกิจได้ ไม่เห็นมีปัญหาอะไรเลย
  ใช่ครับ  สงสารพ่อค้ากล่องที่มีสะต๊อกตกค้าง ทั้งที่ทำมาหากินตามกติกาปกติ  แต่ดันมีคนมาแหกกติกา>>>สงสารตัวเองที่โดนลูกค้าด่าว่าหลอกขายกล่อง ทั้งๆที่ตูก็ไม่รู้ว่ามันจะทำกันแบบนี้
Sr. Member

« ตอบ #29 เมื่อ: 14, มิถุนายน 2014, 04:09:51 am »

ขอถามเพิ่มเติม  ที่ว่า กฏเกณฑ์ มีการเปลี่ยนแปลงจากที่เป็นมา เป็นกฏเกณฑ์เรื่องอะไร

และที่บอกว่า ที่คนฉลาดกว่า มีความพร้อมทำงานมากกว่า  เป็นใครบ้างพอจะบอกชื่อได้ไหม
Sr. Member

« ตอบ #30 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2014, 10:21:00 am »

ให้ กสทช  ซื้อลิขสิทธิ์มาเอง  มีกฏหมายไหนให้ อำนาจ กสทช ทำได้อย่างนั้นเหรอ

ให้ ออกกฏ must have  ตั้งแต่ต้น       กสทช  เพิ่งจะเกิดไม่นาน 

จะให้ออกกฏ ตั้งแต่ยังไม่มีหน่วยงานเกิดขึ้น  จะทำได้ยังไง 

ต้นเหตุของปัญหาในเรื่องนี้  เกิดจากนักธุรกิจ เห็นแต่ประโยชน์ทางการค้ามากเกินไป

จนไมคำนึงการปฏิบัติ ที่มีมานานแล้ว

สมัยก่อนที่ไม่มีปัญหา  ก็เพราะผู้ซื้อล้ขสิทิ์ยุคนั้น  เขาไม่ได้ทำแบบนี้

ก่อนจะวิจารณ์อะไร  หาข้อมูลให้ครบถ้วนซะก่อน  อย่าเพิ่งวิจารณ์ส่งเดชไปเรื่อยเปื่อย
ohmza
Hero Member

« ตอบ #31 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2014, 10:48:51 am »

ผมยังมีประเด็นที่สงสัยอยู่นะครับ รบกวนคุณ TOP ช่วยตอบผมด้วย

1. การที่ กสทช. เอาเงินกองทุนจำนวน 427 ล้านบาท นี่มันไม่ใช่การซื้อลิขสิทธิ์หรือครับ เค้าแค่ใช้คำให้สวยหรูว่า"เยียวยา"ก็เท่านั้น ที่จริงมันก็คือการซื้อลิขสิทธิ์ดีๆนี่เอง คุณ TOP ช่วยตอบผมหน่อยว่าตกลงกฏหมายข้อไหนให้อำนาจ กสทช. ทำอย่างนั้น

2. ถ้าคุณ TOP บอกว่าให้คำนึงถึงธรรมเนียมปฏิบัติที่มีมานานแล้ว งั้นผมก็จะบอกว่า "ประเทศไทยไม่ควรมีอินเตอร์เน็ต" ครับ เพราะตั้งแต่ไหนแต่ไรมา ประเทศไทยไม่เคยมีอินเตอร์เน็ตมาก่อน จนมา 20 ปีให้หลัง ถึงเพิ่งมามี รัฐบาลไม่ควรให้อินเตอร์เน็ตเข้ามาในประเทศไทย เพราะธรรมเนียมปฏิบัติที่มีมาช้านานคนไทยก็ไม่มีอินเตอร์เน็ตใช้กันครับ สิ่งหนึ่งที่คุณควรรู้นะครับ โลกเรา หมุนไปทุกวัน เปลี่ยนไปทุกวัน เราเองก็ต้องปรับตัวตามไปครับ ไม่ใช่หยุดอยู่กับที่

