ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 11:51:55 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: HDCableมีชื่อเสียงมายาวนาน ไม่ทิ้งลูกค้า ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ซื้อจานเปล่าทรู
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อจานเปล่าทรู  (อ่าน 4603 ครั้ง)
srw
Special Member
*

« เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 12:51:38 pm »

ซื้อจานเปล่าทรู มาเกือบอาทิตย์ ยังไม่ได้ติดตั้ง เนื่องจากก้านขา L รูน๊อตยึดจานด้านหลัง เจาะไม่ตรงกัน ใส่ขา L ไม่ได้   ทางร้านไม่รับคืน  จะเจาะใหม่กลัวไม่ได้ระยะโฟกัส จะมีวิธีดัดแปลงได้ไหมครับ
http://www.one2up.com/view_content.php?content_ID=937648
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

pipat
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 01:03:49 pm »

ได้อยู่แล้วครับ แต่ขาที่ท่านได้มามันใช่รุ่นของมันหรือเปล่า ต้องเช็คหน้าจานชุดนี้ว่าขาเป็นอย่างไร ผมมีจานแดงรุ่นเก่าเหมือนกันแต่ขาแตกต่างกัน
ส่วนร้านนั้นก็เลิกซื้อไปเลยครับ =^_^=
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Kittipong
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 01:22:20 pm »

ลองกลับไปที่ร้านอีกครั้ง ขอเปลี่ยนจานหรือเฉพาะขา L ผมคิดว่าได้นะครับ (หรือให้ทางร้านประกอบจานให้เลย)
อย่าลืมบันทึก VDO การเจรจาได้ด้วย (ป้องกันถ้าไม่รับเปลี่ยนเราก็ใช้ VDO เล่นงานได้)
click
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 01:43:33 pm »

ประกอบดูครับ...ลองหาสัญาณดูว่า 1อาทิตย์มันจะมีสัญญาณมาให้เห็นไหม....

budsop
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 02:18:41 pm »

ใส่ เลย ท่าน 1 รู ก็ใช้ได้ ไม่มีแรงประทะ ผมก็ใส่รูเดียว หมดห่วง
kaijae
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 02:37:37 pm »

ซื้อจานเปล่าทรู มาเกือบอาทิตย์ ยังไม่ได้ติดตั้ง เนื่องจากก้านขา L รูน๊อตยึดจานด้านหลัง เจาะไม่ตรงกัน ใส่ขา L ไม่ได้   ทางร้านไม่รับคืน  จะเจาะใหม่กลัวไม่ได้ระยะโฟกัส จะมีวิธีดัดแปลงได้ไหมครับ
http://www.one2up.com/view_content.php?content_ID=937648

เจาะเพิ่มอีกรูด๊กว่า ว่าแต่มันหลงตามาได้ใง

x-men
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 03:07:11 pm »

แล้วรูล่างเอาไว้ทำไรหว่า

มาร์ครูง่ายๆหาแป้งทาตัวละลายน้ำป้ายตรงรูน๊อตตัวล่าง แล้วใส่แขนยึดน๊อตตัวบน แล้วถอดออก ตรงรูน๊อตไม่ติดแป้งก็เจาะตามนั้น ใหญ่นิดหน่อยไม่น่ามีปัญหาเพราะมีร่องบังคับเอาไว้อยู่แล้ว
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 03:15:23 pm »

แบบนนี้ถ้าต้องการยังเจาะได้  ของผมมีใบนึงมี 2 รู แต่ความห่างของรูไม่เท่ากันมันเยื้องไปนิดหมดสิทธิ์เจาะเลย

atisat55
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 03:16:22 pm »

อยู่ที่ไหนครับท่าน  เปลียนที่ร้านผมได้  เอาคอมาวัดด้วย

budsop
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 03:29:27 pm »

อยู่ไกล้ผมก็ดีน่ะ ผมมีสว่างเจาะให้เลย
ompron
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 03:36:35 pm »

เมื่อหลายปีก่อน ผมเคยซื้อมาจากบ้านหม้อ 4ชุด ร้านตรงข้ามกับซอยขายราดหน้า-ข้าวหมูแดง กลับมาถึงบ้าน โอ้!แม้เจ้า ขาหัวLNBผิดรุ่นเหมือนกับจขท.เลย เอาไปเปลี่ยน เอาไบเส็รจให้ดู เจ้าของร้านอาซิ้มคนจีน ฉีกใบเสร็จทิ้งเลย บอกผมว่าไม่ได้ซื้อที่ร้านนี้อย่ามามั่ว...อึ้งไปเลย(สมัยนั้นเคยซื้อของร้านนี้ประจำคงหลายหมื่นละมั้ง)ตั้งแต่นั้นมาไม่เคยผ่านอีกเลย...
ผมใช้วิธีเจาะรูเพิ่ม ใช้รูบนเป็นหลัก ก็ใช้ได้คับ เป็นช่างเองปรับไม่ยาก ถึงจะไม่ตรงรุ่น....เอิ้กๆๆ(@_@)

microfone
Newbie
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 09:14:48 pm »

