ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 01:37:01 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เหตุใด ผมจึงไม่ค่อยอยากรับงานซ่อมจากลูกค้าหน้าใหม่ ๆ ลองอ่านดูครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: 1 2 [3] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุใด ผมจึงไม่ค่อยอยากรับงานซ่อมจากลูกค้าหน้าใหม่ ๆ ลองอ่านดูครับ  (อ่าน 15331 ครั้ง)
pebhmoob
Full Member

« ตอบ #40 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2014, 08:28:38 pm »

จากประสบการณ์เป็นทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย:คนขายหยิ่งพอเลี่ยง คนซื้อหยิ่งไล่เลย......คับท่าน......เอิ้กๆๆๆๆ(0_0)
Like
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
the blues
Special Member
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2014, 08:43:13 pm »

จากประสบการณ์เป็นทั้งผู้ซื้อและผู้ขาย:คนขายหยิ่งพอเลี่ยง คนซื้อหยิ่งไล่เลย......คับท่าน......เอิ้กๆๆๆๆ(0_0)
มัก
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

phanuwat15
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 04, กรกฎาคม 2014, 09:59:23 pm »

ใจเย็นๆกันนะครับ ทั้งสองท่าน....
เรื่องความไม่เข้าใจของกันและกัน ผู้ใดปล่อยวางก่อน ผู้นั้นชนะก่อนครับ (ชนะใจตัวเอง)

ไม่คิดว่าจะมาถึงหน้าสามนะครับ....เราสังคมดาวเทียมด้วยกัน มีอะไรให้อภัยกันได้ก็ให้กันนะครับ
อาทิตย์หน้าเข้าพรรษานะครับ ไปทำบุญกันดีกว่าครับ....

pebhmoob
Full Member

« ตอบ #43 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2014, 12:45:43 am »

ใจเย็นๆกันนะครับ ทั้งสองท่าน....
เรื่องความไม่เข้าใจของกันและกัน ผู้ใดปล่อยวางก่อน ผู้นั้นชนะก่อนครับ (ชนะใจตัวเอง)

ไม่คิดว่าจะมาถึงหน้าสามนะครับ....เราสังคมดาวเทียมด้วยกัน มีอะไรให้อภัยกันได้ก็ให้กันนะครับ
อาทิตย์หน้าเข้าพรรษานะครับ ไปทำบุญกันดีกว่าครับ....

Like
chakrapw
Full Member

« ตอบ #44 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2014, 12:30:16 pm »

ขอแสดงความเห็นจากที่เคยซื้อของและส่งซ่อมกับคุณวุฒิไกรบ้างครับ ผมคิดว่าคนที่จะซื้อของจากคุณวุฒิควรมีความรู้พอสมควร เพราะเขาเน้นขายเครื่องเปล่าอย่างเดียวจริงๆ ส่วนFW ที่ให้มาก็แค่แถม และหาได้ตามเวปที่แจก ส่วนการบริการ รวดเร็วและยุติธรรมครับ เรื่องการตอบคำถามทางเมล์ผมว่า เร็วมาก ตอบทุกคำถาม แต่มักจะตอบแบบห้วนๆสั้นๆ และมักจะให้ไปหาดูในกูเกิ้ลเอง อาจเพราะยุ่ง ไม่มีเวลา ตรงนี้ถ้าปรับได้ก็ดีนะครับ ส่วนผมหลังๆถ้าเห็นท่าไม่ดีก็จะใช้วิธีส่งเครื่องกลับไปให้ดูเลย เพราะบางทีลองทำแล้วไม่ได้ก็ยอมเสียเวลาหน่อย จุดแข็งของคุณวุฒิคือ ซ่อมเองขายเอง ราคาไม่แพง ถ้าเพิ่มบริการและการสื่อสารที่ดีขึ้นอีกนิด ผมว่าลูกค้าจะรักท่านมากเลย
ส่วนคู่กรณีผมว่าอย่าตอบโต้กันแบบนี้เลยครับ  ผมเข้าใจว่าท่านรู้สึกยังไง แต่ถ้าถึงขั้นเขาให้คืนเครื่องคืนเงินเต็มจำนวนก็แสดงว่าเขารับผิดชอบสูงสุดแล้ว ท่านก็คืนเขาไปแล้วก็อย่าไปซื้อเขาอีก จะได้สบายใจทั้งสองฝ่าย
อย่าจองเวรกันและกันเลย เป็นผู้ใหญ่ใจกว้างดีกว่าครับ

ompron
Hero Member

« ตอบ #45 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2014, 12:42:58 pm »

ซื้อของห้างฯ 7 วันรับประกันเปลึียนอย่างเดียว(ไม่สามารถคืนของคืนเงินได้) เลยแล้วส่งซ่อมศูนย์เอง /ของท่านวุฒิไกร ไม่ทราบว่าซื้อกันกี่วันแล้ว ยอมคืนของคืนเงินให้ ยังเล่นแง่อีกเร้อออ....ท่าน (0_0)

goods_buy
*

« ตอบ #46 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2014, 01:09:19 pm »

ขอแสดงความเห็นจากที่เคยซื้อของและส่งซ่อมกับคุณวุฒิไกรบ้างครับ ผมคิดว่าคนที่จะซื้อของจากคุณวุฒิควรมีความรู้พอสมควร เพราะเขาเน้นขายเครื่องเปล่าอย่างเดียวจริงๆ ส่วนFW ที่ให้มาก็แค่แถม และหาได้ตามเวปที่แจก ส่วนการบริการ รวดเร็วและยุติธรรมครับ เรื่องการตอบคำถามทางเมล์ผมว่า เร็วมาก ตอบทุกคำถาม แต่มักจะตอบแบบห้วนๆสั้นๆ และมักจะให้ไปหาดูในกูเกิ้ลเอง อาจเพราะยุ่ง ไม่มีเวลา ตรงนี้ถ้าปรับได้ก็ดีนะครับ ส่วนผมหลังๆถ้าเห็นท่าไม่ดีก็จะใช้วิธีส่งเครื่องกลับไปให้ดูเลย เพราะบางทีลองทำแล้วไม่ได้ก็ยอมเสียเวลาหน่อย จุดแข็งของคุณวุฒิคือ ซ่อมเองขายเอง ราคาไม่แพง ถ้าเพิ่มบริการและการสื่อสารที่ดีขึ้นอีกนิด ผมว่าลูกค้าจะรักท่านมากเลย
ส่วนคู่กรณีผมว่าอย่าตอบโต้กันแบบนี้เลยครับ  ผมเข้าใจว่าท่านรู้สึกยังไง แต่ถ้าถึงขั้นเขาให้คืนเครื่องคืนเงินเต็มจำนวนก็แสดงว่าเขารับผิดชอบสูงสุดแล้ว ท่านก็คืนเขาไปแล้วก็อย่าไปซื้อเขาอีก จะได้สบายใจทั้งสองฝ่าย
อย่าจองเวรกันและกันเลย เป็นผู้ใหญ่ใจกว้างดีกว่าครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