3. ที่คุณบอกว่า "รบกวนบอกชื่อคนที่ฉลาดพร้อมทำงานเป็น กสทช. ชุดต่อไปมาให้ฟังได้หรือเปล่า" ผมก็ขอถามกลับไปว่า รบกวนคุณ TOP ช่วยบอกชื่อนายกรัฐมนตรีคนกลางและรายชื่อ ครม. ทั้งหมดที่ คสช. จะตั้งขึ้นมาให้ผมฟังได้หรือเปล่าครับ อีกสิ่งที่คุณควรรู้นะครับ "เหนือฟ้ายังมีฟ้าครับ" ถึงเราจะมองไม่เห็นแต่มันก็ยังมีครับ นั่นหมายความว่าตอนนี้ผมไม่รู้หรอกว่าใครที่พร้อมทำงานมากกว่า แต่สิ่งหนึ่งที่คนไทยสู้คนชาติอื่นไม่ได้คือ "ความรับผิดชอบครับ" ในเมื่อเราก็รู้ตัวอยู่ว่าเราทำงานได้ไม่ดี ทำงานได้ไม่เข้าเป้า เราก็ควรพิจารณาตนเองครับ เพื่อเปิดโอกาสให้คนที่มีความพร้อมมากว่าเข้ามาทำงานครับ แต่จะเป็นใครนั้นคงต้องดูที่รัฐธรรมนูญว่ามีกระบวนการสรรหากันยังไงครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #32 เมื่อ: 15, มิถุนายน 2014, 11:03:19 am »

ขออนุญาติถามเพิ่มคุณ TOP อีกหนึ่งเรื่องนะครับ

4. ตอนแรกก็มีการโฆษณาออกมาปาวๆว่า ถ้าจะดูบอลโลกครบ 64 แมตซ์แบบ SD ต้องซื้อกล่องบอลโลก ถ้าจะดูครบ 64 แมตซ์แบบ HD ต้องซื้อกล่องบอลโลกแบบ HD แล้วอยู่ๆมาบอกว่า ฟรีทีวีจะได้ถ่ายบอลโลกครบ 64 แมตซ์ ในวันสุดท้ายก่อนที่จะมีการแข่งขัน (ในวันที่เค้าซื้อกล่องบอลโลกและกล่อง PSI O2 HD กันมาทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว) แบบนี้เค้าไม่เรียกว่าเปลี่ยนกติกาหรือครับ และถ้ามันเป็นการเปลี่ยนกติกา ท่านคิดว่ามันยุติธรรมหรือเปล่า มันถูกต้องหรือเปล่า ควรทำหรือเปล่า แล้วไม่ต้องมาอ้างเรื่องมาตรการเยียวยานะครับ เพราะมาตรการเยียวยา RS เค้าจะให้เฉพาะคนที่มีของครบ (หมายรวมถึงกล่องด้วย) เท่านั้น บางคนที่ซื้อมาเค้าก็ไม่คิดหรอกว่าจะมีการหักหลังเล่นไม่ซื่อมาเปลี่ยนกติกากันแบบนี้ เพราะฉะนั้นจึงไม่มีใครเค้าเก็บกล่องไว้หรอกครับ และกล่อง PSI O2 HD ก็ไม่มีมาตรการเยียวยาใดๆทั้งสิ้นครับ
Sr. Member

« ตอบ #33 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 01:56:00 am »

ที่ผมถาม คุณยังไม่ตอบเลย  แต่ไม่เป็นไร  เมื่อถามมาก็จะตอบให้ เฉพาะคำถามที่ตรงประเด็น

ข้อ 1  คุณถามว่า  กสทช  ใช้อำนาจตามกฏหมายอะไร  คำตอบคือ  กสทช ใช้อำนาจตาม

มาตรา 36  วรรคสอง แห่ง พรบ การประกอบกิจการกระจายเสียงและกิจการโทรทัศน์

พ.ศ. 2551 (นำมาจากคำวินิจฉัยของศาลปกครองสูงสุด)

ข้อ 2  ถ้าสิ่งที่ทำในอดีต  ยังคงเกิดประโยชน์สาธารณะอยู่  ก็สมควรทำต่อไป กฏ must have

ของ กสทช  ก็ใช้หลักการนี้  และศาลปกครองสูงสุด  ก็ได้วินิจฉัยแล้วว่า  กฏนี้ ยังใช้บังคับได้ต่อไป

ส่วนที่คุณบอกว่า   ประเทศไทยไม่ควรมีอินเตอร์เน็ต   ผมมันคนล้าสมัย ก้าวไม่ทันความเจริญ

ของโลก  จึงไม่กล้าวิจารณ์ความคิดที่ทันสมัยของคุณแบบนี้ ได้

ข้อ 3  เรื่อง คนกลาง อะไรนั่น ผมไม่จำเป็นต้องตอบ  เพราะ ผมไม่เคยโพสว่าผมรู้เรื่องนี้

ส่วนที่ผมขอให้คุณบอกชื่อ มาจากการโพสของคุณเอง ที่ใช้คำว่า  มีเยอะแยะ  เมื่อใช้คำนี้ได้  ผมก็

เลยคิดว่า คุณคงรู้จริง  ไม่ใช่โพสแบบส่งเดชเรื่อยเปื่อยแน่นอน ก็เลยอยากรู้ว่าเป็นใครบ้าง 