จานแดงทรู ที่เคยเจอจะมีคอสั้น กับคอยาว ขา feed ของใครของมัน ถ้าผิดรุ่นโฟกัสมันจะเพี้ยนไป
จานคอสั้น จานจะออกกลม ๆ ส่วนจานคอยาวจะออกเรียวว่า

จากรูปจานน่าจะเป็นคอสั้น แต่ขาใช้กับจานคอยาว
kaijae
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 10:11:33 pm »

จานแดงทรู ที่เคยเจอจะมีคอสั้น กับคอยาว ขา feed ของใครของมัน ถ้าผิดรุ่นโฟกัสมันจะเพี้ยนไป
จานคอสั้น จานจะออกกลม ๆ ส่วนจานคอยาวจะออกเรียวว่า

จากรูปจานน่าจะเป็นคอสั้น แต่ขาใช้กับจานคอยาว

คอสั้น

คอยาว

สังเกตุรูใส่น๊อททั้ง 4 ตัว ตำแหน่งรู ไม่เหมือนกัน

dargon7
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 08, ตุลาคม 2014, 10:21:48 pm »

เป็นร้านค้าควรเช็คให้ดีก่อน คนซื้อส่วนใหญ่ก็ไม่คิดว่าจะได้อย่างนี้ มันเสียเวลาแล้วเซ็งด้วย
mc_samrong
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2014, 09:14:10 am »

อยู่ที่ไหนครับท่าน  เปลียนที่ร้านผมได้  เอาคอมาวัดด้วย

สุดยอดเลยท่านติ ไม่ได้ซื้อจากที่ร้าน แต่ก็ดูแลให้ เยี่ยมจริงๆ
atisat55
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2014, 09:35:23 am »

สุดยอดเลยท่านติ ไม่ได้ซื้อจากที่ร้าน แต่ก็ดูแลให้ เยี่ยมจริงๆ

ไม่ได้ใจดี ขนาดนั้นนน  ตัวผมเองก็มีปัญหาเรื่องคอจานทรู
ถ้าหากเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอาจจะทำให้ชุดที่มีปัญหาใช้งานได้
จริงๆแล้ว คอจานทรู มี 4 แบบ นะครับ ซื้อมาหลายที่ไม่มีทางรู้หรอกว่าผิดมาจากทางไหน
เรื่องเล็กๆน้อยๆ ถ้าช่วยกันได้ก็ช่วยกันไปครับ วันหน้าจะได้หลอกคุณง่ายขึ้น555

pipat
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2014, 10:12:49 am »

ไม่ได้ใจดี ขนาดนั้นนน  ตัวผมเองก็มีปัญหาเรื่องคอจานทรู
ถ้าหากเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาอาจจะทำให้ชุดที่มีปัญหาใช้งานได้
จริงๆแล้ว คอจานทรู มี 4 แบบ นะครับ ซื้อมาหลายที่ไม่มีทางรู้หรอกว่าผิดมาจากทางไหน
เรื่องเล็กๆน้อยๆ ถ้าช่วยกันได้ก็ช่วยกันไปครับ วันหน้าจะได้หลอกคุณง่ายขึ้น555

อย่างนี้ผมก็เป็นคนนึงที่โดนท่านติ หลอกละสิ แต่ยินดีให้หรอกครับ 555 =^_^=
pipat
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2014, 10:17:27 am »

ฝากเจ้า่ของกระทู้เช็คระยะโฟกัสด้วยนะครับ ถ้าเป็นแบบนี้น่าจะคนละรุ่นแล้วละ
ผมเคยเจอระยะโฟกัสมันก็ไม่เท่ากันด้วยเพราะดูจากขายึด เคยลองเอามาเทียบแล้วองศายังไม่เท่ากันเลย แต่ถ้าเท่ากันก็ดีไปครับ
manituru
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2014, 10:29:18 am »

ผมก็เคยปัญหานี้ ถ้าส่งไปเปลียนก็คงไม่คุ้ม ก็ต้องแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้ากันไป โดยเจาะรูใหม่บ้าง พอนำไปติดตั้ง ค่อยๆหาสัญญาณ มันก็เจอนะครับ อาจจะไม่ได้มาตรฐาน แต่ก็ใช้ได้ครับ
srw
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 09, ตุลาคม 2014, 12:49:27 pm »

คำแนะนำต่าง ๆ ผมขอขอบคุณเพื่อนทุก ๆ ท่านมากครับ วันเสาร์จะเข้าไปเปลี่ยนใหม่อีกรอบครับ ว่าจะเปลี่ยนให้หรือไม่  เพราะทำอะไรไม่ได้เลยไม่ได้ระยะโฟกัส ตอนที่ซื้อมา มันอยู่ในห่อพาสติกมองไม่เห็นแกะออกมาไม่ได้เทปใสพันแน่นมากครับ เป็นชุดจาน 75 ซม ซื่อที่ร้านในตัวเมืองพิษณุโลก  และขอบคุณท่าน atisat55 ครับที่รับเปลี่ยน แต่มันไกลค่าขนส่งไม่คุ้มครับ

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์