ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 02:03:11 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จะเริ่มนับ 1 ใหม่กะการติดจานดาวเทียมคับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จะเริ่มนับ 1 ใหม่กะการติดจานดาวเทียมคับ  (อ่าน 2208 ครั้ง)
noappear
Special Member
*

« เมื่อ: 23, กันยายน 2014, 12:53:23 pm »

ตอนนี้อยากเริ่มทำระบบใหม่กะจานที่บ้านคับ
ชั่วโมงนี้สำหรับจาน KU ติดตั้งเองเพื่อดูในบ้าน
เน้นดู 3 5 7 9 หนังจีน หนังเกาหลี ฝรั่งซีรีส์
ไม่เน้นเพลง ไม่เน้นกีฬา ไม่เน้นเกมโชว์ และตลก
อยากทราบว่ากล่อง 2 ยังจะน่าเล่นอยู่มั้ยคับ
ตอนนี้ผมมีการ์ดอยู่ 2 ใบ ไม่น่าจะหาเพิ่มได้ด้วย
เลยเริ่มคิดๆ ว่าผมควรมองหากล่องอื่นๆ ดีกว่ามั้ย
แล้วจิงๆ นอกจากการตั้งจานหันหน้าไปหา 2 แล้วเนี่ย
พวกจานส้ม  เค้าตั้งเหมือนจาน 2 เลยป่าวคับ
สรุปๆ คือ
1 จานที่บ้านตอนนี้ผมยังควรมีจาน 2 ใบเดียวมั้ย หรือควรจะต้องมีจานไรเพิ่มป่าวคับ
2 บ้านผมย้งไม่มีเน็ต และยังไม่พร้อมกะรายเดือนประเภทต่างๆ ผมควรหากล่องไรที่ตอบโจทย์ผมได้คับ
3 ที่บ้านผมมี db 500s อีกบานเลยคับ ผมจะเอากล่อง 500s มาทำประโยชน์ไรกะงานนี้ได้ม่างคับ
4 การติดตั้งจานมากกว่า 1 ใบ ผมควรจะหา multi switch แบบไหนมาใช้ และต้อง set ค่ายังไงถึงจะดีคับ
5 กล่อง 2 psi  gmm mini sunbox ที่ผมใช้ตอนนี้ มันยังไม่ตอบโจทย์ผมเหมือนกันคับ หรือว่าจะต้องเน้นไปจบรายเดือนจิงๆ
ุ6 ถ้าเอาเสาอากาศ digital มารวมสัญญาณกับจานดาวเทียม หลายๆ ใบ ผมต้องทำไงดีคับ

จะตอบกว้างๆ หรือเปน link ก็ยินดีหมดนะคับ จิงๆ คือตอนนี้ผมห่างวงการนี้มานานมาก จนผมเริ่มจะงงๆ กับการถามปัญหา
แต่ที่ต้องรบกวนเพราะช่วงนี้กำลังต่อเติมบ้านใหม่ พ่อแม่เค้าอยากได้แบบสายเดียวมาทุกอย่าง ทั้ง digital analog จานดาวเทียม
ผมเลยงง (ขั้นสุด) ละคับ เพราะระบบบ้านเราตอนนี้เยอะมากจิงๆ

ขอบคุณคับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
budsop
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 23, กันยายน 2014, 01:10:48 pm »

แบ่ง DB ให้ผมสัก 1 ตัว ได้ป่าวครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
mamaman
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 23, กันยายน 2014, 01:22:46 pm »

