ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, เมษายน 2024, 11:31:34 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  แนะนำ app ล่าดาวเทียม ใช้กับ Android Smartphone
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนะนำ app ล่าดาวเทียม ใช้กับ Android Smartphone  (อ่าน 3454 ครั้ง)
Songkla1951
Sr. Member

« เมื่อ: 22, สิงหาคม 2014, 07:11:11 pm »

มาทำความรู้จักกับ app SatFinder ค้นหาดาวเทียม บนมือถือ แอนดรอยด์ กันครับ ไปหา download ได้จาก PlayStore ของ google มาลงไว้ในมือถือก่อน ในภาพเป็น เป็นรูปจานดาวเทียมขาวๆนั่นแหละ

เปิด app ขึ้นมา ไปที่แว่นขยายด้านบน คลิกที่แว่นขยายเพื่อใส่ชื่อดาวเทียม ที่ต้องการค้นหา ลองพิมพ์คำว่า Thaicom 5/6 แล้ว Search จะได้ตำแหน่งดาวเทียม Thaicom จะได้ผลลัพธ์ ว่าดาวอยู่ที่ตำแหน่ง
78.5 E มุมกวาด (Azimuth) = 239.2 องศา มุมเงย (Elevation) = 59.9 องศา และ  องศาของ LNB = 56.5 องศา ส่วนด้านบนจะเป็นพิกัดทางแผนที่ในตำแหน่งปัจจุบันที่ท่านไปยืนค้นหาดาวดวงนี้ จะบอก
ตำบล ถิ่นที่อยู่ อำเภอ และ จังหวัดให้ด้วย (เครื่องต้องมีระบบ GPS ที่เปิดให้ค้นหาตำแหน่งปัจจุบันด้วยนะครับ) ลูกศรที่เห็นทำหน้าที่เป็นเข็มทิศ เมื่อคุณหมุนโทรศัพท์ไปในทิศต่างๆ ตัวเลขจะเปลี่ยน ลองหมุนไปจนตรง หรือใกล้เคียงตำแหน่งมุมกวาด 239.2 องศา ของดาว Thaicom ตัวเลขจะเปลี่ยนจาก สีขาว มาเป็น สีเขียว แสดงว่าเป็นตำแหน่งที่ถูกต้องแล้ว

จากนั้นให้ทำการปรับมุมก้ม หรือ มุมเงยตามสะดวกได้เลยครับ หรือ ถ้าต้องการให้มีรายละเอียดที่ชัดเจนขึ้นไปอีก โดยไม่สนใจค่าเน็ตจากมือถือจะวิ่งปรู๊ด ตอนบิลล์มา ก็ให้แตะที่ รูปแผนที่ ตรงมุมบนขวามือ จะได้ภาพแผนที่ดาวเทียม อย่างสวยตาม ภาพด้านล่างเลยครับ

จะเห็นภาพกรวยสีเขียว กะ เส้นสีแดง (เส้นสีแดงเป็นตำแหน่งทิศทางของดาวเทียม ส่วนกรวยสีเขียว แสดงตำแหน่ง เข็มทิศบนมือถือของท่าน ให้หมุนโทรศัพท์ จนกรวยสีเขียวมาทับกับเส้นสีแดง ตามภาพด้านล่าง

คุณจะได้ตำแหน่ง Thaicom 5/6 ที่ถูกต้องแล้ว จากนั้นเป็นขั้นตอนของการปรับละเอียด ตามสูตร ของใครของมันต่อไปครับ ขอให้โชคดี ร่ำรวยๆ กันทุกๆคนนะครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
CHITSANUPONG
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2014, 07:28:09 pm »

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2014, 07:54:50 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ

anuchu
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2014, 09:08:19 pm »

ขอบคุณมากครับ
suvan
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2014, 09:54:49 pm »

ขอบคุณมากๆ สำหรับข้อมูลครับ
socity
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2014, 10:30:26 pm »

ขอบคุณครับ
pom49
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2014, 10:47:29 pm »

มีประโยชน์มากเลย ขอบคุณครับ
mhoowan2007
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 22, สิงหาคม 2014, 10:53:04 pm »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆครับ จะได้มีตัวช่วยสำหรับการล่าดาว
THEONLYONE
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2014, 07:20:58 am »

ขอคุณสำหรับข้อมูลดีๆ ที่นำมาบอก  อย่างนี้สิ ถึงเรียกทำดี
artwera
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2014, 08:21:51 am »

ผมใช้ app นี้ ประจำ เคยใช้กับลูกค้ากับลูกค้าเก่า ที่เคยดูช่อง gmm (กล่อง สมารท์)ได้ โทรมาบอกว่า ดูไม่ได้ แต่ช่องอื่นดูได้
เลยใช้ app นี้ ช่วย ส่องไปเจอ ใบไม้ บัง (หน้าฝน งอกงามดี) เลยย้ายจาน หลบ กลับมา ดูได้ เหมือนเดิม แจ่ม
 แต่ gps ผม ขึ้น ช้ามากๆ (เป็นเพราะเครื่อง หรือ เดรือข่าย ไม่รู้)
dragonball
Special Member
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 23, สิงหาคม 2014, 10:26:56 am »

ขอบคุณครับ
ironhorse
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 24, สิงหาคม 2014, 11:16:48 am »

ขอบคุณมากครับ
boem_sat
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 28, สิงหาคม 2014, 08:48:31 am »

ลองแล้ว เครื่องผมใช้ไม่ได้(AIS LAVA4.5) โทรศัพท์ผมราคาหลังพัน คงต้องใช้หลักหมื่น น่าจะใช้ได้
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์