เรื่องตอบ ห้วน ๆ สั้น  ๆได้ใจความ และเน้นให้ศึกษาด้วยตนเอง
ผมมีเหตุผลส่วนตัวหลายอย่าง
สิ่งที่ถามมา ส่วนมากจะมีเขียนไว้ในเวปเกือบทั้งหมด  เพียงแต่คนไทยเราขาดการใช้เครื่องมือในการค้นหาครับ ผมก็จะ guide ให้นิดหน่อย และที่เหลือก็ต้องคิด และตัดสินใจทำด้วยตนเอง  ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน จะดีที่สุดครับ
แต่ถ้าหาข้อมูลด้วยตนเอง จนสุดความสามารถแล้ว ก็ติดต่อเข้ามาอีกครั้ง
ผมมีความเชื่ออย่างนึง  ถ้าคนเราคิดจะค้นคว้าหาข้อมูล และวิเคราะห์แก้ปัญหา ยังไงก็ทำได้ครับ
ส่วนการขายเครื่องราคาปลีก ผมขายได้น้อยถึงน้อยมาก ๆ ครับ ส่วนมากเน้นขายส่งเป็นหลักครับ (เน้นขายช่าง เน้นขายคนนำไปขายต่อ) เพราะถ้ามีพวกเขาเหล่านี้  เขาแบ่งเบาภาระเราไปได้เยอะครับ สอนช่างไปรอบเดียว พอเขาเข้าใจ ทีนี้เราก็แทบจะไม่ต้องตอบคำถามช่างคนนั้นอีกเลยครับ

เราเน้นให้เขาศึกษาด้วยตนเอง  ความภูมิใจจะได้เกิดกับตัวเขาเองครับ ภูมิใจและมั่นใจ

คนไทยเรามักจะ ถาม ถาม ถาม และก็ถาม  อยากได้คำตอบแบบละเอียดยิบ (บางคนหนักกว่านั้น ทำเองก็ไม่ได้ ศึกษาด้วยตนเองก็ไม่ทำ และก็....ไม่อยากเสียเงินเรียกช่างเข้าไปแก้ไข  ตั้งคำถามสามวันสามคืน ก็ยังแก้ปัญหาไม่ได้  บางคนยึดมั่นกับความคิดของตนเป็นหลัก ไม่คิดแบบกว้าง ๆ แล้วค่อย ๆ ตีกรอบเข้าหาปัญหา  ก็จะตกม้าตายกันเป็นแถว)

ถามอาการเสีย ก็อยากได้ จุดเสีย ตัวอุปกรณ์ที่เสียเสีย  แต่ไม่คิดจะวิเคราะห์การทำงานเลย  เป็นต้น
อาการเสียแบบเดียวกัน บางครั้ง ต้นเหตุ สาเหตุมาได้จากหลากหลายมาก ๆ 
ช่างไทย เราชอบฟันธง  (แต่ไม่ใช่ผมครับ ผมชอบตอบแบบกว้าง ๆ ให้คนถามได้ใช้ความคิดในการแก้ปัญหาร่วมกัน)

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำด้วยความจริงใจครับ
goods_buy
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2014, 01:24:31 pm »

ซื้อของห้างฯ 7 วันรับประกันเปลึียนอย่างเดียว(ไม่สามารถคืนของคืนเงินได้) เลยแล้วส่งซ่อมศูนย์เอง /ของท่านวุฒิไกร ไม่ทราบว่าซื้อกันกี่วันแล้ว ยอมคืนของคืนเงินให้ ยังเล่นแง่อีกเร้อออ....ท่าน (0_0)

คุณ ompron ขอบคุณครับ 
พอดีกว่าครับ  พูดมากไป อธิบายมากไป ก็เท่านั้นแหละครับ
เราค้าขายในเวป  เน้นสร้างชื่อเสียง เลี่ยงชื่อเสีย (แต่ก็คงมีเสียบ้าง)  ที่เหลือให้คนอื่นเขาตัดสินใจกันเองดีกว่าครับ

กระทู้โน้น ต่างคนก็ต่างเงียบไปแล้ว ไม่มีการตอบโต้เหตุผลกันอีก
พอวันนี้ ผมมาตั้งกระทู้ข้อมูลเกี่ยวกับงานซ่อม 
คนเราก็ตามมา โพสต์ตั้งแง่  เบี่ยงประเด็น อ้างอิงกลับไปกระทู้เดิม

ปากก็บอกว่า ไม่ถนัดภาษาอังกฤษ
แต่ดูการกระทำ ในโพสต์ที่ผ่าน ๆ มา  Like Like และก็ Like

ส่วนเรื่อง การถามอีเมล์ การตอบอีเมล์  อยากให้ลองคิดตามนะครับ
- คนส่งอีเมล์มาถาม 
- คนตอบเมล์ ก็ตอบอีเมล์กลับไป

- คนเดิมส่งอีเมล์มาถาม (โดยไม่มีคำตอบของอีกคน ซึ่งเรียกว่า ตอบกลับ หรือ reply)  นั่นแสดงให้ทางผู้ตอบเมล์ทราบว่า เขาไม่ได้อ่านคำตอบที่เราส่งไป (หากไม่เชื่อ ให้ย้อนกลับไปอ่านเมล์ในกระทู้ก่อน)
- คนตอบเมล์ ก็ตอบเมล์ด้วยคำตอบเดิมกลับไปอีกครั้ง