ข้อ  4  ข้อนี้ก็เช่นกัน  ผมไม่ได้เป็นคนโฆษณาคงตอบไม่ได้  ทำไมไม่ไปถามคนที่โฆษณาล่ะ

จัดการให้หนักๆเลย  อย่าช้า  อย่าช้า เพราะคุณเป็นคนบอกเองว่า คนฉลาดเค้าไม่รอให้เกิดเรื่องหรอก

ohmza
Hero Member

« ตอบ #34 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 06:28:05 am »

ที่ผมถาม คุณยังไม่ตอบเลย  แต่ไม่เป็นไร  เมื่อถามมาก็จะตอบให้ เฉพาะคำถามที่ตรงประเด็น

ข้อ 1  คุณถามว่า  กสทช  ใช้อำนาจตามกฏหมายอะไร  คำตอบคือ  กสทช ใช้อำนาจตาม

มาตรา 36  วรรคสอง แห่ง พรบ การประกอบกิจการกระจายเสียงและกิจการโทรทัศน์

พ.ศ. 2551 (นำมาจากคำวินิจฉัยของศาลปกครองสูงสุด)

ข้อ 2  ถ้าสิ่งที่ทำในอดีต  ยังคงเกิดประโยชน์สาธารณะอยู่  ก็สมควรทำต่อไป กฏ must have

ของ กสทช  ก็ใช้หลักการนี้  และศาลปกครองสูงสุด  ก็ได้วินิจฉัยแล้วว่า  กฏนี้ ยังใช้บังคับได้ต่อไป

ส่วนที่คุณบอกว่า   ประเทศไทยไม่ควรมีอินเตอร์เน็ต   ผมมันคนล้าสมัย ก้าวไม่ทันความเจริญ

ของโลก  จึงไม่กล้าวิจารณ์ความคิดที่ทันสมัยของคุณแบบนี้ ได้

ข้อ 3  เรื่อง คนกลาง อะไรนั่น ผมไม่จำเป็นต้องตอบ  เพราะ ผมไม่เคยโพสว่าผมรู้เรื่องนี้

ส่วนที่ผมขอให้คุณบอกชื่อ มาจากการโพสของคุณเอง ที่ใช้คำว่า  มีเยอะแยะ  เมื่อใช้คำนี้ได้  ผมก็

เลยคิดว่า คุณคงรู้จริง  ไม่ใช่โพสแบบส่งเดชเรื่อยเปื่อยแน่นอน ก็เลยอยากรู้ว่าเป็นใครบ้าง 

ข้อ  4  ข้อนี้ก็เช่นกัน  ผมไม่ได้เป็นคนโฆษณาคงตอบไม่ได้  ทำไมไม่ไปถามคนที่โฆษณาล่ะ

จัดการให้หนักๆเลย  อย่าช้า  อย่าช้า เพราะคุณเป็นคนบอกเองว่า คนฉลาดเค้าไม่รอให้เกิดเรื่องหรอก

อย่างแรกที่คุณต้องรู้คือผมไม่ใช่คนที่คุณถามตั้งแต่แรกครับ ผมชื่อ ohmza คนที่คุณถามตั้งแต่แรกชื่อ sulaimann ถ้าคุณอยากได้คำตอบสิ่งที่คุณถามไป คุณก็ต้องไปเอาคำตอบจากคุณ sulaimann ไม่ใช่กับผม ผมแค่คนที่มาเห็นการโต้ตอบระหว่างคุณ TOP กับคุณ sulaimann แล้วเกิดสงสัยบางประเด็นจึงตั้งคำถามขึ้นมาครับ ทีหลังก่อนคุณตอบคำถามใคร กรุณาอ่านชื่อให้ดีด้วย ว่าเป็นคนเดียวกับที่คุณโต้ตอบไปก่อนหน้านี้หรือเปล่า

1. กสทช.ก็ใช้อำนาจตามมาตรานั้นแหละครับ ไปซื้อลิขสิทธิ์นั้นมาให้คนไทยดู ในครั้งถัดไป

2. ถ้าอย่างนั้นผมก็อ้างได้ว่า ฟุตบอลพรีเมียร์ลีก อยู่กับทรูวิชั่นส์ มาตั้งแต่ปี 2007 (ซึ่งก็เป็นเหตุการณ์ในอดีตเช่นกัน) ถ้าอย่างนั้นมันก็ควรอยู่กับทรูวิชั่นส์ต่อไป เพื่อผลประโยชน์ขอสาธารณะ ลูกค้าทรูวิชั่นส์ที่ติดทรูวิชั่นส์เพื่อดูบอลอย่างเดียว จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนกล่อง แบบนี้มันเป็นประโยชน์ต่อสาธารณะพอหรือเปล่า และมันควรทำหรือเปล่า มันถูกต้องหรือเปล่า

