ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 09:55:08 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เรื่องจริงเล่าสู่กันฟัง......ปัญหาจอทีวี
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องจริงเล่าสู่กันฟัง......ปัญหาจอทีวี  (อ่าน 3156 ครั้ง)
mounglop
Hero Member

« เมื่อ: 17, ตุลาคม 2014, 08:03:00 am »

ลูกค้าได้เบอร์ผมจากลูกค้าอีกทีเป็นข้าราชการที่มีอาชีพ(สอนพิเศษ) ที่ผมไปติดจานให้รายนี้อยู่ใกล้ ๆ บ้านผม เขาจะติดจานผมเอาใบโบว์ชัวยี่ห้อต่าง ๆ และราคาให้ดู แล้วผมก็กลับบ้าน หายไป 2 อาทิตย์ คุณแม่เขาได้โทรให้ผมไปติด ผมติดจาน KU 2จุด กล่อง GMM smart ให้ เมื่อลองกับ TV ไหม่เขาพึ่งซื้อมาเหมือนกันยี่ห้อ toshiba เขาบอกช่องไม่ชัด (ทั้ง ๆ ที่ผมใส่จาน TRUE 75 ซม.ให้และคุณภาพสัญญาณ 82%) ข้าราขการทั้งแม่และลูกนี้บอกว่าไปซื้อและลองมาจาก HOME MART ชัดมาก ผมก็บอกอยากดูชัด ๆ ต้อง กล่อง HD ผมก็เอาใจทุกอย่าง เอาเครื่อง HD ที่ใช่อยู่ที่บ้านไปใส่ให้ดูก็บอกยังไม่ชัดเท่าไร ผมเลยบอกลูกค้าว่าท่านทราบไหมว่าเครื่องที่ท่านดูจากห้างเขาใช้ระบบอะไรเพื่อทำให้ TV ชัด ลองศึกษาดู BLURAY.....เขาได้แต่เถียงว่าที่ทดลองมามันชัดอย่างเดียว ไม่รู้อะไรทั้งสิ้น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
rdoon
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2014, 08:18:16 am »

ในห้างมันก็เอาภาพสวยๆมาเปิดโชว์วนไปวนมาให้ลูกค้าเห็นว่าชัด...ห้างน่าจะเปิดจากสัญญาณจานดาวเทียมให้ลูกค้าดูบ้างนะ...เพราะมีลูกค้าไม่กี่คนที่ซื้อทีวีไปแล้วไปดูแต่บลูเรย์อย่างเดียว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
somkeat
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2014, 08:19:01 am »

ผมเห็นด้วยเลยครับข้อนี้นะ
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2014, 08:41:10 am »

ลูกค้าได้เบอร์ผมจากลูกค้าอีกทีเป็นข้าราชการที่มีอาชีพ(สอนพิเศษ) ที่ผมไปติดจานให้รายนี้อยู่ใกล้ ๆ บ้านผม เขาจะติดจานผมเอาใบโบว์ชัวยี่ห้อต่าง ๆ และราคาให้ดู แล้วผมก็กลับบ้าน หายไป 2 อาทิตย์ คุณแม่เขาได้โทรให้ผมไปติด ผมติดจาน KU 2จุด กล่อง GMM smart ให้ เมื่อลองกับ TV ไหม่เขาพึ่งซื้อมาเหมือนกันยี่ห้อ toshiba เขาบอกช่องไม่ชัด (ทั้ง ๆ ที่ผมใส่จาน TRUE 75 ซม.ให้และคุณภาพสัญญาณ 82%) ข้าราขการทั้งแม่และลูกนี้บอกว่าไปซื้อและลองมาจาก HOME MART ชัดมาก ผมก็บอกอยากดูชัด ๆ ต้อง กล่อง HD ผมก็เอาใจทุกอย่าง เอาเครื่อง HD ที่ใช่อยู่ที่บ้านไปใส่ให้ดูก็บอกยังไม่ชัดเท่าไร ผมเลยบอกลูกค้าว่าท่านทราบไหมว่าเครื่องที่ท่านดูจากห้างเขาใช้ระบบอะไรเพื่อทำให้ TV ชัด ลองศึกษาดู BLURAY.....เขาได้แต่เถียงว่าที่ทดลองมามันชัดอย่างเดียว ไม่รู้อะไรทั้งสิ้น

ท่านก็หา USB ที่มีหนัง ระบบ HD ไปลองเล่นให้เขาดูซิครับ แล้วบอกเขาว่า เครื่องนี้เหมาะกับเล่นระบบ บลูเรย์ ไม่เหมาะกับการเอามารับรายการทีวีทั่วไป ถ้าอยากทีวีต้องรอกล่องดิจิตอล แล้วก็ถอดจานกลับ ถือว่าซื้อความรู้ ต่อไปถ้ามีการติดก็ต้องมีค่ามัดจำก่อนทุกราย

pkongskul
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2014, 08:59:07 am »

