ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 11:50:18 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่อง act bang green channel , ch8 sd ของผมจอดำ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่อง act bang green channel , ch8 sd ของผมจอดำ  (อ่าน 6954 ครั้ง)
simple
Newbie
*

« เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 12:44:03 pm »

อยากทราบว่ามันต้องแก้ไขอะไรป่ะครับ พอดีเป็นระบบ  หอพัก matv rack มี 16 กล่องตอนนี้ช่อง ดูไม่ได้ไป 8 ช่องละ อยู่ดีๆ ก็มืดไป เป็นกล่อง leotech

ช่วงก่อนที่ช่อง nation channel เปลี่ยนอะไรซักอย่างผมต้องซื้อกล่องใหม่ leotech มาติดตั้งแทนใช้ได้เลย แต่ ตอนนี้ผมก็ลองไปเปลี่ยนช่อง กล่อง ของ nation ลองเป็น ช่อง 8 , act , bang ก็จอดำเหมือนกัน เลยคิดว่าไม่เกี่ยวกับกล่องใหม่กับเก่า รึเปล่าเอ่ย

รบกวนพี่ๆในบอร์ดช่วยเหลือทีครับ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ohmza
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 12:46:27 pm »

ต้องใส่กุญแจครับท่าน ว่าแต่เครื่องในงานระบบของท่านสามารถใส่กุญแจได้หรือเปล่า ถ้าได้ช่องอื่นๆยกเว้นช่อง 8 SD ให้ใส่เลขหนึ่งลงไปจำนวนสิบหกตัว ส่วนช่อง 8 SD กุญแจขึ้นต้นด้วยเลข 72 35.......... ที่เหลือท่านไปหาเอาเองนะครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
simple
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 12:48:09 pm »

ต้องใส่กุญแจครับท่าน ว่าแต่เครื่องในงานระบบของท่านสามารถใส่กุญแจได้หรือเปล่า ถ้าได้ช่องอื่นๆยกเว้นช่อง 8 SD ให้ใส่เลขหนึ่งลงไปจำนวนสิบหกตัว ส่วนช่อง 8 SD กุญแจขึ้นต้นด้วยเลข 72 35.......... ที่เหลือท่านไปหาเอาเองนะครับ

มีกล่องใหม่ใส่ได้ครับ กล่องเก่าๆ รู้สึกใส่ไม่ได้เลย งี้ผมต้องซื้อกล่องใหม่ยกแผงเลยสิครับ โอ้วมายก๊อด
simple
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 12:56:56 pm »

แล้วผมต้องตั้งความถี่อะไรไหมครับ ไม่เคยใส่ biss key เลยพอจะมีลิ้งค์แนวทางแนะนำไหมครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 12:58:09 pm »

แล้วผมต้องตั้งความถี่อะไรไหมครับ ไม่เคยใส่ biss key เลยพอจะมีลิ้งค์แนวทางแนะนำไหมครับ

ความถี่เดิมเลยครับ ส่วนวิธีการใส่คีย์ ท่านต้องไปศึกษาดูครับ เพราะแต่ละกล่องมีวิธีการใส่คีย์ไม่เหมือนกันครับ
wp11
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 01:32:54 pm »

ไม่รู้เปลี่ยนระบบหรือเปล่า  เครื่องผมใส่ key เคยดูได้  ตอนนี้ทำไมดูไม่ได้ครับ

ohmza
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 02:16:42 pm »

ไม่รู้เปลี่ยนระบบหรือเปล่า  เครื่องผมใส่ key เคยดูได้  ตอนนี้ทำไมดูไม่ได้ครับ
ใส่ได้สิครับ ช่องไหนละครับ คีย์ที่ผมบอกไปใช้ได้กับทุกช่องที่อยู่ในความถี่ 4160 V 30000 ยกเว้นช่อง GTH ON AIR กับช่อง Z-OKE นะครับ สองช่องนั้นเค้าเปลี่ยนคีย์ใหม่และยังไม่มีใครเอามาแจกครับ
simple
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 02:43:31 pm »

ผมลองใส่  biss key 1111 จำนวน 16 ตัว แล้วลองเปิดช่อง act channel ก็ยังมืดอ่ะครับ ความถี่ 4160

สิ่งที่ลองทำไป

เข้าไป ใส่ key เลข 1 16 ตัว และ ใส่ความถี่ 4160 ... ส่วน sid ไม่ได้ใส่ตัวนี้ต้องใส่ป่ะครับ (แต่เมื่อกี้ลองช่อง 8 ใส่ 72 35 จนครบ 16 หลักก็ยังจอมืดที่ความถี่ 3800)

ผมทำอะไรผิดพลาดป่าวหว่า
x-men
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 03:12:31 pm »

ต้องใส่ให้ครบทุกอย่าง ความถี่,SID,BISS 16 คู่
simple
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 03:19:39 pm »

ได้ละครับ sid ผิดไปหน่อย ที่เหลือต้องไปหากล่องมาเปลี่ยนละ ใส่ biss ไม่ได้หมดเลย เห้องานเสียทรัพย์
x-men
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 03:29:48 pm »

ได้ละครับ sid ผิดไปหน่อย ที่เหลือต้องไปหากล่องมาเปลี่ยนละ ใส่ biss ไม่ได้หมดเลย เห้องานเสียทรัพย์

กล่องที่เหลือเป็นรุ่นอะไร ใส่ biss ได้หรือปล่าว ถ้าใส่ biss ได้แต่ดูไม่ได้ เปลี่ยนกล่องอย่างเดียว
simple
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 03:51:00 pm »