2.1 ที่คุณบอกว่า "ศาลปกครองสูงสุดก็ได้วินิจฉัยแล้วว่ากฏนี้ยังใช้บังคับได้ต่อไป" ผมอยากให้คุณนึกถึงตอนคดีโยกย้ายนายถวิลศาลปกครองตัดสินให้ยิ่งลักษณ์หลุดออกจากตำแหน่งหรือเปล่า แล้วศาลรัฐนูญตัดสินว่าอย่างไร อันนี้ก็เหมือนกันครับ ยังไม่มีใครไปร้องกับศาลรัฐธรรมนูญให้พิจารณาว่า "กฎ Must Have ขัดต่อรัฐธรรมนูญหรือไม่" และต้องเพิกถอนหรือไม่ เราเลยยังไม่ทราบได้ แต่ในอนาคตผมว่ามีแน่นอนครับ คุณ TOP คอยดูก็แล้วกัน

3. ผมก็ไม่เคยบอกว่าคุณรู้เรื่องคนกลางอะไรนั่น และดูเหมือนว่าคุณยังไม่เข้าใจข้อ 3 ของผม ตรงบรรทัดท้ายๆ บวกกับคุณคิดว่าผมคือคุณ sulaimann ผมเลยอยากให้คุณไปอ่านใหม่อีกครั้ง เอ้า ผมใจดี quote มาให้คุณอ่านซ้ำทั้งหมดเลยก็แล้วกัน

3. ที่คุณบอกว่า "รบกวนบอกชื่อคนที่ฉลาดพร้อมทำงานเป็น กสทช. ชุดต่อไปมาให้ฟังได้หรือเปล่า" ผมก็ขอถามกลับไปว่า รบกวนคุณ TOP ช่วยบอกชื่อนายกรัฐมนตรีคนกลางและรายชื่อ ครม. ทั้งหมดที่ คสช. จะตั้งขึ้นมาให้ผมฟังได้หรือเปล่าครับ อีกสิ่งที่คุณควรรู้นะครับ "เหนือฟ้ายังมีฟ้าครับ" ถึงเราจะมองไม่เห็นแต่มันก็ยังมีครับ นั่นหมายความว่าตอนนี้ผมไม่รู้หรอกว่าใครที่พร้อมทำงานมากกว่า แต่สิ่งหนึ่งที่คนไทยสู้คนชาติอื่นไม่ได้คือ "ความรับผิดชอบครับ" ในเมื่อเราก็รู้ตัวอยู่ว่าเราทำงานได้ไม่ดี ทำงานได้ไม่เข้าเป้า เราก็ควรพิจารณาตนเองครับ เพื่อเปิดโอกาสให้คนที่มีความพร้อมมากว่าเข้ามาทำงานครับ แต่จะเป็นใครนั้นคงต้องดูที่รัฐธรรมนูญว่ามีกระบวนการสรรหากันยังไงครับ

4. ข้อนี้ก็เช่นกัน ผมว่าคุณก็ยังไม่เข้าใจ ข้อ 4 ของผม บวกกับคุณคิดว่าผมคือคนเดียวกับคุณ sulaimann คุณเลยตอบไม่ตรงคำถามของผม ผมก็ใจดี quote มาให้คุณอ่านทั้งหมดซ้ำอีกครั้งเช่นกันครับ

4. ตอนแรกก็มีการโฆษณาออกมาปาวๆว่า ถ้าจะดูบอลโลกครบ 64 แมตซ์แบบ SD ต้องซื้อกล่องบอลโลก ถ้าจะดูครบ 64 แมตซ์แบบ HD ต้องซื้อกล่องบอลโลกแบบ HD แล้วอยู่ๆมาบอกว่า ฟรีทีวีจะได้ถ่ายบอลโลกครบ 64 แมตซ์ ในวันสุดท้ายก่อนที่จะมีการแข่งขัน (ในวันที่เค้าซื้อกล่องบอลโลกและกล่อง PSI O2 HD กันมาทั่วบ้านทั่วเมืองแล้ว) แบบนี้เค้าไม่เรียกว่าเปลี่ยนกติกาหรือครับ และถ้ามันเป็นการเปลี่ยนกติกา ท่านคิดว่ามันยุติธรรมหรือเปล่า มันถูกต้องหรือเปล่า ควรทำหรือเปล่า แล้วไม่ต้องมาอ้างเรื่องมาตรการเยียวยานะครับ เพราะมาตรการเยียวยา RS เค้าจะให้เฉพาะคนที่มีของครบ (หมายรวมถึงกล่องด้วย) เท่านั้น บางคนที่ซื้อมาเค้าก็ไม่คิดหรอกว่าจะมีการหักหลังเล่นไม่ซื่อมาเปลี่ยนกติกากันแบบนี้ เพราะฉะนั้นจึงไม่มีใครเค้าเก็บกล่องไว้หรอกครับ และกล่อง PSI O2 HD ก็ไม่มีมาตรการเยียวยาใดๆทั้งสิ้นครับ
sulaimann
Full Member