- คนเดิมส่งอีเมล์มาถาม (โดยไม่มีคำตอบของอีกคน ซึ่งเรียกว่า ตอบกลับ หรือ reply)  นั่นแสดงให้ทางผู้ตอบเมล์ทราบว่า เขาไม่ได้อ่านคำตอบที่เราส่งไป (หากไม่เชื่อ ให้ย้อนกลับไปอ่านเมล์ในกระทู้ก่อน)  เป็นรอบที่ 3 โดยไม่มีข้อมูลใดเลย
- คนตอบเมล์ ก็ตอบเมล์ด้วยคำตอบเดิมกลับไปอีกครั้ง พร้อมแนบข้อความไปว่า  ผมตอบรอบที่ 3 แล้วนะ  ถ้าส่งเมล์แบบเดิม ๆ กลับมาอีก ผมขอไม่ตอบอีเมล์ให้แล้วนะ

ท่านก็คิดดูกันเองละกัน  ดูเวลาในการตอบเมล์ ถามมาปุ๊บ ถ้าอยู่หน้าคอมพ์ ผมก็ต้องเข้าเวปต่างประเทศ  นั่ง copy วิธีการ  copy link เพื่ออ้างอิง แล้วส่งให้ผู้ถาม  เหตุที่ส่ง link ให้ด้วย เพื่อเป็นการยืนยัน ว่าผมไม่ได้มั่วนะ ทางโรงงานเข้าเขียนไว้ใน อินเตอร์เน็ต

ต้องยอมรับว่า เหนื่อยใจครับ อธิบายไป ก็ไม่มีผลดีอะไรขึ้นมา
แค่เรื่อง common sense

goods_buy
*

« ตอบ #48 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2014, 01:35:08 pm »

ประเด็นของกระทู้นี้   สิ่งที่ผมต้องการแสดงให้เห็น ก็คือ
- M3  บูทค้างที่ 100 แล้วค้าง 
แก้ไขด้วยการ up firmware จนเปิดติดแล้ว ทดสอบหลายรอบ จนมั่นใจว่า หายขาด  ก่อนส่งมอบให้ลูกค้า  จากประสบการณ์ในการแก้ไข อาการนี้ก็คือ จะไม่กลับมามีอาการเดิมในระยะเวลาอันใกล้ 
เหตุที่ลูกค้ารับกลับไป แล้วเจออาการเดิม  ถ้าให้ผมเดา ผมเดาว่า ลูกค้านำกลับไปแล้ว ลงไฟล์เรียงช่อง (ไฟล์ที่เคยทำให้เกิดปัญหา)  แล้วโทรมาแจ้งว่า อาการเดิม  ประมาณว่าจะให้เราแก้ไขให้อีกรอบ  (พอเราถามว่า ได้ทำอะไรกับเครื่องใหม่ คนทั่วไป มักตอบว่า ไม่ได้ทำอะไรเลย)

- S11  เปิดไม่ติด  วิธีการแก้ไขล่าสุดก็คือต้องอัพ firmware ซึ่งข้อมูลในเครื่องจะหายทั้งหมด (ถ้าช่างคนไหนคิดว่า up แล้วข้อมูลบ้านเช่ายังอยู่ ก็ลองแจ้งวิธีให้ผมทราบด้วย)

ประเด็นของทั้ง 2 เครื่อง ก็มีเท่านี้ครับ

ส่วนที่ผมตัดปัญหา ก็คือ จะคืนเงินค่าแก้ไข M3 ให้ คือ 100 บาท
แต่เจ้าของเครื่อง....จะเอาเงินคืนทั้ง 2 เครื่อง คือ 200 บาท เพราะ M3 อาการเดิม(จากใครทำก็ไม่ทราบ)  S11 ข้อมูลบ้านเช่าหาย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05, กรกฎาคม 2014, 01:36:26 pm โดย goods_buy » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2014, 01:48:14 pm »

ส่วนเคสนี้ สด ๆ ร้อน ๆ ครับ
ทีแรก ลูกค้าบอกว่า อาการเดิมทั้ง 2 เครื่อง ก็คือ M3 กับ M3 มีอาการค้าง กับบูทวน  แต่เครื่องที่เคยส่งมาให้แก้ไข คือ M3 กับ F3
M3 แก้ไขด้วยการใส่ C เข้าทีเดิม (C tuner)
ส่วน F3 ไม่ได้แก้ไขอะไร เพราะใช้งานได้ปกติ

พอลูกค้าส่งเครื่องเดิมมาให้ กลับกลายเป็น M3 กับ M3
แถมทดสอบแล้ว ใช้งานได้ปกติทั้งคู่

ตั้งใจตั้งแต่แรกก่อนส่งมา ว่าจะคิดค่าทดสอบเครื่องละ 100 บาท ลูกค้าก็ยินดี  เพราะจะให้ผมช่วยสรุปปัญหาให้

ท้ายสุด ก็คือ เครื่องปกติทั้งคู่ แถมผมไม่ได้คิดเงินสักบาท  พร้อมทั้งวิเคราะห์ว่า adaptor น่าจะมีปัญหา
แนวทาง
1. รับเครื่องกลับไปทั้ง 2 เครื่อง พร้อมทั้งโอนค่าส่งกลับให้ผม 67 บาท
2. รับเครื่องกลับไปทั้ง 2 เครื่อง พร้อมทั้งโอนค่าส่งกลับให้ผม 67 บาท พร้อมทั้งซื้อ Adaptor 12V 3A ติดไปด้วย เผื่อของที่มีอยู่เสียจริง จะได้ไม่ต้องเสียค่าสินค้า + ค่าส่งอีกรอบ 

ลูกค้าเลือก ข้อ 2

ปล. สิ่งที่ผมอยากให้สังเกต คือตรงนี้ครับ  คือข้อมูลจากลูกค้าครับ
 "ดูได้ปกติ แล้วพอเปิดมาอีกที ก็เจออาการนี้เลย ทั้ง 2 เครื่อง"

