ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 09:04:15 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เอา tv ไปซ่อม กับ ซื้อตัวแปลง av to hdmi อย่างไหนถูกกว่า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เอา tv ไปซ่อม กับ ซื้อตัวแปลง av to hdmi อย่างไหนถูกกว่า  (อ่าน 3367 ครั้ง)
nat4274
Newbie
*

« เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 12:49:06 pm »

คือสาย avมันหักคา tv ตามหัวข้อ อย่างไหนถูกกว่าครับ
 tv samsung ไม่รู้ว่าเข้าศูนย์แพงไหม ช่วยแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
chchairin2008
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 12:53:27 pm »

คือสาย avมันหักคา tv ตามหัวข้อ อย่างไหนถูกกว่าครับ
 tv samsung ไม่รู้ว่าเข้าศูนย์แพงไหม ช่วยแนะนำด้วยครับ

ก็เปิดฝาหลังออกแล้วหาไขควงเล็กๆดันต้วที่มันหักคาอยู่ออกไปก็น่าจะใช้ได้แล้วนี่
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ompron
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 01:04:20 pm »

ไม่ต้องยกไปที่ศุนย์ ไม่ต้องถอดแผงอะไร ไม่เสียเวลา ไม่เสียอนาคต ผมแนะวิธีง่ายๆ ง่ายที่สุดทำเองก็ได้ หาเข็มมุดหรือเข็มหัวพาสติกกลมๆ รนด้วยไฟแช็คให้แดงทิ่มลงไปตรงกลาง port avที่มันหักคา(มันเป็นแค่พาสติก) รอเย็นสักครู่ ค่อยดึงออกไอ้ที่หักคาก็จะออกมาด้วย ไม่ยากเลยคับ...เอิ้กๆๆๆๆๆ

pkongskul
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 02:25:29 pm »

ก็เปิดฝาหลังออกแล้วหาไขควงเล็กๆดันต้วที่มันหักคาอยู่ออกไปก็น่าจะใช้ได้แล้วนี่

ทำตามนี้เลยครับ

เป็นอุทาหรณ์ว่าต่อไปอย่าใช้ของที่ไม่มีคุณภาพเช่นนี้อีก
x-men
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 03:01:44 pm »

อ่านๆดูที่ทุกท่านบอกดูเหมือนทำง่าย

คนถามก็ถามง่ายๆ

สาย A/V หักก็เอามือดึงออก แต่ถ้าแกนหักคารู นี่แย่หน่อย ใช้ไม้จิ้มฟันชุบกาวร้อนแหย่เข้าไปในรูของแกน รอแห้งหน่อยค่อยดึงออก(ระวังกาวเลอะ) หรือใช้หัวแร้งบัดกรีสายไฟติดแกน แล้วดึงออก

ทั้งหมดนี่เป็นการคาดเดาเอาเอง เพราะไม่รู้ส่วนไหนของสาย A/V ที่มันหักคา
ompron
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 07:16:43 pm »

ผมก็แนะนำทำตามที่บอกที่เคยทำมา ก็ได้ผลนะหลายสิบเครื่องแล้ว (ที่ร้านก็รับซ่อมทีวีด้วย)(o_0)

kaijae
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 07:25:11 pm »

ผมก็แนะนำทำตามที่บอกที่เคยทำมา ก็ได้ผลนะหลายสิบเครื่องแล้ว (ที่ร้านก็รับซ่อมทีวีด้วย)(o_0)

ที่ร้านรับซ่อมบอร์ด ซับพลาย ดาวเทียมด้วยใหมครับ

ompron
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 07:31:09 pm »

ที่ร้านรับซ่อมบอร์ด ซับพลาย ดาวเทียมด้วยใหมครับ
ซ่อมทีวีเครื่องไฟฟ้าทั่วไป ติดจานดาวเทียมด้วย แต่กล่องรีเซฟเวอร์ไม่ได้ซ่อมคับ...หมดปะกันเปลี่ยนใหม่ลูกเดียว(0_0)

nat4274
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 07:35:10 pm »

เดี่ยวจะไปลองดูครับ อันที่จริงผมรองเอาเข็มแทงดูแล้วมันกลับเข้าไปลึกขึ้นอีก เลยรองเปิดฝาข้างหลังดู แต่มันดึงที่เสียบแจ๊คไม่ จะงัดหรือก็ไม่แน่ใจกลัวบอร์ดพัง ขอถามอีกนิดเถอะ  ด้านหลังของตัวเสียบแจ๊คมันมีเชื่อมสายอะไรหรือเปล่า และมีรูให้แยงเดือยแจ๊แจ
อะไรหรือเปล่าเพื่อความมั่นใจ และมีรูให้ดันเดือยแจ๊คที่หักคาออกมาไหม
ompron
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 07:45:20 pm »

เดี่ยวจะไปลองดูครับ อันที่จริงผมรองเอาเข็มแทงดูแล้วมันกลับเข้าไปลึกขึ้นอีก เลยรองเปิดฝาข้างหลังดู แต่มันดึงที่เสียบแจ๊คไม่ จะงัดหรือก็ไม่แน่ใจกลัวบอร์ดพัง ขอถามอีกนิดเถอะ  ด้านหลังของตัวเสียบแจ๊คมันมีเชื่อมสายอะไรหรือเปล่า และมีรูให้แยงเดือยแจ๊แจ
อะไรหรือเปล่าเพื่อความมั่นใจ และมีรูให้ดันเดือยแจ๊คที่หักคาออกมาไหม
ผมอธิบายให้ฟังนะคับ หัวแจ็คสายAVที่หักคามันเหล็กด้านนอก ส่วนใส้ในเป็นพาสติก แค่เอาเข็มลนไฟให้แดงแล้วกดเบาๆตรงกลางแกนที่หัก รอเย็นดึงตรงๆก็ออกแล้วคับ.....ไม่ต้องไปเปิดฝาหลังให้ยุ่งยาก(0_0)

nat4274
Newbie
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 08:31:21 pm »

ขอบคุณมากๆครับ ออกแล้ว โดยเอาไฟลนแล้วทิ้งไว้ให้เย็นแล้วดึงออก
ompron
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 19, มิถุนายน 2014, 08:46:11 pm »

ขอบคุณมากๆครับ ออกแล้ว โดยเอาไฟลนแล้วทิ้งไว้ให้เย็นแล้วดึงออก
น่านงาย ผมบอกแล้วไม่ยาก อ่านกะทู้ที่3ก็เข้าใจแร้้้้ว

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์