ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 11:00:24 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  Gmmz HD กล่องขาว ต่อกับจอแก้วอย่างไร
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: Gmmz HD กล่องขาว ต่อกับจอแก้วอย่างไร  (อ่าน 3292 ครั้ง)
chokelfc
Special Member
*

« เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 01:10:48 pm »

ปกติใช้กับ LED ดูผ่านสาย hdmi ไม่มีปัญหาอะไรืตอนนี้มาบ้าน ตจว หลายวัน ที่บ้านใช้จอแก้ว เลยซื้อสาย AV แบบหัวเป็นหัวแจ็คเสีย ปลายออก เหลืองแดงขาว 3 เส้น ปรากฎต่อแล้ว ภาพเสียงไม่มาเลย ต้องเซ็ตอะไรเพิ่มเติมมั้ยครับ ไม่มีภาพไรออกหน้าจอเลยตอนนี้ครับ ช่วยหน่อยครับ เอากล่องมาเพื่อดูบอลโดยเฉพาะเลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
naiphan
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 01:22:01 pm »

ปกติใช้กับ LED ดูผ่านสาย hdmi ไม่มีปัญหาอะไรืตอนนี้มาบ้าน ตจว หลายวัน ที่บ้านใช้จอแก้ว เลยซื้อสาย AV แบบหัวเป็นหัวแจ็คเสีย ปลายออก เหลืองแดงขาว 3 เส้น ปรากฎต่อแล้ว ภาพเสียงไม่มาเลย ต้องเซ็ตอะไรเพิ่มเติมมั้ยครับ ไม่มีภาพไรออกหน้าจอเลยตอนนี้ครับ ช่วยหน่อยครับ เอากล่องมาเพื่อดูบอลโดยเฉพาะเลย

ผมเคยลองใช้ต้องขยับเเจ็คสายเสียบที่กล่องเอาครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pipat
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 01:33:08 pm »

สายแบบนี้จะมีของ PSI อีกยี่ห้อนึงนะครับ
ผมมีสาย 2 เส้นของ GMMZ/PSI ตอนนั้นเห็นสายเหมือนกัน เลยลองเอามาเสียบกับใช้ไม่ได้ แต่ไงลองขยับดูครับ
Songkla1951
Sr. Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 01:35:38 pm »

เตยลองเหมือนกัน มีเสียงออก ข้างเดียวซะงั้น แม้ว่าจะตั้งเป็น STEREO ก้อตาม มันห่วยตรงนี้แหละ จะประหยัดอะไรนักหนา กะอีแค่ AV OUT เพียง 3 ปุ่ม ทำให้มาเลยก้อไม่ได้ เจือกไปแถม AV JACK มาแทน ต้องขยับแล้วขยับอีก เสียบลึกไป (เสียบให้มิดด้าม) ก็ใช้ไม่ได้ เวรจริง !!!
Songkla1951
Sr. Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 01:40:04 pm »

ควักกระเป๋าหาซื้อตัวนี้มาใช้ได้ครับ 750 บาท ตามห้างดัง (HDMI TO AV CONVERTER)
pipat
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 01:42:15 pm »

สายแบบนี้จะมีของ PSI อีกยี่ห้อนึงนะครับ
ผมมีสาย 2 เส้นของ GMMZ/PSI ตอนนั้นเห็นสายเหมือนกัน เลยลองเอามาเสียบกับใช้ไม่ได้ แต่ไงลองขยับดูครับ

สาย GMMZ ที่มากับเครื่องไม่มีปัญหาครับ ไม่ต้องตั้งค่าอะไร แต่ให้กดเข้าไปลึกจนสุดก็ใช้ได้ ส่วน สาย PSI ผมเคยลองแล้วใช้ไม่ได้
dk
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 01:47:12 pm »

ให้ลองเอาแจ๊คสีแดงหรือขาวมาใส่แทนสีเหลืองดูครับ
ompron
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 01:49:48 pm »

ผมเคยเจอ สายสัญญาณภาพ บางทีไม่ตรงสายเหลือง มันไปอยู่ที่สายแดงหรือขาวก็ได้ ลองสลับกันดูคับ...