« ตอบ #35 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 12:03:45 pm »

อย่างแรกที่คุณต้องรู้คือผมไม่ใช่คนที่คุณถามตั้งแต่แรกครับ ผมชื่อ ohmza คนที่คุณถามตั้งแต่แรกชื่อ sulaimann ถ้าคุณอยากได้คำตอบสิ่งที่คุณถามไป คุณก็ต้องไปเอาคำตอบจากคุณ sulaimann ไม่ใช่กับผม ผมแค่คนที่มาเห็นการโต้ตอบระหว่างคุณ TOP กับคุณ sulaimann แล้วเกิดสงสัยบางประเด็นจึงตั้งคำถามขึ้นมาครับ ทีหลังก่อนคุณตอบคำถามใคร กรุณาอ่านชื่อให้ดีด้วย ว่าเป็นคนเดียวกับที่คุณโต้ตอบไปก่อนหน้านี้หรือเปล่า

1. กสทช.ก็ใช้อำนาจตามมาตรานั้นแหละครับ ไปซื้อลิขสิทธิ์นั้นมาให้คนไทยดู ในครั้งถัดไป

2. ถ้าอย่างนั้นผมก็อ้างได้ว่า ฟุตบอลพรีเมียร์ลีก อยู่กับทรูวิชั่นส์ มาตั้งแต่ปี 2007 (ซึ่งก็เป็นเหตุการณ์ในอดีตเช่นกัน) ถ้าอย่างนั้นมันก็ควรอยู่กับทรูวิชั่นส์ต่อไป เพื่อผลประโยชน์ขอสาธารณะ ลูกค้าทรูวิชั่นส์ที่ติดทรูวิชั่นส์เพื่อดูบอลอย่างเดียว จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนกล่อง แบบนี้มันเป็นประโยชน์ต่อสาธารณะพอหรือเปล่า และมันควรทำหรือเปล่า มันถูกต้องหรือเปล่า

2.1 ที่คุณบอกว่า "ศาลปกครองสูงสุดก็ได้วินิจฉัยแล้วว่ากฏนี้ยังใช้บังคับได้ต่อไป" ผมอยากให้คุณนึกถึงตอนคดีโยกย้ายนายถวิลศาลปกครองตัดสินให้ยิ่งลักษณ์หลุดออกจากตำแหน่งหรือเปล่า แล้วศาลรัฐนูญตัดสินว่าอย่างไร อันนี้ก็เหมือนกันครับ ยังไม่มีใครไปร้องกับศาลรัฐธรรมนูญให้พิจารณาว่า "กฎ Must Have ขัดต่อรัฐธรรมนูญหรือไม่" และต้องเพิกถอนหรือไม่ เราเลยยังไม่ทราบได้ แต่ในอนาคตผมว่ามีแน่นอนครับ คุณ TOP คอยดูก็แล้วกัน

3. ผมก็ไม่เคยบอกว่าคุณรู้เรื่องคนกลางอะไรนั่น และดูเหมือนว่าคุณยังไม่เข้าใจข้อ 3 ของผม ตรงบรรทัดท้ายๆ บวกกับคุณคิดว่าผมคือคุณ sulaimann ผมเลยอยากให้คุณไปอ่านใหม่อีกครั้ง เอ้า ผมใจดี quote มาให้คุณอ่านซ้ำทั้งหมดเลยก็แล้วกัน

4. ข้อนี้ก็เช่นกัน ผมว่าคุณก็ยังไม่เข้าใจ ข้อ 4 ของผม บวกกับคุณคิดว่าผมคือคนเดียวกับคุณ sulaimann คุณเลยตอบไม่ตรงคำถามของผม ผมก็ใจดี quote มาให้คุณอ่านทั้งหมดซ้ำอีกครั้งเช่นกันครับ

ขอบคุณ คุณ ohmza ครับ ที่ช่วยอธิบาย ผมเองไม่คิดว่า ไอคำที่ชาวบ้านๆ เข้าใจง่ายๆ เนี่ยคนบางคนยังไม่เข้าใจเลย ผมเข้ามาดูอยู่นะครับ แต่เบื่ออธิบาย ทั้งที่ผมก็ว่าไปตามแบชาวบ้านๆ เข้าใจ ง่ายๆ แต่ก็นะ คนมันจะไม่เข้าใจ ก็คอยจะถามโน่น ถามนี่ เมือนตัวเองเป็น กสทช. ซะเองถึงร้อนตัว

sulaimann
Full Member

« ตอบ #36 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 12:08:52 pm »