แต่เครื่องทั้ง 2 เครื่องที่ผมได้รับ ขึ้น noCH นั่นแสดงว่า เคยอัพ firmware มาก่อนที่จะส่งให้กับผม  ก็คือ ลูกค้าให้ข้อมูลมา กับสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ไม่ตรงกันครับ
และมีโอกาสได้คุยกันทางโทรศัพท์ ลูกค้าก็ยอมรับว่า ได้ up firmware จริง
ก็แสดงว่า ข้อมูลในเมล์ กับข้อมูลทางโทรศัพท์ (กับข้อมูลที่เกิดขึ้นจริง) ขัดแย้งกันนั่นเอง

Subject: Re: ตอบกลับ: ตอบกลับ: สอบถามคับ
From: bbbb@gmail.com
Date: Sat, 5 Jul 2014 12:00:20 +0700
To: goods_buy@hotmail.com

Dear พี่ วุฒิไกร

ขอบคุณมากคับ

Sent from my iPhone

On Jul 5, 2014, at 11:53, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

EL289965432TH

เมื่อคืน ทำการอัพ firmware + ไฟล์เรียงช่องให้ทั้ง 2 เครื่อง เพื่อทดสอบการใช้งานทั้งเครื่อง
พบว่า เครื่องใช้งานได้ปกติทั้ง 2 เครื่องครับ

Subject: Re: ตอบกลับ: ตอบกลับ: สอบถามคับ
Date: Fri, 4 Jul 2014 15:12:07 +0700

แจ้งชำระค่าใช้จ่าย

250 + 67

ขอบคุญคับ

<image.jpeg>

On Jul 4, 2014, at 12:55, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

เพิ่งได้รับเครื่องเมื่อเช้า
- รหัสลงท้าย  2222  เปิดครั้งแรก บูทได้ปกติ หน้าจอขึ้น NoCH 
เป็นการแสดงให้ทราบว่า เครื่องเปิดติด แต่มีการอัพเดท firmware จากโรงงาน จึงไม่มีไฟล์เรียงช่อง

- รหัสลงท้าย 1612  เป็นเครื่องที่ซื้อจากผม
 เปิดครั้งแรก บูทได้ปกติ หน้าจอขึ้น NoCH 
เป็นการแสดงให้ทราบว่า เครื่องเปิดติด แต่มีการอัพเดท firmware จากโรงงาน จึงไม่มีไฟล์เรียงช่อง

ต้องการให้ทำอะไรเพิ่มเติมหรือไม่ครับ

ปล. ผมใช้ adaptor 12V 3A ของ cloud IBOX ในการทดสอบ

From:bbbb@gmail.com
Date: Wed, 2 Jul 2014 13:54:29 +0700

วันนี้ ผมส่ง ทั้ง2กล่องให้พี่ช่วยเช็ค เมื่อต่ะกี้นี้ครับ รบกวนพี่ดูให้นิดนึงคับ
อาการแปะไว้ที่เครื่องคับ

รหัส :  EK750398726TH

ขอบคุณคับ

On Jun 30, 2014, at 11:09, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

หากเป็นเครื่องที่ใช้ Adaptor ทั้งคู่  และใช้  Adaptor ตัวเดียวกัน

และหากอุปกรณ์หน้าจานกินกระแสมาก
และ Adaptor จ่ายกระแสเพียง 1.5 amp ก็อาจไม่เพียงพอต่อการใช้งานครับ

ผมคาดเดาตามข้อมูลที่มี  เพราะผู้ขอคำปรึกษา  ไม่ให้ข้อมูลกับผมเท่าที่ควร

หากไม่มั่นใจว่าเครื่องปกติหรือไม่  ส่งมาให้ตรวจสอบได้   ค่าทดสอบเครื่องละ 100 บาท

-------- ข้อ​ความ​ดั้ง​เดิม --------
จาก: bbbb
วัน​ที่:30/06/2014 10:22 (GMT+07:00)
ถึง: "goods_buy ."
เรื่อง: Re: ตอบกลับ: สอบถามคับ

ตอนรับมามันก็ ใช้งานได้ปกติคับ แต่มันเพิ่งมาเป็น เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมก็งงๆ ว่าเป็นอะไร แล้วเป็น อาการเดียวกัน ทั้ง 2 เครื่องเลย  ผม เอา f 3 อีกเครื่อง ต่อดูได้ปกติ. แต่  m3 ทั้ง 2 เครื่อง ใช้. adapter อันเดียวกัน เท่าที่จำได้
 ดูได้ปกติ แล้วพอเปิดมาอีกที ก็เจออาการนี้เลย
ทั้ง 2 เครื่อง

On Jun 30, 2014, at 10:10, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

รบกวนย้อนกลับไปอ่าน การแก้ไขของเครื่องแรก
ส่วนเครื่องที่สอง  ไม่ได้ซ่อม และไม่ได้คิดค่าซ่อม

ได้ทำอะไรกับเครื่องบ้างหรือไม่ ก่อนจะมีอาการดังกล่าว

อุปกรณ์ทางจาน กินกระแสมากเกินหรือไม่

-------- ข้อ​ความ​ดั้ง​เดิม --------
วัน​ที่:30/06/2014 09:16 (GMT+07:00)
เรื่อง: สอบถามคับ

ตอนนี้ สองเครื่องที่ซ่อม มา มีอาการบูท ค้าง กับบูท วน คับ  อัพเฟิมแวร์ กับสายนูล แล้วไม่หายเป็นเหมือนเดิม ขอคำแน่ะนำ หน่อยคับ ทำไงดี หรือ ต้องส่งให้พี่ช่วยดูให้อีกครั้ง
ขอบคุณครับ

On May 23, 2014, at 16:52, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

รับทราบครับ

Subject: Re: แจ้งค่าแก้ไข
Date: Fri, 23 May 2014 16:41:46 +0700

ค่าซ่อมคับ
ขอบคุณคับ
<image.png>

On May 23, 2014, at 16:25, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

2. เครื่องบูทวน  ตรวจสอบ ไม่พบอาการ

ทดสอบอีกรอบ รับได้ปกติครับ diseq ทำงาน

From: goods_buy@hotmail.com
To: bbbbb@gmail.com
Subject: แจ้งค่าแก้ไข
Date: Fri, 23 May 2014 15:45:37 +0700

1. เครื่อง M3 เอา C ออก
 แก้ไขให้เรียบร้อย    200 บาท
2. เครื่องบูทวน  ตรวจสอบ ไม่พบอาการ