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 01:51:24 pm »

ให้ลองเอาแจ๊คสีแดงหรือขาวมาใส่แทนสีเหลืองดูครับ
ใช่ครับ..บางสายก็จะสลับขั้วกัน

bkbaihor
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 02:12:31 pm »

เจอกับตัวครับสายที่gmmให้มาหัวเสียบจะยาวกว่าที่มีขายทั้วไปครับเหมือนกับผลิตมาเฉพาะแถมหลวม
ต้องขยับ ผมซื้อใหม่โดยเอาสายที่ให้มาไปเทียบที่บ้านหม้อ
chokelfc
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 02:21:37 pm »

ขยับแล้วขยับอีก สลับกันหมดแล้วก็ไม่มาทั้งภาพและเสียง มาต่างจังหวัด หาซื้อใหม่คงยาก เพลียเลย GMMZ HD
ompron
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 02:33:52 pm »

ขยับแล้วขยับอีก สลับกันหมดแล้วก็ไม่มาทั้งภาพและเสียง มาต่างจังหวัด หาซื้อใหม่คงยาก เพลียเลย GMMZ HD
ที่ช่องทีวีมี พลอต comonent มั้ย สายHDMI>COMMONENT ผมเห็นบ้านหม้อมีขายเยอะเยะ หรือตามห้างไอที ทั่วไปก็น่าจะมีนะคับ..

championred11
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 02:38:37 pm »

แนะนำอีกคนครับ สายแบบนี้ ถ้าซื้อราคาถูกก็จะเจอสภาพนั้น สลับสีผมเจอมาแล้ว  ทุกเส้น เหลืองเป็นเสียง  ขาวหรือ แดง เป็นภาพ
ต้องซื้อดีๆ ไปเลย หรือไม่ก็เอาเส้นที่แถมมากับเครื่อง มีให้อยู่แล้วนิครับ  ผมต่อก็ปกติดี กับที่แถมในกล่อง
championred11
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 02:44:16 pm »

อีกอย่างที่เจอคือ ฝั่งที่เป็น แจ็ค 3.5 *ลองอย่าเสียบให้สุด เสียบแค่ครึ่งนึงดู ให้ลองนะครับ เพราะสาย มันไม่ดีบางเส้น ผมใช้เครื่อง TV  ที่เป็นเครื่อง vcd  มีจอ เสียบ av  แบบเดียวกัน ไปหาสัญญาณ บนหลังคา ก็เสียบสายแบบนี้ภาพถึงจะมา เสียบมิด ภาพไม่มา พอดูแก้ขัด ได้ตอนตั้งจาน
click
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 02:46:19 pm »

เปิดฝาบัดกรีตรงๆเลย....ได้ดู...

chokelfc
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 02:49:26 pm »

ตอนนี้ อยู่ ตจว แล้ว สายที่แถมมาก็ไม่ไดัเอามา เลยไปซื้อสายที่ห้างบิ๊กซี นึกว่าจะใช้ได้  เย็นนี้อาจลองไปหาจากร้านขายจานดูครับ ขอบพระคุณ ทุกคำเสนอแนะครับ
pipat
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 02:54:41 pm »

เมื่อกี้ผมลองเส้นที่ไม่ใช่ของ GMM ดูแล้ว ปรากฎว่าได้นะครับ ขยับนิดหน่อย ไม่ดันไปจนสุด จะมีจังหวะนึงที่ดูได้ ส่วนสาย GMM ต้องดันเข้าให้สุดครับ
kaijae
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 03:31:38 pm »

เปิดฝาบัดกรีตรงๆเลย....ได้ดู...

หรือไม่ก็พังไปเลย หึหึ

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 20, กันยายน 2014, 10:39:21 pm »

หรือไม่ก็พังไปเลย หึหึ
เอางั้นเลยรึ พังแล้วเอาซากมาขายประชดเลย

chaiphuket
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 22, กันยายน 2014, 01:18:19 pm »

สายที่แถมมาในกล่องใช้งานได้ครับ และสายมินิ av 3.5" จะมีด้วยกันสี่ขั้วนะครับ คือ gnd L R Video ครับ
ตำแหน่งขั้วแต่ละยี่ห้อไม่เหมือนกันครับ เวลาไปซื้อสายต้องเลือกแบบที่ขั้วตรงกันนะครับ หรือว่าเอาสายเก่ามาวัดตำแหน่งขาต่างๆด้วยมัลติมิเตอร์ดูก่อนครับ เวลาไปซื้อก็ต้องขอวัดสายก่อนจ่ายเงินด้วยครับ
ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์