ตอบชุดแรกไปแมร่งก็มาชุดสอง ชุดสาม คือคนมันจะไม่เข้าใจไง มันก็ไม่เข้าใจ

บอกว่าใจนเมื่อก็รู้ว่าต้องเสียเงินตั้งแต่แรก แทนที่จะซื้อมาเอง เหมือนตอนที่ทีวีพูลทำ ขายโฆษณา หาพัธมิตร ผมว่ายังมีกำไรด้วยซ้ำ มี่แม่งจ่ายไปโดยไม่ได้อะไรเลย ถ้าไม่โง่จะให้คิดไง หรือถ้าไม่โง่ ก็คง ฮั้วกันมาตั้งแต่ต้นอย่างที่หลายคนสงสัยแหละ งานนี้ ได้เสียกันหลัก ร้อยล้าน

ย้ำว่านี่ชาวบ้านที่คิดเป็นครับ ถ้าฉลาดกว่านี้ผมทำเองแล้ว 555+

Sr. Member

« ตอบ #37 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 08:02:51 pm »

ในการดูกระทู้ต่างๆ ผมจะอ่านเฉพาะข้อความที่โพสเท่านั้น  ไม่เคยสนใจชื่อของคนโพสเลย

รวมทั้งไม่สนใจด้วยว่า  ใครจะเป็นคนเดียวกับใครหรือไม่ 

เวลาที่ถาม จึงไม่ได้ระบุชื่อว่า ถามใคร  เพียงแต่ ยกข้อความของผู้นั้นมาถาม เพราะคิดว่า

ผู้โพสข้อความนั้นๆ จะเป็นผู้รู้จริง สามารถตอบคำถามได้อย่างชัดเจน ไม่ได้โพสแบบเลื่อนลอย

เมื่อยังมีการยกมาเป็นข้อๆ  ก็จะโพสเป็นข้อๆ เช่นกัน 

ข้อ  1  ที่คุณบอกว่า  มาตราที่ผมบอกมา  ให้อำนาจ  กสทช  ในการซื้อลิขสิทธิ์  ได้

มันอยู่ตรงประโยคไหน  เพราะผมความรู้น้อย  อ่านแล้วไม่เจอ 

ข้อ  2  ถ้า ทรู วิชั่นส์  สามารถดูได้โดยทั่วไป เหมือน ช่อง  3  5  7  9  ก็ถือเป็นสาธารณะได้

ข้อ  2.1  เรื่องการขัดรัฐธรรมนูญหรือไม่  ขอความกรุณาได้อ่านคำวินิจฉัยของศาลปกครอง

สูงสุดโดยละเอียดด้วย ว่า ศาล ได้กล่าวถึงกรณีนี้ไว้หรือไม่  อย่างไร

ข้อ  3 อย่างที่บอก  ผมไม่เคยดูชื่อเลยว่าใครโพส  ผมดูเฉพาะข้อความ เห็นมีผู้โพสโดยใช้คำว่า

คนที่ฉลาดกว่า พร้อมทำงานมากกว่า มีเยอะแยะ  พอเห็นแบบนี้เลยอยากรู้ ในเมื่อบอกว่า  มีเยอแยะ

ผู้โพสก็น่าจะพอบอกชื่อได้บ้าง ซักคน สอลคน ก็ยังดี

ข้อ  4  ขอยืนยันว่า ไม่ได้ตอบไม่ตรงคำถามแน่นอน  เพราะผมไม่ได้ตอบอะไรเลย

ลองกลับไปอ่านคำตอบข้อนี้ของผมใหม่ว่า ผมโพสไว้ยังไง

การโพสในกระทู้ต่างๆ  ถ้าผู้โพส เป็นผู้ที่รู้ข้อมูลจริง ย่อมสามารถตอบได้ทุกคำถาม

แต่  ถ้าโพสแบบเลื่อนลอย เรื่อยเปื่อย  เวลาถูกถาม ก็จะเป็นแบบนี้ทันที
ohmza
Hero Member

« ตอบ #38 เมื่อ: 16, มิถุนายน 2014, 10:36:49 pm »

ในการดูกระทู้ต่างๆ ผมจะอ่านเฉพาะข้อความที่โพสเท่านั้น  ไม่เคยสนใจชื่อของคนโพสเลย

รวมทั้งไม่สนใจด้วยว่า  ใครจะเป็นคนเดียวกับใครหรือไม่ 

เวลาที่ถาม จึงไม่ได้ระบุชื่อว่า ถามใคร  เพียงแต่ ยกข้อความของผู้นั้นมาถาม เพราะคิดว่า

