ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 04:48:14 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ปัญหาเชื่อมต่อสายจากเพดาน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเชื่อมต่อสายจากเพดาน  (อ่าน 3574 ครั้ง)
kamat
Hero Member

« เมื่อ: 10, ตุลาคม 2014, 10:07:55 am »

-ผมติดจานส้มเชื่อมต่อจานชั้นสองลงมาห้องโถง วันที่ไปติดสัญญาณดูได้ปกติ แต่พออีกสองวัน เขาโทรมาบอกว่าดูไม่ได้ไม่มีสัญญาณช่างมาดูให้หน่อย
-ผมไปรีบไปดู ปรากฏว่าสายช๊อดกัน ผมขึ้นไปตรวจสอบบนเพดาน ตัดต่อสายใหม่ทั้งหมด (เชื่อมต่อสายห้องเดียวไม่ได้พ่วงกับอะไร) ลงมาตรวจสัญญาณในเครื่องวัดมีเสียงตืดยาวอีก ทำแบบเดิม 4 รอบ เหนื่อยครับ ไม่รุเกิดจากสาเหตุอะไร เลยบอกให้เขาไปตามช่างไฟฟ้าที่เดิมสายมาตรวจสอบครับ  เพื่อนช่างท่านใดเคยเจอบ้าง แล้วแก้ไขอย่างไรครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

pipat
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2014, 11:08:23 am »

-ผมติดจานส้มเชื่อมต่อจานชั้นสองลงมาห้องโถง วันที่ไปติดสัญญาณดูได้ปกติ แต่พออีกสองวัน เขาโทรมาบอกว่าดูไม่ได้ไม่มีสัญญาณช่างมาดูให้หน่อย
-ผมไปรีบไปดู ปรากฏว่าสายช๊อดกัน ผมขึ้นไปตรวจสอบบนเพดาน ตัดต่อสายใหม่ทั้งหมด (เชื่อมต่อสายห้องเดียวไม่ได้พ่วงกับอะไร) ลงมาตรวจสัญญาณในเครื่องวัดมีเสียงตืดยาวอีก ทำแบบเดิม 4 รอบ เหนื่อยครับ ไม่รุเกิดจากสาเหตุอะไร เลยบอกให้เขาไปตามช่างไฟฟ้าที่เดิมสายมาตรวจสอบครับ  เพื่อนช่างท่านใดเคยเจอบ้าง แล้วแก้ไขอย่างไรครับ

ผมมโน จากกระทู้
" ผมขึ้นไปตรวจสอบบนเพดาน ตัดต่อสายใหม่ทั้งหมด (เชื่อมต่อสายห้องเดียวไม่ได้พ่วงกับอะไร)" แสดงว่าก่อนหน้าพ่วงมากกว่าหนึ่งจุดขึ้นไปเช็คแล้วมันช๊อตกัน พอตัดต่อใหม่แล้วก็ดูไม่ได้ คงต้องเช็คทั้งระบบมั่งครับ ดูไล่ที่ละจุดเดี่ยวก็เจอครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
pkongskul
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2014, 12:09:53 pm »

เจ้าของบ้านทำไงเนี่ย....
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2014, 12:21:58 pm »

คงต้องเหนื่อยซ้ำแล้วมั้ง ตรวจสอบตั้งแต่ที่ไปติดตั้งไปถึงจุดที่เราไปต่อเอาไว้ก่อน

ถ้าไม่มีปัญหาเราจะได้ไม่ต้องเหนื่อยฟรี แล้วหลังจากจุดนั้นคงต้องคุยกับเจ้าของอีกที

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2014, 01:11:55 pm »

เจออะไรที่มองไม่เห็น พบอะไรที่มองแล้วจะมีผลเสียต่องานของเรา ไม่ควรทำ หรือทำไปก่อน แล้วตามแก้ มันไม่จบง่ายหรอกครับ ทำครั้งแรกให้ดีที่สุด แล้วงานแก้จะไม่มี ทุกอย่างอยู่ที่การคิดและวิเคราะห์ตั้วแต่แรกแล้วที่ลงมือทำ

click
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2014, 01:19:14 pm »

ไปบ่อยกำไรเลยนิ

kaijae
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2014, 03:24:50 pm »

