ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
28, มีนาคม 2024, 04:12:05 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามงานระบบครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามงานระบบครับ  (อ่าน 4685 ครั้ง)
tan
Newbie
*

« เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 12:51:09 am »

จะปรับปรุงงานระบบหอพัก 70 ห้อง ระบบเก่าเป็นจานดาวเทียม 16 ช่อง ของไอเดีย 888 ตอนนี้มันดูได้ไม่กี่ช่องแล้วเข้ารหัสหมด
ถ้าจะปรับปรุงควรทำแบบไหนดีครับ
1. เปลื่ยนเครื่อง (แล้วจะเป็นรุ่นไหนดี)
2.ทำเป็นทีวีดิจิตอล
3.อื่นๆ (ไม่รู้มีแบบไหนบ้าง)
แนะนำให้บ้างครับ
ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
vanich
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 03:56:14 am »

ของเดิมยังชัดอยู่ เปลี่ยนเครื่องก็จบแล้วครับ ง่ายกว่า ทําเป็นดิจิตอล ลูกห้องก็หากล่องมาเสียบอีก

ดูว่าของเก่ามี RF ออกมั้ย หรือ ผ่าน MOD อีกที ผ่าน MOD ก็ง่าย แต่ถ้ามี RF ก็ไม่รู้ว่าเดี๋ยวนี้จะหาเครื่องได้หรือเปล่าที่ถอด BISS ด้วย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
x-men
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 06:21:42 am »

กล่องงานระบบ ถ้าจะประหยัดทำเองได้ ใช้วิธีเปลี่ยนบอร์ดใหม่ ราคาน่าจะประมาณครึ่งของซื้อกล่องใหม่ ถ้าทำเองไม่เป็นคงเปลี่ยนกล่องใหม่

สำหรับดิจิตอลทีวีน่าสน ถ้าอยู่ในเมืองสะบายเลย ช่องรายการ 30 กว่าช่อง ผนวกกับจะมีการแจกกล่อง ลองปรึกษาท่านที่เคยทำในบอร์ดนี้
Anusorn50
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 08:16:00 am »

จะปรับปรุงงานระบบหอพัก 70 ห้อง ระบบเก่าเป็นจานดาวเทียม 16 ช่อง ของไอเดีย 888 ตอนนี้มันดูได้ไม่กี่ช่องแล้วเข้ารหัสหมด
ถ้าจะปรับปรุงควรทำแบบไหนดีครับ
1. เปลื่ยนเครื่อง (แล้วจะเป็นรุ่นไหนดี)
2.ทำเป็นทีวีดิจิตอล
3.อื่นๆ (ไม่รู้มีแบบไหนบ้าง)
แนะนำให้บ้างครับ
ขอบคุณครับ

1. - สำหรับเครื่องเดิมถ้าไม่เสีย ก็สามารถหา bisskey มาใส่ได้ครับ ดีด้วยเวลาถ่ายทอดก็สามารถดูได้
    - ผมเคยมีปัญหากับรุ่นนี้เหมือนกันเสียเยอะ มาเปลี่ยเป็นรุ่นใหม่ที่เป็น rack 1U ไม่ค่อยมีปัญหาครับสวยด้วย
2  - ถ้าใน กทม. หรือพื้นที่มีสัญญาณ เป็นสิ่งที่ง่ายที่สุด วุ่นวานน้อยที่สุด ผมไปเปลี่ยให้ที่หนึ่งมาทุกอย่างจบเลย ไม่มากวนผมอีกเลย แต่มีปัญหาช่อง 3 แต่ตรงนี้ก็จบไปแล้ว ลูกหอชอบมากเพราะชัดมาก แต่ถ้าเปลี่ยนหมดก็ต้องดูค่าใช้จ่ายครับ แต่คุ้มกับไม่วุ่นวาน อันนี้คำนวนค่าใช้จ่ายเลย ถ้าต้องเปลี่ยนใหม่หมดแนะนำ digital
3.   - ถ้าให้ดีผมเอา dreambox รับช่องกีฬาต่างประเทศให้ลูกหอสักช่องเดียว หรือจะเพิ่มเป็น 2  ต้ว จ่ายค่ารายเดือนนิดหน่อยครับ แต่วุ่นวานเปลี่ยนช่องนะครับ แต่ผมใช้ timer ช่วยเปลี่ยนช่อง
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 08:45:17 am »

I Dea 888 ตัวไหนครับ มันสามารถอัพ ฟ/ว ได้ เป็นแบบ ๒๕๐ คีย์ แล้วเอา ว็อทด็อกลง ที่นี้ก็สบาย พอคีย์เปลี่ยน ว็อทด็อกก็เปลี่ยนให้ ไม่ยุ่งยากครับ โทรฯมาปรึกษาได้เลยครับ พึ่งจัดไป ๑๖+๓ ช่อง

tan
Newbie
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 09:31:40 am »

เป็นid888plusตัวเก่ารุ่นแรกมากับชุดงานระบบ
x-men
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 09:39:37 am »

เป็นid888plusตัวเก่ารุ่นแรกมากับชุดงานระบบ

ถ้าเป็น Plus แค่อัพโปรแกรมใหม่ก็ใช้ได้แล้ว
tan
Newbie
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 10:10:51 am »

ขอบคุณครับหาโปรแกรมได้ที่ไหนครับหรือบอร์ดใหม่ก็ได้ครับ
x-men
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 10:32:33 am »

ลองติดต่อ ดรีมแซทเทลไลท์ โทร 0894776266 Line ID dsats
tanin
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 11:00:24 am »