ผู้โพสข้อความนั้นๆ จะเป็นผู้รู้จริง สามารถตอบคำถามได้อย่างชัดเจน ไม่ได้โพสแบบเลื่อนลอย

เมื่อยังมีการยกมาเป็นข้อๆ  ก็จะโพสเป็นข้อๆ เช่นกัน 

ข้อ  1  ที่คุณบอกว่า  มาตราที่ผมบอกมา  ให้อำนาจ  กสทช  ในการซื้อลิขสิทธิ์  ได้

มันอยู่ตรงประโยคไหน  เพราะผมความรู้น้อย  อ่านแล้วไม่เจอ 

ข้อ  2  ถ้า ทรู วิชั่นส์  สามารถดูได้โดยทั่วไป เหมือน ช่อง  3  5  7  9  ก็ถือเป็นสาธารณะได้

ข้อ  2.1  เรื่องการขัดรัฐธรรมนูญหรือไม่  ขอความกรุณาได้อ่านคำวินิจฉัยของศาลปกครอง

สูงสุดโดยละเอียดด้วย ว่า ศาล ได้กล่าวถึงกรณีนี้ไว้หรือไม่  อย่างไร

ข้อ  3 อย่างที่บอก  ผมไม่เคยดูชื่อเลยว่าใครโพส  ผมดูเฉพาะข้อความ เห็นมีผู้โพสโดยใช้คำว่า

คนที่ฉลาดกว่า พร้อมทำงานมากกว่า มีเยอะแยะ  พอเห็นแบบนี้เลยอยากรู้ ในเมื่อบอกว่า  มีเยอแยะ

ผู้โพสก็น่าจะพอบอกชื่อได้บ้าง ซักคน สอลคน ก็ยังดี

ข้อ  4  ขอยืนยันว่า ไม่ได้ตอบไม่ตรงคำถามแน่นอน  เพราะผมไม่ได้ตอบอะไรเลย

ลองกลับไปอ่านคำตอบข้อนี้ของผมใหม่ว่า ผมโพสไว้ยังไง

การโพสในกระทู้ต่างๆ  ถ้าผู้โพส เป็นผู้ที่รู้ข้อมูลจริง ย่อมสามารถตอบได้ทุกคำถาม

แต่  ถ้าโพสแบบเลื่อนลอย เรื่อยเปื่อย  เวลาถูกถาม ก็จะเป็นแบบนี้ทันที
1. อ่าว ถ้าอย่างนั้น กสทช. ก็ซื้อลิขสิทธิ์ไม่ได้สิครับ การกระทำครั้งนี้ที่ กสทช. จ่ายเงินให้ RS เพื่อให้คนไทยดูบอลโลกครบ 64 แมตซ์ก็เป็นการกระทำการขัดรัฐธรรมนูญ

2. สรุปว่าคุณคิดว่าลิขสิทธิ์บอลพรีเมียร์ลีกควรอยู่กับทรูวิชั่นส์ต่อไป แม้ CTH จะเป็นผู้ชนะในการประมูลใช่หรือไม่ เพราะถ้ามันอยู่กับทรูวิชั่นส์ต่อไป มันก็จะเป็นประโยชน์ต่อสาธารณะอยู่แล้ว

2.1 ผมจะบอกคุณว่าศาลปกครองไม่มีอำนาจในการเพิกถอนกฎต่างๆที่องค์การอิสระเป็นผู้ประกาศขึ้นมามีแต่ศาลรัฐธรรมนูญเท่านั้นที่ทำได้ ผมก็อยากให้คุณไปอ่านคำวินิจฉัยของศาลปกครองกรณีโยกย้ายนายถวิลดูว่ามีการสั่งให้ยิ่งลักษณ์กระเด็นออกจากตำแหน่งหรือเปล่า แล้วทำไมยิ่งลักษณ์ถึงกระเด็นออกจากตำแหน่งได้ละครับ

3. คุณยังคงไม่เข้าใจข้อ 3 ของผมอยู่ดี และคุณคงไม่เข้าใจคำว่ากระบวนการสรรหาผู้ที่เหมาะสมตามรัฐธรรมนูญด้วย ครั้งนี้ผมจะไม่ใจดี quote ให้คุณอ่านซ้ำแล้วนะ ให้กลับไปย้อนอ่านเอาเอง ยกตัวอย่างให้ฟัง เมื่อปีสองปีที่แล้ว มีรัฐมนตรีของญี่ปุ่นออกทีวีแล้วนั่งหลับ เลยทำให้เกิดกระแสวิพากย์วิจารณ์ไปทั่วญี่ปุ่น เค้าก็บอกเหตุผลว่าเค้าเป็นหวัดกินยาแก้อักเสบเลยทำให้ง่วงนอนพร้อมกับแสดงความรับผิดชอบโดยการลาออกทันที แล้วรอให้หาผู้ที่เหมาะสมกับตำแหน่งนี้มารับหน้าที่แทน เค้าก็ไม่เห็นถามเลยครับ ว่า "ช่วยบอกชื่อคนที่เหมาะสมกับตำแหน่งนี้มากกว่าผมมาสักสองสามคนให้ผมฟังหน่อย" ผมจึงบอกไงว่าสิ่งที่คนไทยต่างกับคนต่างชาติคือ "ความรับผิดชอบครับ"