[/quote]

ท่านก็หา USB ที่มีหนัง ระบบ HD ไปลองเล่นให้เขาดูซิครับ แล้วบอกเขาว่า เครื่องนี้เหมาะกับเล่นระบบ บลูเรย์ ไม่เหมาะกับการเอามารับรายการทีวีทั่วไป ถ้าอยากทีวีต้องรอกล่องดิจิตอล แล้วก็ถอดจานกลับ ถือว่าซื้อความรู้ ต่อไปถ้ามีการติดก็ต้องมีค่ามัดจำก่อนทุกราย
[/quote]

ใช่ครับ  แต่บางทีก็คิดไม่ออกบอกไม่ถูก  ต้องอาศัยประสบการณ์
thasila
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2014, 09:21:30 am »

ไม่แปลกที่ไม่ชัด ทีวีใหม่ เดี๋ยว นี้ 1080
ช่องทั่วไป เช่น ช่อง 3 ส่งความละเอียดภาพ

Ku  ส่ง 576
 C   ส่ง  720

ดังนั้น จะเห็นว่า ทำไม ช่อง จานดำ บางช่องชัดกว่า จานแดง
แล้วคิดดูนะครับ หน้าจอ 1080 แต่ภาพ ส่งมาแค่ 576 หน้าจอมันก็ออกมาไม่ชัดแบบที่เห็น

ต้องลองแบบท่าน ไก่แจ้ บอกครับ หาหนัง 1080 ลง USB แล้วเปิดให้ดู เพราะมันทำมาเต็ม 1080

dargon7
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2014, 11:42:39 am »

ลองเสนอให้ดูน้องส้มซิ ถึงสู้bluray ไม่ได้แต่ก็ok อาจได้งานเพิ่ม
kaijae
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2014, 12:18:00 pm »

ลองเสนอให้ดูน้องส้มซิ ถึงสู้bluray ไม่ได้แต่ก็ok อาจได้งานเพิ่ม

ใช่ครับ ได้งานเพิ่มแน่ เดี๋ยวโทรๆๆๆๆๆๆๆ บอกดูไม่ได้อีกแล้ว พอไปถึง กลับดูได้ปกติ (ไม่เกี่ยวกับปลายทางเลย) พอขับรถกลับถึงร้าน โทรมาอีกแล้ว บอกช่างๆมันดูไม่ได้อีกแล้ว หึหึ

kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2014, 12:34:57 pm »

ทำใจเลย HD กับ KU เห็นมีก็แต่ IPM นี่แหละพอเชิดหน้าชูตาได้

dargon7
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2014, 12:44:09 pm »

ใช่ครับ ได้งานเพิ่มแน่ เดี๋ยวโทรๆๆๆๆๆๆๆ บอกดูไม่ได้อีกแล้ว พอไปถึง กลับดูได้ปกติ (ไม่เกี่ยวกับปลายทางเลย) พอขับรถกลับถึงร้าน โทรมาอีกแล้ว บอกช่างๆมันดูไม่ได้อีกแล้ว หึหึ
เอ้อมันเป็นอย่างนี้จริงๆละครับ
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2014, 12:46:17 pm »

โชคดีแล้ว เป็นผู้ให้บริการเจอแบบนี้ทุกวันทำไงดี

yyy
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2014, 01:13:47 pm »

ผู้บริโภคที่ดี ต้องหาข้อมูลของสินค้าด้วย ไม่ใช่ฟังเซลล์อย่างเดียว
ต้องรู้ว่าของดีราคาถูกนั้นไม่มี หรือมีก็หายากมาก และรู้ความต้องการมีแค่ไหน

ผู้จำหน่าย ต้องให้ข้อเท็จจริงกับผู้บริโภค อย่าพูดความจริงครึ่งเดียว
เห็นมา ฟังมาเยอะ บางคน บางเจ้า โม้แหลก  ประเภท เครื่องนี้รับทุกระบบ
ภาพสุดยอด  คุณภาพทนทาน  รายการมากมายดูได้ทุกช่อง

แต่  ความจริงคือรับได้ถ้าคุณใส่การ์ด  ถ้าคุณใส่คีย์  ถ้าคุณเป็นสมาชิก ถ้าคุณจ่าย...
ภาพชัดถ้า source คุณคุณภาพสูง ใช้ทนถ้าคุณถนอมและใช้เป็น และ.....ถ้า...

ompron
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 17, ตุลาคม 2014, 09:50:04 pm »