กำลังลองตัวนี้อยู่ครับ  MOD Digital TV  DVB-T  เครื่องรับ DVB T2 รับสัญญาณได้เลยครับ
เหมาะสำหรับงานระบบจริงๆ  ส่งได้ช่อง HDMI  ชัดไม่ต่างจากสถานีส่ง  มีช่องต่อ AV   ปรับความถี่ส่งได้
แต่ราคาเอาเรื่อง  มีเวลาจะมารีวิว ให้ครับ

รูปแบบ ต่อใช้งาน  เหมือนกับเครื่องรุ่นนี้   (พอดี ผมสั่งรูปด้านล่างมา  แต่เวลาส่งของจริงกลับได้เป็นรูป ด้านบน)
กำลังจะไปติดตั้งให้โรงแรม แต่ขอลองเล่นสักเดือนก่อน ของเพิ่งมาถึง   1เครื่องส่งได้ 1 ช่องนะครับ

KTC
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 11:48:04 am »

กำลังลองตัวนี้อยู่ครับ  MOD Digital TV  DVB-T  เครื่องรับ DVB T2 รับสัญญาณได้เลยครับ
เหมาะสำหรับงานระบบจริงๆ  ส่งได้ช่อง HDMI  ชัดไม่ต่างจากสถานีส่ง  มีช่องต่อ AV   ปรับความถี่ส่งได้
แต่ราคาเอาเรื่อง  มีเวลาจะมารีวิว ให้ครับ

รูปแบบ ต่อใช้งาน  เหมือนกับเครื่องรุ่นนี้   (พอดี ผมสั่งรูปด้านล่างมา  แต่เวลาส่งของจริงกลับได้เป็นรูป ด้านบน)
กำลังจะไปติดตั้งให้โรงแรม แต่ขอลองเล่นสักเดือนก่อน ของเพิ่งมาถึง   1เครื่องส่งได้ 1 ช่องนะครับ

ค่าตัวเท่าไรครับ 
tanin
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 12:08:35 pm »

ซื้อมา 16000กว่าบาท  ยังไม่รวมภาษี  แต่คุ้มครับ ได้ช่อง HD ในงานระบบ
tanin
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 12:16:01 pm »

สำหรับคูมือตั้งค่าการใช้งาน  นะครับ เผื่อใครจะสั่งมาใช้   เปรียบเสมือนเครื่องส่ง DVB T/T2 ย่อมๆ

http://upload.siamza.com/1524285
KTC
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 12:34:06 pm »

บ้านเราก็เร่งทำกันอยู่ 2 เจ้าครับ  ราคาน่าจะประมาณ 5000 สำหรับ SD  และราคา 9500 บาทสำหรับ HD ต้องคอยดูว่าเจ้าไหนจะออกมาก่อนครับ
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 02:40:27 pm »

อัพโปรแกรมได้เลยครับ
ตามท่าน

ถ้าเป็น Plus แค่อัพโปรแกรมใหม่ก็ใช้ได้แล้ว

ได้เลย หรือไปที่ www.idea-sat.com/ ก็ได้ เข้าหาดูโปรแกรมอัพโหลดครับ

และที่สำคัญ สั่ง ว็อทด็อกมาใส่คู่ด้วย เรื่องเซอร์วิส เงียบครับ

Anusorn50
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 08:10:24 pm »

อัพโปรแกรมได้เลยครับ
ตามท่าน

ได้เลย หรือไปที่ www.idea-sat.com/ ก็ได้ เข้าหาดูโปรแกรมอัพโหลดครับ

และที่สำคัญ สั่ง ว็อทด็อกมาใส่คู่ด้วย เรื่องเซอร์วิส เงียบครับ
ขอต่อด้วยครับ เรื่องสายที่จะ Up ครับ เคยลองแล้วไม่สำเร็จ
x-men
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 12, ตุลาคม 2014, 09:50:37 pm »

ขอต่อด้วยครับ เรื่องสายที่จะ Up ครับ เคยลองแล้วไม่สำเร็จ

กล่องงานระบบต้องใช้สายต่อตรงเข้า Com Port ตรงๆไม่ผ่านตัวแปลงระดับ ใช้สายแบบนี้

tan
Newbie
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 13, ตุลาคม 2014, 10:11:05 am »

ขอโทษนะครับขอถามต่อ ว็อทด็อก คือตัวอะไรครับ ผมจำรุ่นเครื่องผิดครับมันเป็นรุ่น 880plusครับ
Anusorn50
Full Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 13, ตุลาคม 2014, 10:20:26 am »

กล่องงานระบบต้องใช้สายต่อตรงเข้า Com Port ตรงๆไม่ผ่านตัวแปลงระดับ ใช้สายแบบนี้

ขอบคุณครับ ไปลองใหม่ดีกว่าพอดี สายเดิมผมเป็น USB มันไม่ผ่าน แบบนี้น่าจะง่ายกว่า
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 13, ตุลาคม 2014, 12:52:45 pm »

ขอโทษนะครับขอถามต่อ ว็อทด็อก คือตัวอะไรครับ ผมจำรุ่นเครื่องผิดครับมันเป็นรุ่น 880plusครับ
ว็อทด็อกคือตัวสั่งงานโอทีเอเฉพาะช่อง เมื่อช่องนั้นมีการเปลี่ยนคีย์ เครื่องมันก็สั่งอัพเดทให้เฉพาะช่องนั้น มันจะไม่ยุ่งกับช่องอื่น บอกให้ลูกค้าติดเถอะครับคุ้ม เราก็สบายด้วย

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์