ค่าส่งกลับ EMS  67 บาท
goods_buy
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2014, 01:52:37 pm »

ส่วนเคสนี้ สด ๆ ร้อน ๆ ครับ
ทีแรก ลูกค้าบอกว่า อาการเดิมทั้ง 2 เครื่อง ก็คือ M3 กับ M3 มีอาการค้าง กับบูทวน  แต่เครื่องที่เคยส่งมาให้แก้ไข คือ M3 กับ F3
M3 แก้ไขด้วยการใส่ C เข้าทีเดิม (C tuner)
ส่วน F3 ไม่ได้แก้ไขอะไร เพราะใช้งานได้ปกติ

พอลูกค้าส่งเครื่องเดิมมาให้ กลับกลายเป็น M3 กับ M3
แถมทดสอบแล้ว ใช้งานได้ปกติทั้งคู่

ตั้งใจตั้งแต่แรกก่อนส่งมา ว่าจะคิดค่าทดสอบเครื่องละ 100 บาท ลูกค้าก็ยินดี  เพราะจะให้ผมช่วยสรุปปัญหาให้

ท้ายสุด ก็คือ เครื่องปกติทั้งคู่ แถมผมไม่ได้คิดเงินสักบาท  พร้อมทั้งวิเคราะห์ว่า adaptor น่าจะมีปัญหา
แนวทาง
1. รับเครื่องกลับไปทั้ง 2 เครื่อง พร้อมทั้งโอนค่าส่งกลับให้ผม 67 บาท
2. รับเครื่องกลับไปทั้ง 2 เครื่อง พร้อมทั้งโอนค่าส่งกลับให้ผม 67 บาท พร้อมทั้งซื้อ Adaptor 12V 3A ติดไปด้วย เผื่อของที่มีอยู่เสียจริง จะได้ไม่ต้องเสียค่าสินค้า + ค่าส่งอีกรอบ 

ลูกค้าเลือก ข้อ 2

ปล. สิ่งที่ผมอยากให้สังเกต คือตรงนี้ครับ  คือข้อมูลจากลูกค้าครับ
 "ดูได้ปกติ แล้วพอเปิดมาอีกที ก็เจออาการนี้เลย ทั้ง 2 เครื่อง"

แต่เครื่องทั้ง 2 เครื่องที่ผมได้รับ ขึ้น noCH นั่นแสดงว่า เคยอัพ firmware มาก่อนที่จะส่งให้กับผม  ก็คือ ลูกค้าให้ข้อมูลมา กับสิ่งที่เกิดขึ้นจริง ไม่ตรงกันครับ
และมีโอกาสได้คุยกันทางโทรศัพท์ ลูกค้าก็ยอมรับว่า ได้ up firmware จริง
ก็แสดงว่า ข้อมูลในเมล์ กับข้อมูลทางโทรศัพท์ (กับข้อมูลที่เกิดขึ้นจริง) ขัดแย้งกันนั่นเอง

Date: Sat, 5 Jul 2014 12:00:20 +0700

ขอบคุณมากคับ

On Jul 5, 2014, at 11:53, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

EL289965432TH

เมื่อคืน ทำการอัพ firmware + ไฟล์เรียงช่องให้ทั้ง 2 เครื่อง เพื่อทดสอบการใช้งานทั้งเครื่อง
พบว่า เครื่องใช้งานได้ปกติทั้ง 2 เครื่องครับ

Date: Fri, 4 Jul 2014 15:12:07 +0700

แจ้งชำระค่าใช้จ่าย

250 + 67

ขอบคุญคับ

<image.jpeg>

On Jul 4, 2014, at 12:55, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

เพิ่งได้รับเครื่องเมื่อเช้า
- รหัสลงท้าย  2222  เปิดครั้งแรก บูทได้ปกติ หน้าจอขึ้น NoCH 

- รหัสลงท้าย 1612  เป็นเครื่องที่ซื้อจากผม
 เปิดครั้งแรก บูทได้ปกติ หน้าจอขึ้น NoCH 

ต้องการให้ทำอะไรเพิ่มเติมหรือไม่ครับ

ปล. ผมใช้ adaptor 12V 3A ของ cloud IBOX ในการทดสอบ

From:bbbb@gmail.com
Date: Wed, 2 Jul 2014 13:54:29 +0700

วันนี้ ผมส่ง ทั้ง2กล่องให้พี่ช่วยเช็ค เมื่อต่ะกี้นี้ครับ รบกวนพี่ดูให้นิดนึงคับ
อาการแปะไว้ที่เครื่องคับ

รหัส :  EK750398726TH

ขอบคุณคับ

On Jun 30, 2014, at 11:09, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

หากเป็นเครื่องที่ใช้ Adaptor ทั้งคู่  และใช้  Adaptor ตัวเดียวกัน

และหากอุปกรณ์หน้าจานกินกระแสมาก
และ Adaptor จ่ายกระแสเพียง 1.5 amp ก็อาจไม่เพียงพอต่อการใช้งานครับ

ผมคาดเดาตามข้อมูลที่มี  เพราะผู้ขอคำปรึกษา  ไม่ให้ข้อมูลกับผมเท่าที่ควร

หากไม่มั่นใจว่าเครื่องปกติหรือไม่  ส่งมาให้ตรวจสอบได้   ค่าทดสอบเครื่องละ 100 บาท

วัน​ที่:30/06/2014 10:22 (GMT+07:00)
เรื่อง: Re: ตอบกลับ: สอบถามคับ

ตอนรับมามันก็ ใช้งานได้ปกติคับ แต่มันเพิ่งมาเป็น เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว ผมก็งงๆ ว่าเป็นอะไร แล้วเป็น อาการเดียวกัน ทั้ง 2 เครื่องเลย  ผม เอา f 3 อีกเครื่อง ต่อดูได้ปกติ. แต่  m3 ทั้ง 2 เครื่อง ใช้. adapter อันเดียวกัน เท่าที่จำได้
 ดูได้ปกติ แล้วพอเปิดมาอีกที ก็เจออาการนี้เลย
ทั้ง 2 เครื่อง