ตอบเเบบผมตอบนะเพระคำถามคุณอ่านดูเเล้วเหมือนมีความมีความต้องการมากเเต่อยากจ่ายน้อยที่สุดซึ่งส่วนมากเเบบนี้มันมักจะเดินคู่ขนานกัน
1.ควรมีมากกว่า 2 จาน เพื่อสนองความต้องการตัวเอง
2.กล่องทรู กล่องไอพีเอ็ม กล่องจีเอ็มเอ็ม กล่องดิจิตอล กล่องวันบ๊อก เเบบไม่เสียรายเดือน
3.ซื้อการ์ดทรูมาเสียบเเละหรือหาซอฟเเวร์มาลง ถ้ามีมากเกินก็ขายบ้าง
4.มัลติสวิชท์เเบบ 5*6 อันนี้เอาไว้ดูหลายจุด ไดเเซกอย่างน้อย 4*1 อันนี้เอาไว้รวมสัญญาณ เผื่อดูหลายดวง การเซตค่าโดยดูคู่มือ
5.ถ้ามีเงินเหลือใช้ก็เติมเงินของอากู๋ เฮียฮ้อ เจ้าซัว เลือกเอา
6.ซื้ออุปกรณ์รวมสัญญาณ มีเนตเสิร์ชกูเกิ้ลดูเอา
kaijae
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 23, กันยายน 2014, 06:30:35 pm »

ตอบเเบบผมตอบนะเพระคำถามคุณอ่านดูเเล้วเหมือนมีความมีความต้องการมากเเต่อยากจ่ายน้อยที่สุดซึ่งส่วนมากเเบบนี้มันมักจะเดินคู่ขนานกัน
1.ควรมีมากกว่า 2 จาน เพื่อสนองความต้องการตัวเอง
2.กล่องทรู กล่องไอพีเอ็ม กล่องจีเอ็มเอ็ม กล่องดิจิตอล กล่องวันบ๊อก เเบบไม่เสียรายเดือน
3.ซื้อการ์ดทรูมาเสียบเเละหรือหาซอฟเเวร์มาลง ถ้ามีมากเกินก็ขายบ้าง
4.มัลติสวิชท์เเบบ 5*6 อันนี้เอาไว้ดูหลายจุด ไดเเซกอย่างน้อย 4*1 อันนี้เอาไว้รวมสัญญาณ เผื่อดูหลายดวง การเซตค่าโดยดูคู่มือ
5.ถ้ามีเงินเหลือใช้ก็เติมเงินของอากู๋ เฮียฮ้อ เจ้าซัว เลือกเอา
6.ซื้ออุปกรณ์รวมสัญญาณ มีเนตเสิร์ชกูเกิ้ลดูเอา

เห็นด้วยเลยครับ แสดงว่า จขกท.เคยเล่นเครื่องเสียงมาก่อน (หรือเปล่า) สใตล์คำถามจึงออกแนวเหมือนกัน จ่ายน้อยแต่อยากได้มากที่สุด คงไม่มีหรอกครับ ของทุกอย่างต้องลงทุนมากน้อยแล้วแค่กำลังทรัพย์ เพราะฉนั้น เอาเท่าที่เราต้องการในสิงที่เป็นไปได้มากว่าครับ พยายามตัดไอ้ที่ไม่จำเป็นออกไปก่อน แล้วค่อยปรับปรุงทีหลังได้

เน้นดู 3 5 7 9 หนังจีน หนังเกาหลี ฝรั่งซีรีส์...........กล่องทรูกล่องเดียวเอาอยู่แล้วครับ ไม่มีรายเดือน ใชการ์ดแบบซื้อขาดพอแล้ว ตอบโจทย์ได้หมดแล้วครับ
ไม่เน้นเพลง ไม่เน้นกีฬา ไม่เน้นเกมโชว์ และตลก

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24, กันยายน 2014, 01:32:51 pm »

กำลังทำบ้าน ยิ่งต้องคุยให้ถูก พร้อมวางระบบให้ดี มิเช่นนั้น จะได้ไม่ครบตามต้องการ หรือไม่ ก็รื้อเพื่อใส่สิ่งที่ต้องการเข้าไปให้ครบ ของดีอย่าประหยัด เพราะมันจะอยู่กับเราจนพัง ถ้าคิดประหยัดมันก็จะหมดอายุขัยไวก่อนเรา ที่สำคัญอีกอย่างสายสัญญาณเดินภายในบ้าน เดินเอง หรือจากผู้รับเหมา เลือกสายที่มีคุณภาพสูงที่สุด และของแท้ แบรนด์ไม่ใช่สิ่งสำคัญ ที่สำคัญคือแกนทองแดง ได้บริสุทธิ์ ๓๐% มั๊ย ความโตแกน .๓ มม. มั๊ย เป็นแกนแบบลวดเคลือบทองแดง หรือ แกนทองแดงแท้ ถ้าได้อย่างนั้น ใช้สิบปีสัญญาณไม่มีตก