ไปบ่อยกำไรเลยนิ

ใช่ ถ้าบ้านนั้นมีลูกสาวสวย

kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2014, 03:29:34 pm »

ใช่ ถ้าบ้านนั้นมีลูกสาวสวย

ขอลุงก่อนนะลุงเหี่ยวแล้ว

kamat
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2014, 05:45:27 pm »

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ

-บ้านเป็นบ้านหลังใหม่ ๆ เพิ่งสร้างเสร็จยังไม่มีการต่อเชื่อมดาวเทียม เคเบิ้ล หรืออุปกรณ์อะไรเลย ช่างไฟฟ้าเดินสาย RG-6U แยกจากห้องแต่ล่ะห้องขี้นไปไว้บนเพดานวางไว้เฉย ๆ ปลายสายยังไม่มีการต่อกับอุปกรณ์อะไรใด ๆ เลย
-ผมไปติดตั้งจานดาวเทียม IPM  1 จุด (ห้องโถงชั้นล่าง) หาสัญญาณได้สัญญาณเข้มมาก เดินสายเข้าไปภายในเพดาน ตรวจดูสัญญาณ ก็ดีเหมือนจากตรวจดูจากหน้าจาน จากนั้นผมก็เชื่อมต่อโดยใช้ตัวหนอนต่อตรงเข้ากับสาย RG-6U ที่ช่างไฟฟ้าเดินไว้ลงไปยังห้องโถงชั้นล่าง (ห้องอื่นๆ ลองเชื่อมดูแล้วปกติ) แล้วใช้ สายที่ต่อหัวข้างหนึ่งเป็น RF ปลายสายเป็น F-Tey ที่ทำไว้ ต่อเข้าเต้ารับ แล้วใช้เครื่องวัดสัญญาณตรวจดู สัญญาณตกเล็กน้อย แต่ดูได้ดี - ดีมาก เจ้าภาพพอใจ จ่ายเงินเท่าที่คุยกันไว้ครับ
 -พออีกสองวัน เจ้าภาพโทรมาบอกว่าสัญญาณไม่มี ผมรีบไปดูตรวจดูสัญญาณ สัญญาณไม่ขึ้นทั้งสองขีด แล้วยังมีเสียงตืดเหมือนสายช๊อดกัน เลยขึ้นไปตรวจบนเพดาน ถอดสายออกจากกัน เชื่อมสายจานหน้าจานเข้าเครื่องวัดสัญญาณ  สัญญาณก็มา OK ตัดสายที่ลงมาจากเพดาน 1 คืืบ เข้าหัว F-Tey ใหม่ เชื่อมเข้ากับสาย RG-6U จากหน้าจานแล้วลงมาตรวจดูข้างล่าง สัญญาณก็ไม่มาทั้งสองขีดแถมมีเสียงตืด เหมือนสายช็อดกันเช่นเดิม ทำอย่างนี้อีก 4 เที่ยวก็ยังเหมือนเดิม เลยแจ้งเจ้าของบ้านว่าให้แจ้งช่างไฟฟ้าที่เขาเดินสายบ้านหลังนี้มาตรวจสาย RG-6U ที่เขาเดินไว้ ตรวจดูแล้วแก้ไข เมื่อแก้ไขเสร็จแล้ว แจ้งผม ผมจะไปเช็ดแล้วจะปิดงานให้ครับ
#คำถาม#
-มีช่่างท่านใหนเคยเจอสาย RG-6U ที่ช่างไฟฟ้าเดินลงมาแล้วมันช็อดบ้าง ปัญหานี้มีทางแก้ไขอย่างไรบ้างขอบความกรุณาช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ จักเป็นพระคุณยิ่งครับ

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2014, 06:02:38 pm »

เท่าที่อ่านมา..ไม่ได้ตรวจสอบหัว F-Type ด้านที่ต่อเข้าเครื่องรับเลย
บางทีเจ้าของบ้านขยับเครื่องรับ แล้วหัวต่ออาจจะหลวม หรือสายหักใน ตรงที่ต่อกับเครื่องรับ
ไม่ทราบว่าได้ตรวจสอบดูรึยังครับ..?

pipat
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2014, 07:01:04 pm »