กล่องที่เหลือเป็นรุ่นอะไร ใส่ biss ได้หรือปล่าว ถ้าใส่ biss ได้แต่ดูไม่ได้ เปลี่ยนกล่องอย่างเดียว

ลองเช็คละครับ ใส่ไม่ได้เลย เส้าเลยกล่องพวกนี้เอาไปทำไรได้บ้างหว่า
simple
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 03:54:46 pm »

ช่องพวก Act channel , bang , fan tv , green , gang cartoon นี่ bisskey แค่ใส่เลขหนึ่งสิบหกหลักป่ะครับ

แล้ว sid อะไรบ้าง

ขอบคุณครับ
wp11
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 05:39:06 pm »

ใส่ได้สิครับ ช่องไหนละครับ คีย์ที่ผมบอกไปใช้ได้กับทุกช่องที่อยู่ในความถี่ 4160 V 30000 ยกเว้นช่อง GTH ON AIR กับช่อง Z-OKE นะครับ สองช่องนั้นเค้าเปลี่ยนคีย์ใหม่และยังไม่มีใครเอามาแจกครับ
ก่อนใช้  Dyna f1 ใส่ key ดูได้ ตอนนี้ดูไม่ได้  เครื่อง f1 ใส่ key อย่างเดียวไม่ได้ใส่ค่า SID  จะลองเอา  S10  ใส่ key ดูฃ่อง 8 RS  ต้องใส่ค่าอะไรบ้างครับ

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 07:05:30 pm »

ช่างที่รับงานระบบไว้ งานเข้าตามกัน ช่องที่เคยปล่อยฟรีแต่ไหนแต่ไร ก็ดันมาเข้ารหัส
ต้องตามแก้งาน แล้วก็เสียทรัพย์อีก เฮ้อ..

ohmza
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 11:14:47 pm »

ก่อนใช้  Dyna f1 ใส่ key ดูได้ ตอนนี้ดูไม่ได้  เครื่อง f1 ใส่ key อย่างเดียวไม่ได้ใส่ค่า SID  จะลองเอา  S10  ใส่ key ดูฃ่อง 8 RS  ต้องใส่ค่าอะไรบ้างครับ
ช่องในความถี่ 3800 H 30000 ส่วนใหญ่เข้ารหัสแบบซ้อน CAID ครับ เครื่องที่ Check CAID ก่อนถอดรหัสจะถอดรหัสไม่ได้ครับ S10 ก็ไม่น่าจะถอดรหัสได้เช่นกันครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 11:15:24 pm »

ลองเช็คละครับ ใส่ไม่ได้เลย เส้าเลยกล่องพวกนี้เอาไปทำไรได้บ้างหว่า
คงเป็นขยะอิเล็กทรอนิคส์ละครับ
ohmza
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 18, มิถุนายน 2014, 11:19:14 pm »

ช่องพวก Act channel , bang , fan tv , green , gang cartoon นี่ bisskey แค่ใส่เลขหนึ่งสิบหกหลักป่ะครับ

ขอบคุณครับ
ดูได้จากที่นี่ครับ >> http://www.lyngsat.com/Thaicom-5-6.html

จากนั้นให้เอาค่าจากที่นี่มาแปลงเป็นเลขฐาน 16 โดยใช้โปรแกรม Calculator ในคอมครับ โดยไปที่ View >> Programmer จากนั้นกดที่ Dec แล้วใส่ค่า SID ที่มาจากเว็บที่ผมให้ไป จากนั้นให้กด Hex ก็จะได้ค่า SID ที่จะต้องนำไปใส่ใน Receiver ครับ
simple
Newbie
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 01:23:18 pm »

ขอบคุณครับ
ดูได้จากที่นี่ครับ >> http://www.lyngsat.com/Thaicom-5-6.html

จากนั้นให้เอาค่าจากที่นี่มาแปลงเป็นเลขฐาน 16 โดยใช้โปรแกรม Calculator ในคอมครับ โดยไปที่ View >> Programmer จากนั้นกดที่ Dec แล้วใส่ค่า SID ที่มาจากเว็บที่ผมให้ไป จากนั้นให้กด Hex ก็จะได้ค่า SID ที่จะต้องนำไปใส่ใน Receiver ครับ

มีคำถามเพิ่มเติมครับ gangcartoon ผมลองเอาเครื่อง spare ที่ไม่สามารถใส่ bisskey ไปลองค้นหาช่องที่บ้านผม ใช้ C band + Ku band ปรากฏว่า ความถี่ 12728 หาช่องการ์ตูนเจอ แต่ผมลองมาทำกับที่หอ เครื่องที่เคยเปิด gangcartoon ไว้ ที่ ความถี่ 12728 ไม่มีสัญญาณ ทำไมถึงหาไม่เจออ่ะครับ ที่หอก็ใช้ C band + Ku band
ohmza
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 01:33:47 pm »

ขอบคุณครับ

มีคำถามเพิ่มเติมครับ gangcartoon ผมลองเอาเครื่อง spare ที่ไม่สามารถใส่ bisskey ไปลองค้นหาช่องที่บ้านผม ใช้ C band + Ku band ปรากฏว่า ความถี่ 12728 หาช่องการ์ตูนเจอ แต่ผมลองมาทำกับที่หอ เครื่องที่เคยเปิด gangcartoon ไว้ ที่ ความถี่ 12728 ไม่มีสัญญาณ ทำไมถึงหาไม่เจออ่ะครับ ที่หอก็ใช้ C band + Ku band
ปกติความถี่ 12728 ไม่มีช่อง gangcartoon อยู่แล้วครับ คาดว่าที่บ้านท่าน DiSEqC รั่วเลยทำให้รับช่อง gangcartoon ที่ความถี่ 12728 ได้ครับ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์