HD
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 24, กันยายน 2014, 03:06:32 pm »

เน้นดู 3 5 7 9 หนังจีน หนังเกาหลี ฝรั่งซีรีส์

True และ กางปลา ที่มีอยู่แล้ว ยังไม่พอหรือครับ มันก็ดูได้หมดแล้วนี่ ในระบบที่่ท่านมีอยู่

noappear
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 08:20:53 am »

ขอบคุณทุกกระทู้คับ
คือแบบว่า
1 เรื่องเครื่ิองเสียงคือใช่คับ เล่นนานแล้วคับ ทั้งรถแลับ้าน พอเลิดแล้วของก้อกองบานเลยคับ T_T
2 ช่วงก่อนตั้งแต่พี่สองเค้าอัพบ้านเค้าใหม่ส่งผลให้ผมวุ่นเรื่องอัพกล่องจนิบื่อขั้นสุดคับ เลยเลิกกันขาดเลยคับ ไม่ตามข่าวต่อ
3 ผมเพิ่งเข้ามาตาม tv hd ช่วงนี้เองคับ เท่าที่ทราบคือ ถ้าช่อง 3analog ดูได้ ผมก้อดู hd ได้ (กทม) แต่ที่ผมเหนชัดๆ คือ ผมไม่สามารถรวมสัญญาณจานดาวเทียมมันรวมกะ hd แล้วต้องไป splitt ออกที่ปลายทางคับ อยากทราบว่า มันมีวิธีอื่นที่จบกว่าวิธีนี้มั้ยคับ เพราะเหน db เค้าว่าต่อ hd ได้ จะได้กลับไปลองคับ
4 ผมเคยติดเฉพาะจานพี่สองคับ เลยจะพอมีประสบการณ์กะกล่ิงที่รับจานพี่สองได้ พวกอากู๋ เฮียฮ้อ ไรแบบนี้ละคับ แต่ส่วนตัวผมตอนนี้หลักๆ ก้ออาศัยเทาแดง ยิ่งช่วงนี้มีโปรฯ จัด โนเ...จ ฟรีด้วย เลยขยันดูคับ หลักๆ ตอนนี้ก้อดู fox red คับ ตอนนี้เลยอยากถามเรื่องจานอื่นบ้างว่าจานไหนในตลาดตอนนี้ฮิตๆ บ้างอะคับ เช่น จานส้ม หรือต้องไปจานดำเลย จิงๆ ผมค่อนข้างกลัวจาน ดำ เพราะจานแพง ขนาดมันใหญ่น่าจะติดยากคับ ของพวกนี้ปกติผมจะทำเองคับ สุดท้ายเลยเปนแค่จาน 2 แต่ตอนนี้ใจเริ่มเปิดอยากหัดติดจานอื่นๆบ้าง ผมควรเริ่มใบไหนก่อนดีคับ
5 อยากทราบพวกวิธี set multi switch กะกล่องรับแบบคนที่ไม่เข้าใจ เรียนรุอะคับ จากอดีตที่ผ่านผมลอกการบ้านจากในนี้ แต่พอเลิกจนจะกลับมาเล่นต่อกลายเปนผมต่องนับ 1 ใหม่ คราวนี่ ผมิลยอยากได้ พื้นฐานติดตัวบ้างอะคับ ผมควรจะต้องไปทางไหนดีคับ
รบกวนแนะนำด้วยคับ
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 28, กันยายน 2014, 06:11:05 pm »

ไปอบรมติดจานกับไทยแซท วันเดียวจบ ก็รู้เรื่อง ติดจานเองได้ทุกดาวแล้ว ที่เหลือลงมือทำ

pipat
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 04, ตุลาคม 2014, 10:56:09 am »

ค้นหาอาจารย์ goo ดูครับ ถ้าเคยลอกการบ้านแล้วน่าจะเข้าใจได้ไม่ยาก
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์