4. คุณก็ยังคงไม่เค้าใจข้อ 4 ของผมเช่นเดิม ผมไม่ใจดี quote ให้คุณอ่านซ้ำแล้วนะครับ ให้คุณกลับไปอ่านใหม่เอาเองครับ อ่านให้ช้าๆ ซ้ำๆ แย่างละเอียด แล้วดูว่าผมถามคุณว่าอะไรกันแน่ จากนั้นให้ตอบในสิ่งที่ผมถามคุณครับ

ผมเห็นด้วยกับคุณที่ว่า "การโพสในกระทู้ต่างๆถ้าผู้โพสเป็นผู้ที่รู้ข้อมูลจริงย่อมสามารถตอบได้ทุกคำถามแต่ถ้าโพสแบบเลื่อนลอยเรื่อยเปื่อยเวลาถูกถามก็จะเป็นแบบนี้ทันที" เพราะถ้าคนที่ตอบผมเป็นผู้รู้ข้อมูลจริง ผมคงได้คำตอบไปนานแล้ว ไม่ใช่มาตอบเลื่อนลอย วกไปวนมา อยู่แบบนี้
Sr. Member

« ตอบ #39 เมื่อ: 17, มิถุนายน 2014, 09:29:20 am »

ก่อนจะตอบแต่ละกระทู้  ผมจะหาข้อมูลอย่างละเอียดก่อนทุกครั้ง 

ตรงข้ามกับคุณ  ดูจากคำตอบที่โต้กับผม เห็นได้ชัดเจนว่า  คุณไม่ได้หาข้อมูลอย่างละเอียดเลย

คงทำแค่ อ่านหรือดู  ข่าว ทางสื่อต่างๆ  เท่านั้น ซึ่งสื่อเหล่านี้  ไม่ได้ลงรายละเอียดในเชิงลึก

จึงทำให้เข้าใจแค่ผิวเผิน  หรือเข้าใจคลาดเคลื่อน  แต่หลงคิดไปว่า ตัวเองเข้าใจดีแล้ว

ข้อ 1  คุณต้องไปอ่าน มาตรา  36  ของ  พรบ การประกอบกิจการกระจายเสียงแลกิจการโทรทัศน์

พ ศ 2551  ว่ามาตรานี้เขียนอำนาจของ กสทช สามารถทำอะไรได้บ้าง

ข้อ 2  ผมบอกตรงไหนว่า ลิขสิทธิ์บอลอังกฤษควรอยู่กับ ทรู วิชั่นส์ ตลอดไป  ผมแค่โพสถามกลับว่า

ทรู วิชั่นส์  สามารถดูได้โดยทั่วไปเหมือนช่อง  3  5  7  9  หรือไม่ เท่านั้น แล้วมันดูได้โดยทั่วไป

ไหมล่ะ

ข้อ 2.1 ถ้าศาลปกครองสูงสุดไม่มีอำนาจเพิกถอน กฏ   ทนายของ RS เขาจะยื่นฟ้องขอให้

ศาลปกครอง เพิกถอน กฏ นี้ทำไมล่ะ  ไอ้เบื๊อก เอ้ย  ไม่รู้จริงแล้วมาโพสส่งเดชไปเรื่อย

แต่ละคดี มีรายละเอียดการฟ้อง ไม่เหมือนกัน  มันต้องดูเป็นคดีๆไป

ข้อ  3  ผมแค่อยากรู้ ที่โพสบอกว่า มีเยอะแยะ นั้น เป็นใครบ้าง  ข้อนี้ถ้าผู้โพส รู้จริง ก็จะต้องตอบ

ได้ทันที  แต่ที่ไม่ตอบเพราะรู้ไม่จริง แล้วโพสลอยๆ

ข้อ 4  ข้อนี้ผมบอกแล้วว่า ผมตอบคำถามไม่ได้เพราะไม่ได้เป็นคนโฆษณา  ซึ่งผมก็ได้บอกให้ไป

ถามกับคนที่โฆษณาเอาเอง
หน้า: 1 [2] 3 ขึ้นบน พิมพ์