On Jun 30, 2014, at 10:10, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

รบกวนย้อนกลับไปอ่าน การแก้ไขของเครื่องแรก
ส่วนเครื่องที่สอง  ไม่ได้ซ่อม และไม่ได้คิดค่าซ่อม

ได้ทำอะไรกับเครื่องบ้างหรือไม่ ก่อนจะมีอาการดังกล่าว

อุปกรณ์ทางจาน กินกระแสมากเกินหรือไม่

วัน​ที่:30/06/2014 09:16 (GMT+07:00)
เรื่อง: สอบถามคับ

ตอนนี้ สองเครื่องที่ซ่อม มา มีอาการบูท ค้าง กับบูท วน คับ  อัพเฟิมแวร์ กับสายนูล แล้วไม่หายเป็นเหมือนเดิม ขอคำแน่ะนำ หน่อยคับ ทำไงดี หรือ ต้องส่งให้พี่ช่วยดูให้อีกครั้ง
ขอบคุณครับ

On May 23, 2014, at 16:52, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

รับทราบครับ

Subject: Re: แจ้งค่าแก้ไข
Date: Fri, 23 May 2014 16:41:46 +0700

ค่าซ่อมคับ
ขอบคุณคับ
<image.png>

On May 23, 2014, at 16:25, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

ทดสอบอีกรอบ รับได้ปกติครับ diseq ทำงาน

To: bbbbb@gmail.com
Subject: แจ้งค่าแก้ไข
Date: Fri, 23 May 2014 15:45:37 +0700

1. เครื่อง M3 เอา C ออก
 แก้ไขให้เรียบร้อย    200 บาท

ค่าส่งกลับ EMS  67 บาท

เคสนี้ลูกค้าน่ารักมาก เพราะตอนโทรมาคุย ไม่บ่นอะไรเราสักคำ  แถมพูดด้วยความเกรงใจที่เครื่องเกิดปัญหาอีกต่างหาก

ส่วนลูกค้าในกระทู้หน้าแรก โทรมาเหมือนกับเราไปทำความผิดไว้กับเขา (แก้ไขเครื่องไม่จบ  แถมทำข้อมูลเขาหายอีก)  ก่อนหน้า โทรมาขอให้เราช่วยแก้ไขให้ ผมปฏิเสธไป 2 รอบ ก็ยังโทรมาขอให้แก้ไข  พอรอบ 3 ก็เลย ใจ่อนยอมทำให้

ค่าแรง+ค่าไฟก็ไม่ได้ ต้องมาเสียเวลาแก้ไข + เสียเวลาโอนเงินคืนให้อีก

ความรู้สึกต่อทั้ง 2 ท่าน ต่างกันโดยสิิ้นเชิง

นี่จึงเป็นที่มาของกระทู้ "เหตุใด ผมจึงไม่ค่อยอยากรับงานซ่อมจากลูกค้าหน้าใหม่ ๆ ลองอ่านดูครับ"
เพราะมันน่าปวดหัว  ใช้เวลาแก้ไข + ทดสอบ 30 นาที คิดเงิน 100 บาท ท้ายสุดได้ 0 บาท + สูญเวลา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 05, กรกฎาคม 2014, 01:55:42 pm โดย goods_buy » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
goods_buy
*

« ตอบ #51 เมื่อ: 05, กรกฎาคม 2014, 02:12:55 pm »

ส่วนเคสนี้ cloud IBOX III ย้ำทางโทรศัพท์ก็แล้ว ย้ำทางอีเมล์ก็แล้ว ว่าสินค้าไม่รับประกัน
ลูกค้าก็ยังยืนยันที่จะซื้อสินค้า
เอาไปเล่นได้แค่ 2 วัน เครื่องเปิดไม่ติด bootloader เสีย
ผมต้องสั่งเครื่องมือ BBS จากนอกเข้ามาแก้ไข
แต่ท้ายสุดใช้อะไหล่จาก cloud II plus ใส่ทดแทนให้ก่อน

ค่าแก้ไขหรือค่าแรง  "ไม่ได้คิดตังค์"  ทั้งที่สินค้า "ไม่มีประกัน"  (ถ้าเอาประกันเครื่อง 1 เดือน ก็ราคา 3500 บาท)
ซ่อมฟรี ทั้ง ๆ ที่ผมสามารถคิดเงินค่าแก้ไขได้ 300-500 บาท แต่ไม่ได้คิด

เหตุผลที่ไม่คิดเงิน เพราะพี่ท่านนี้ใจดี ไม่เรื่องมาก เครื่องเสีย เขาก็ขอให้เราแก้ไขให้ โดยไม่โวยวายอะไรสักคำ
ตอนโทรคุยโทรศัพท์  ฟังจากเสียง ก็รู้สึกได้ว่า ไม่เรื่องมาก จึงกล้าขายเครื่อง cloud IBOX III ให้ไป

To: xxxx
Subject: RE: ตอบกลับ: ตอบกลับ: ตอบกลับ: cloud ibox 3 S2+T2
Date: Thu, 29 May 2014 13:46:35 +0700

EL055041870TH

Date: Wed, 28 May 2014 08:50:46 +0700
Subject: RE: ตอบกลับ: ตอบกลับ: ตอบกลับ: cloud ibox 3 S2+T2
From:xxxx

โอนไปแล้วนะครับ ค่าส่ง 82 บาท เข้าธนาคารกรุงเทพ

On 28 May 2014 06:55, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:
แจ้งค่าส่ง EMS   82 บาท

เนื่องจาก ผมถอดอะไหล่จากเครื่อง cloud IBOX II plus เปลี่ยนใส่ทดแทนให้ก่อน
จะได้ไม่ต้องรอทำ JTAG

ตอนนี้แก้ไขเครื่องเปิดติด ใช้งานได้ดังเดิมแล้วครับ
ในเบื้องต้น คงต้องให้ใช้ firmware ที่ลงในเครื่องไปพลาง ๆ ก่อนครับ

Date: Tue, 27 May 2014 21:49:25 +0700
From: xxxx

จะรอนะครับ ว่าแต่bbs มันคืออะไรอะครับ

On 27 May 2014 21:27, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:
กำลังสั่ง BBS เพื่อเอามาแก้ปัญหา bootloader ให้ครับ
คาดว่าอีกประมาณ 10-20 วัน เครื่องมือตัวนี้จึงจะมาถึงครับ