เต้ารับทีวีด้านล่างตามรูปไหมครับ

ถ้าใช่ลองเปิดเต้ารับออกมาดูครับ สายอาจช๊อตกันได้ เพราะช่วงต่ออาจไม่ชนกัน แต่ช่วงประกอบต้องยัดเข้าไป สายอาจชนกันได้ครับ

ถ้ามีมิเตอร์ก็ใช้ย่านโอมห์ เช็คขั้วนอกกับในก่อนก็ได้ครับ (ด้านบนเพดานลอยไว้) ถ้าสายดีเข็มจะต้องไม่ขึ้น ถ้าขึ้นสายสองเส้นชนกันแน่นอน

อย่างไงก็ขอให้ปิดงานได้ไวๆ นะครับ =^_^=

udomboy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 10, ตุลาคม 2014, 08:12:55 pm »

เต้ารับทีวีด้านล่างตามรูปไหมครับ

ถ้าใช่ลองเปิดเต้ารับออกมาดูครับ สายอาจช๊อตกันได้ เพราะช่วงต่ออาจไม่ชนกัน แต่ช่วงประกอบต้องยัดเข้าไป สายอาจชนกันได้ครับ

ถ้ามีมิเตอร์ก็ใช้ย่านโอมห์ เช็คขั้วนอกกับในก่อนก็ได้ครับ (ด้านบนเพดานลอยไว้) ถ้าสายดีเข็มจะต้องไม่ขึ้น ถ้าขึ้นสายสองเส้นชนกันแน่นอน

อย่างไงก็ขอให้ปิดงานได้ไวๆ นะครับ =^_^=

เห็นด้วยกับท่านครับ ผมเคยเจอมากับตัวแล้ว หาแทบตาย สุดท้ายเต้ารับช็อตกัน แหะๆ
x-men
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2014, 11:02:16 am »

kun
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2014, 11:20:55 am »

ใช้ต่อด้วยตัวหนอน ต่อแล้วไม่พันเทป ตัวหนอนไปโดนโครงฝ้าเพดานก็มีปัญหานะครับ
narongs
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 11, ตุลาคม 2014, 05:06:01 pm »

ลองตรวจสายดูทีละท่อน โดยการปลดจุดที่ต่อกันออกแล้ววัดดู จากเครื่องรับ ไปเอ๊าเลท จากเอ๊าเลทไปฝ้า จากฝ้าไปจาน หรือ ใช้เครื่องวัด วัดดูทีละจุด จากหน้าจาน ในฝ้า และก่อนเข้าเอ๊าเลทดูครับ
sriracha09
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 13, ตุลาคม 2014, 01:45:36 pm »

เคยเจอครับ  อาการนี้ที่ผมเจอคือช่างทำบ้านเดินสายแล้วต่อสายไว้ตรงกลางท่อคอนดวด(conduit) สงสัยจริงๆสามวันดีสี่วันหาย สุดท้ายทดพิษบาดแผลไม่ไหวตัดสินใจดึงกระตุกสายลงมาดู  ไอ้ย่ะขาดสองท่อนเลยมีคนต่อกลางท่อไว้  สรุปว่างานนั้นปิดด้วยการต้องร้อยสายใหม่ครับ โชคดีที่สายในท่อไม่แน่นมาก สอดร้อยกันง่าย(ถ้าสายแน่นแนะนำลูบจารบีแต่พองามครับ รับรองลื่นปรึด)
        ตั้งแต่นั้นมาเจอสายภายในที่ไหนผมจะรู้สึกแหยงๆตลอด ในการเสเนอราคาถ้าลูกค้าบอกสายเดิมภายมีแล้วลดราคาหน่อย ผมบอกลดแล้วครับ แต่ไม่เคยลืมคิดราคาเผื่อไว้กันหนาวเลย...แบบว่าเข็ดแล้วจร้าสายร้อยท่อภายใน
          ลองเปิดบล๊อคดูครับหาวิธีเดินใหม่จะชัวร์ที่สุด  บางทีอาจเป็นเค่ช๊อทใต้บ๊อคก็ได้ให้ตัดใส่หนอนต่อf-typeเลยครับ ตัวเสียบเหมือนปลั๊กrf บางทีในอนาคตก็สร้างปัญหาเช่นกัน ไม่หลุดเอง ก็มีคนแอบถอด(HELLO>> NO SIGNAL..)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์