ผมก็เคยเจอแบบนี้เลยคับ ลูกค้าซื้อทีวี LCD โต-บ้า 32 นิ้วใช้กับหนวดกุ้งดูไม่ได้เลย นึกว่าต้องดูกับจานดาวเทียม เรียกผมไปติดตั้งให้ จานแดงกล่องpsi อุวะ..ภาพไหงมันเหมือนกันกับเสาหนวดกุ้ง เลยให้เจ้าของไปเปลี่ยนทีวีใหม่ที่ห้าง บิ๊กๆ
ไอ้คนขายกวนทีนบอกว่าทีวีไม่เป็นไร ลูกค้าผมซึ่งเป็นคนลาวจากเวียงจันทร์พูดไทยไม่ต่อยชัดอาจสื่อภาษากับคนขายไม่รู้เรื่อง ผมเลยต้องรับภาระไปเอง ไปติดต่อผจก.ห้างนั้นเลย บอกถ้าไม่เปลี่ยนให้ใหม่ขอคืนของ เพราะเพิ่งซื้อมายังไม่ถึง7วัน
ตกลง คนขายจะเปลี่ยนให้ ผมเลยกะซิบลูกค้าบอกว่าไม่ถูกใจให้คืนของคืนเงิน(ห้างนี้ผมเห็นเค้าโปรโมทว่าสินค้าไม่ถูกใจคืนได้)แจ๋วเลย ลูกค้าขอคืน ได้เงินคืนครบ ผมแนะนำซืีอยี่ห้ออื่นที่ดีก่านี่ ลองให้ดีๆก่อนเอาไป ก็ได้ตามนั้นคับ...เอิ้กๆๆๆๆ

thepat
Newbie
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 20, ตุลาคม 2014, 09:35:26 pm »

ผมก็เคยเจอแบบนี้เลยคับ ลูกค้าซื้อทีวี LCD โต-บ้า 32 นิ้วใช้กับหนวดกุ้งดูไม่ได้เลย นึกว่าต้องดูกับจานดาวเทียม เรียกผมไปติดตั้งให้ จานแดงกล่องpsi อุวะ..ภาพไหงมันเหมือนกันกับเสาหนวดกุ้ง เลยให้เจ้าของไปเปลี่ยนทีวีใหม่ที่ห้าง บิ๊กๆ
ไอ้คนขายกวนทีนบอกว่าทีวีไม่เป็นไร ลูกค้าผมซึ่งเป็นคนลาวจากเวียงจันทร์พูดไทยไม่ต่อยชัดอาจสื่อภาษากับคนขายไม่รู้เรื่อง ผมเลยต้องรับภาระไปเอง ไปติดต่อผจก.ห้างนั้นเลย บอกถ้าไม่เปลี่ยนให้ใหม่ขอคืนของ เพราะเพิ่งซื้อมายังไม่ถึง7วัน
ตกลง คนขายจะเปลี่ยนให้ ผมเลยกะซิบลูกค้าบอกว่าไม่ถูกใจให้คืนของคืนเงิน(ห้างนี้ผมเห็นเค้าโปรโมทว่าสินค้าไม่ถูกใจคืนได้)แจ๋วเลย ลูกค้าขอคืน ได้เงินคืนครบ ผมแนะนำซืีอยี่ห้ออื่นที่ดีก่านี่ ลองให้ดีๆก่อนเอาไป ก็ได้ตามนั้นคับ...เอิ้กๆๆๆๆ

ผมก็เคยเปลี่ยนครับเครื่องเล่น dvd ผมอธิบายเขาไปว่าเครื่องตัวนี้มันถอดรหัสมาแล้วทางช่องโคเอค แต่ผมไม่ต้องการแบบนี้ผมต้องการที่ป็นดิจิตอลทางช่องนี้เพราะผมจะไปถอดรหัสที่รีซีฟเวอร์คุยกันอยู่นานก็ไม่เข้าใจ ผมเลยถามว่าสัญญาณดิจิตอลกับอนาล็อคแตกต่างกันอย่างไงเขาตอบมาว่าไม่รู้แต่อารมณ์และน้ำเสียงไม่ชวนฟังแล้วเขาถามกลับมาว่าคุณจะคืนสินค้าไหมล่ะถ้าคุณไม่พอใจเข้าทางผมเลย คืนเลยครับได้เงินครับจำนวนไม่มีปัญหาแต่พนักงานคนนั้นน่ะมีปัญหาแน่เพราะจัดการฝ่านขายบอกว่าเดี๋ยวเราต้องคุยกัน อาจจะเป็นเพราะการแสดงกิริยาไม่ดีกับลูกค้า พอไปอีกครั้งไม่เห็นแระพนักงานคนนั้น.....ก็แค่เล่าให้ฟังเฉยๆ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์