Date: Tue, 27 May 2014 16:21:31 +0700
Subject: Re: ตอบกลับ: ตอบกลับ: ตอบกลับ: cloud ibox 3 S2+T2
From: xxxxx

http://www.cloud-ibox.net/index.php?folder=Q2xvdWQtSWJveC0zL09wZW5QTGk0

ตัวนี้ครับ ไม่แน่ใจว่าเป็นของวันที่ 21 หรือ 23 MAY 2014 นี่แหละครับ

2014-05-27 16:17 GMT+07:00 goods_buy . <goods_buy@hotmail.com>:
โรงงานสอบถามมาว่า  ลง firmware ตัวใดครับ

Date: Tue, 27 May 2014 15:21:33 +0700

Subject: Re: ตอบกลับ: ตอบกลับ: ตอบกลับ: cloud ibox 3 S2+T2

ลงตามลิ้งค์ที่ทางคุณ วุฒิไกร ให้มาตอนแรกอะครับ
http://www.cloud-ibox.net/index.php?folder=Q2xvdWQtSWJveC0zL09wZW5QTGk0
ตอนแรกก็ดูได้ปกตินะครับ ลงบ้านเช่า แล้วก็ดู ดิจิตอล ทีวี ได้แค 2 mux แต่ไม่ซีเรียส
แต่เหมือนกับ ดูกลางคืนหลังจากลงก็ได้ ดูแล้วก็ปิดไปทำอย่างอื่น ตอนเช้าก็เปิดดูปกติ
พอตอนเย็นมาเปิดดูอีกที มืดซะงั้น มีแต่ไฟสีน้ำเงินที่ปุม power แต่ boot ไม่ได้เลย
usb ก็ไม่ยอมอ่าน ส่วนเรื่อง boot loader ที่ว่ามานั้นไม่ทราบเลยครับ เพียงแต่อยากลองลง image
ที่ให้มาตาม link นั้น แค่นั้นเองครับ
ยังไงฝากปลุกชีพ ให้ฟื้นหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับ

2014-05-27 14:24 GMT+07:00 goods_buy . <goods_buy@hotmail.com>:
ยังไม่เห็นสินค้าครับ

ปล. ไม่ทราบว่า ได้เคยลง bootloader 751MHz หรือไม่ครับ
เพราะเห็นในเวปต่างประเทศมีโพสต์แจกไว้

Date: Tue, 27 May 2014 14:13:47 +0700

ส่งกลับไปซ่อมแล้วนะครับ ไม่ทราบได้รับยัง ฝากดูด้วยครับ

2014-05-25 6:38 GMT+07:00 goods_buy . <goods_buy@hotmail.com>:
คงต้องส่งกลับมาซ่อมครับ

On 25 พ.ค. 2557, at 02:02, xxxxx> wrote:

รบกวนหน่อย ต้องทำไงต่อดี มันไม่อ่าน usb แล้วครับ ลองอ่านเวปก็หาวิธีทำผ่าน rs232 ไม่เจอเลยครับ

2014-05-24 17:44 GMT+07:00 goods_buy . <goods_buy@hotmail.com>:
ยังไม่เคยเจออาการเสียลักษณะนี้กับ  cloud ibox ii plus

On 24 พ.ค. 2557, at 16:54, "xxxx> wrote:

ครับ Firmware เปล่า แต่ลง ช่อง เรียบร้อย ครบทุกดาว ลงบ้านเช่าเรียบร้อย ต่อดู digital tv Mux ของ thai pbs และ prd เรียบร้อย
แต่พอมาเปิดตอนบ่ายอีกที มันไม่ขึ้นซะงั้น ถ้าอย่างนี้ up ผ่าน rs232 ได้ไหมครับ หรือว่าถ้า bootloader เสียก็ทำไรไม่ได้เลย
ใช่ไหมครับ

2014-05-24 16:40 GMT+07:00 goods_buy . <goods_buy@hotmail.com>:
firmware เปล่า ๆ จากโงงาน   ไม่มีข้อมูลไฟล์เรียงช่อง  ไม่มี  cam   แล้วจะดูช่องรายการได้อย่างไรครับ 

ต้องลองอัพ firmware ทาง usb ครับ
หากลงไม่ได้ แสดงว่า bootloader อาจเสียหายครับ

On 24 พ.ค. 2557, at 16:15, "xxxx> wrote:

รบกวนหน่อยครับ ลองลง Firmware ตามลิ้งค์ที่ให้มาแล้ว ตอนแรกมันก็ดูได้
พอเมื่อกี้มาเปิดดูอีกที มันบู้ทไม่ขึ้นเลยครับ มีแต่ไฟสีน้ำเงินตรงปุ่ม power ข้างอยู่หน้าเครื่อง
ลองเอา usb เสียบจะลง Firmware มันก็ไม่อ่าน ไปไงต่อดีครับ

2014-05-22 7:35 GMT+07:00 goods_buy . <goods_buy@hotmail.com>:
รับทราบครับ

firmware  จากผู้ผลิต ดาวน์โหลดได้ที่นี่  http://cloud-ibox.net/index.php?folder=Q2xvdWQtSWJveC0zL09wZW5QTGk0

ส่วน firmware ที่ปรับปรุง แต่งเติมแล้ว สามารถใช้ของ cloud IBOX II plus ได้เลยครับ
เพราะเป็น hardware ตัวเดียวกัน

Date: Thu, 22 May 2014 07:23:25 +0700

From:xxxx

ok ครับ จัดส่งมาเลย

2014-05-22 2:11 GMT+07:00 goods_buy . <goods_buy@hotmail.com>:

Date: Wed, 21 May 2014 20:14:32 +0700

ถ่ายรูปให้ดูหน่อยครับ รับช่องไหนได้บ้าง แล้วใช้เสาแบบไหน ถ้ารับได้ก็แสดงว่าน่าจะรับระบบของไทยได้
แล้ว Mux ไหนที่รับไม่ได้ครับ

On 21 May 2014 19:36, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:
แจ้งผลการทดสอบ cloud IBOX III
ผมทดสอบแล้ว รับ T2 ได้  24 ช่อง
ผมคาดว่า น่าจะรับได้ไม่ครบทุก MUX ครับ

