ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 12:37:44 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  รบกวนสอบถาม เครื่อง viva a12
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถาม เครื่อง viva a12  (อ่าน 1547 ครั้ง)
wisak2556
Newbie
*

« เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2014, 07:54:00 am »

เครื่อง viva a12 รับช่องในกลุ่ม 3990v12000 (on tpbs) ภาพชัดเจน แต่เสียงกระตุก ขาดหายบ้างช่วง แต่พอลองเปลี่ยนเป็นเครื่อง s10 ดูได้ปกติ ภาพเสียงชัดเจน มันเป็นเพราะสาเหตุใดครับ พอมีทางแก้ไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Jackpa63
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2014, 08:57:29 am »

เป็นเหมือนกันเลย ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
dhanoo
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2014, 11:23:27 am »

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ
ตอนนี้ผมมีอยู่ 2 เครื่อง เป็น A11 แต่ก็เก็บเข้าตู้ไม่ได้ใช้ประมาณ 3 เดือน และ 2 -3 วัน ก่อน ลองเปิดเอามาใช้ดู ปรากฏว่ามีปัญหาคือ ที่ดาว thaicom Ku (true) ช่องรายการจะค้าง หรือเลื่อนไปช่องอื่นไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้ ต้องปิดเครื่องเปิดใหม่ ลองหลายครั้งแลัวอาการก็เหมือนเดิม ลองลง Frimware ใหม่ ( 3-4 ต้ว) อาการก็เหมือนเดิม เอาตัวที่2 มาลองก็เหมือนเดิม แต้ถ้าเป็นที่ดาวอื่น เช่น thaicom C NSS 6 Asiasat5
Vinasat จะไม่อาการดังกล่าว (ใช้ไดเส็ค 1.0 / 1x 4) เลยแก้ปัญหาไม่ได้ครับ

ท่านที่ใช้เครื่องรุ่นนี้อยู่ ลองมาช่วยแสดงความคิดเห็น / เสนอแนะด้วยก็ได้ ขอบคุณครับ

ส่วนอาการที่ ทั้ง 2 ท่าน บอก ลองลง Frimware ใหม่ โดยใช่ ผ่าน port USB คิดว่าคงหาย นะครับ
wisak2556
Newbie
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2014, 12:05:39 pm »

ลง Firmware 31-8-54  แล้ว อาการก็ยังเหมือนเดิม ภาพดูได้แต่เสียงขาดหาย บ้างครั้งเงียบไปเลยครับ ท่านใดพอมีทางแก้ไขรบกวนด้วยครับ
sailomza
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2014, 12:27:30 pm »

เป็นเหมือนกันครับ ผมมี A11HD A12HD เปิดดูได้ พอย้ายช่อง แฮงค์ เพิ่งเป็นเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว หาเฟิร์มแวร์ ก้อมีแต่ลิงค์ตายหมดแล้ว รบกวนท่าน dhanoo อัพเฟิร์มแวร์ ที่เมนูเป็นสีสรร สวยงามแล้วครับ fw 25-07-54 ไม่อยากใช้เมนูขาวดำ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Phukao
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, กรกฎาคม 2014, 12:47:39 pm »

เป็นเหมือนกันครับ ผมมี A11HD A12HD เปิดดูได้ พอย้ายช่อง แฮงค์ เพิ่งเป็นเมื่อสัปดาห์ที่แล้ว หาเฟิร์มแวร์ ก้อมีแต่ลิงค์ตายหมดแล้ว รบกวนท่าน dhanoo อัพเฟิร์มแวร์ ที่เมนูเป็นสีสรร สวยงามแล้วครับ fw 25-07-54 ไม่อยากใช้เมนูขาวดำ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ขอด้วยอีกคน ขอบคุณครับ
dhanoo
Special Member
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2014, 09:12:00 am »

ส่งเมล์มาครับ ที่ thanoo_m@hotmail เดี๋ยวจัดส่งให้
Phukao
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2014, 09:34:49 am »

ส่งเมล์มาครับ ที่ thanoo_m@hotmail เดี๋ยวจัดส่งให้
ผมส่งตามเมลนี้ไม่ได้ครับ ส่วนของผม pramot2788@gmail.com ขอบคุณครับ
ATOM 2547
Jr. Member
**

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2014, 01:59:06 pm »

ขอแสดงความคิดเห็นนะครับ
ตอนนี้ผมมีอยู่ 2 เครื่อง เป็น A11 แต่ก็เก็บเข้าตู้ไม่ได้ใช้ประมาณ 3 เดือน และ 2 -3 วัน ก่อน ลองเปิดเอามาใช้ดู ปรากฏว่ามีปัญหาคือ ที่ดาว thaicom Ku (true) ช่องรายการจะค้าง หรือเลื่อนไปช่องอื่นไม่ได้ ทำอะไรไม่ได้ ต้องปิดเครื่องเปิดใหม่ ลองหลายครั้งแลัวอาการก็เหมือนเดิม ลองลง Frimware ใหม่ ( 3-4 ต้ว) อาการก็เหมือนเดิม เอาตัวที่2 มาลองก็เหมือนเดิม แต้ถ้าเป็นที่ดาวอื่น เช่น thaicom C NSS 6 Asiasat5
Vinasat จะไม่อาการดังกล่าว (ใช้ไดเส็ค 1.0 / 1x 4) เลยแก้ปัญหาไม่ได้ครับ

ท่านที่ใช้เครื่องรุ่นนี้อยู่ ลองมาช่วยแสดงความคิดเห็น / เสนอแนะด้วยก็ได้ ขอบคุณครับ

ส่วนอาการที่ ทั้ง 2 ท่าน บอก ลองลง Frimware ใหม่ โดยใช่ ผ่าน port USB คิดว่าคงหาย นะครับ

ของผมก็เป็น อาการเดียวกันเลยครับ
ช่องที่กรอก Biss อื่นๆก็เปลี่ยนช่องลื่นปรกติดี

ปล.ที่ 11542 ของ ses8 ก็ดูช่อง TPBS HD กับ Nation ไม่ได้ด้วยครับ
wisak2556
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, กรกฎาคม 2014, 04:12:58 pm »

ผมส่งตามเมลนี้ไม่ได้เหมือนกันครับ ส่วนของผม wisak2556@gmail.com ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์