จึงขอคืนเงิน  หรือ เปลี่ยนเป็น cloud IBOX II plus แล้วคืนเงินบางส่วน

ขอเลขบัญชีสำหรับโอนเงินด้วยครับ

Date: Wed, 21 May 2014 16:37:29 +0700
From:xxx

โอนแล้วนะครับ ส่งที่
xxxx
xxx ซอยxxx
ถนนxxx แขวงxxx
เขตxxx กรุงเทพ xx

On 21 May 2014 15:10, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

cloud IBOX III   (ไม่มีประกัน)    ราคา 3000 บาท 
ค่าส่ง EMS                                             82 บาท

Date: Wed, 21 May 2014 14:06:45 +0700

ขอเลข บ/ช หน่อยครับ ถ้า ธนาคารกรุงเทพด้วยยิ่งดีครับ ทั้งหมด 3082 บาท ใช่ไหมครับ

2014-05-21 14:03 GMT+07:00 goods_buy . <goods_buy@hotmail.com>:
รับทาง EMS ครับ
ค่าส่ง  82 บาท

จาก: xxxx
วัน​ที่:21/05/2014 14:02 (GMT+07:00)
เรื่อง: Re: ตอบกลับ: ตอบกลับ: cloud ibox 3 S2+T2

รับของที่ไหนครับ ขอเบอร์โทรหน่อย ems ได้ไหมครับ

2014-05-21 12:55 GMT+07:00 goods_buy . <goods_buy@hotmail.com>:
ลองหาข้อมูลในเวปครับ

วัน​ที่:21/05/2014 12:14 (GMT+07:00)
เรื่อง: Re: ตอบกลับ: cloud ibox 3 S2+T2

ขอทราบรายละเอียดเพิ่มเติมตามที่ถามไปครับ

On 21 May 2014 12:08, "goods_buy ." <goods_buy@hotmail.com> wrote:

ราคา 3000 บาท
ไม่มีประกันครับ

วัน​ที่:21/05/2014 11:33 (GMT+07:00)
ถึง: goods_buy@hotmail.com
เรื่อง: cloud ibox 3 S2+T2

ขอทราบรายละเอียด ราคา และสามารถรับ tv digital ได้ครบไหมครับ
ลง image open pli ได้ไหมครับ ลง iptv เอง หรือใช้โปรแกรมเรียงช่อง Dreamboxediและ Dcc ได้เหมือน box ทั่วไปไหมครับ

pebhmoob
Full Member

« ตอบ #52 เมื่อ: 06, กรกฎาคม 2014, 12:48:23 pm »

คุณ ompron ขอบคุณครับ 
พอดีกว่าครับ  พูดมากไป อธิบายมากไป ก็เท่านั้นแหละครับ
เราค้าขายในเวป  เน้นสร้างชื่อเสียง เลี่ยงชื่อเสีย (แต่ก็คงมีเสียบ้าง)  ที่เหลือให้คนอื่นเขาตัดสินใจกันเองดีกว่าครับ

กระทู้โน้น ต่างคนก็ต่างเงียบไปแล้ว ไม่มีการตอบโต้เหตุผลกันอีก
พอวันนี้ ผมมาตั้งกระทู้ข้อมูลเกี่ยวกับงานซ่อม 
คนเราก็ตามมา โพสต์ตั้งแง่  เบี่ยงประเด็น อ้างอิงกลับไปกระทู้เดิม

ปากก็บอกว่า ไม่ถนัดภาษาอังกฤษ
แต่ดูการกระทำ ในโพสต์ที่ผ่าน ๆ มา  Like Like และก็ Like

ส่วนเรื่อง การถามอีเมล์ การตอบอีเมล์  อยากให้ลองคิดตามนะครับ
- คนส่งอีเมล์มาถาม 
- คนตอบเมล์ ก็ตอบอีเมล์กลับไป

- คนเดิมส่งอีเมล์มาถาม (โดยไม่มีคำตอบของอีกคน ซึ่งเรียกว่า ตอบกลับ หรือ reply)  นั่นแสดงให้ทางผู้ตอบเมล์ทราบว่า เขาไม่ได้อ่านคำตอบที่เราส่งไป (หากไม่เชื่อ ให้ย้อนกลับไปอ่านเมล์ในกระทู้ก่อน)
- คนตอบเมล์ ก็ตอบเมล์ด้วยคำตอบเดิมกลับไปอีกครั้ง

- คนเดิมส่งอีเมล์มาถาม (โดยไม่มีคำตอบของอีกคน ซึ่งเรียกว่า ตอบกลับ หรือ reply)  นั่นแสดงให้ทางผู้ตอบเมล์ทราบว่า เขาไม่ได้อ่านคำตอบที่เราส่งไป (หากไม่เชื่อ ให้ย้อนกลับไปอ่านเมล์ในกระทู้ก่อน)  เป็นรอบที่ 3 โดยไม่มีข้อมูลใดเลย
- คนตอบเมล์ ก็ตอบเมล์ด้วยคำตอบเดิมกลับไปอีกครั้ง พร้อมแนบข้อความไปว่า  ผมตอบรอบที่ 3 แล้วนะ  ถ้าส่งเมล์แบบเดิม ๆ กลับมาอีก ผมขอไม่ตอบอีเมล์ให้แล้วนะ

ท่านก็คิดดูกันเองละกัน  ดูเวลาในการตอบเมล์ ถามมาปุ๊บ ถ้าอยู่หน้าคอมพ์ ผมก็ต้องเข้าเวปต่างประเทศ  นั่ง copy วิธีการ  copy link เพื่ออ้างอิง แล้วส่งให้ผู้ถาม  เหตุที่ส่ง link ให้ด้วย เพื่อเป็นการยืนยัน ว่าผมไม่ได้มั่วนะ ทางโรงงานเข้าเขียนไว้ใน อินเตอร์เน็ต

ต้องยอมรับว่า เหนื่อยใจครับ อธิบายไป ก็ไม่มีผลดีอะไรขึ้นมา
แค่เรื่อง common sense

คนดีชอบแก้ไข....คนจังไรชอบแก้.....
หน้า: 1 2 [3] ขึ้นบน พิมพ์