ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 08:07:15 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  จานดิจิตอล..(@_@)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: จานดิจิตอล..(@_@)  (อ่าน 11112 ครั้ง)
ompron
Hero Member

« เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 09:11:49 pm »

เมื่อหลายเดือนก่อน เคยทดลองแล้วเคยเอามาลงให้ดู สัญญาณทีวี ใช้กับจานดาวเทียม ตอนนั้นยังไม่มีกล่อง setup box วันนี้เพิ่งได้กล่องมาเลยรีบทดลองผ่านกล่องฯให้ดู ทั้งมืดทั้งฝนทั้งยุงเลยรีบๆ ได้เท่าที่เห็นเด้อ...
ไม่ต้องซื้อเสา-ซื้อแผงก้างปลาแพงๆ.....
มีจานแดงทรู อยู่แล้ว แค่ซื้อสายอากาศอีกเส้น ปอกเอาเหลือใส้ทองแดงอย่างเดียวมาเกี่ยวยึดกับน็อตหน้าจานหรือส่วนใหนก็ได้ แล้วต่อเข้ากับกล่องดิจิคอล ตามรูป ตัวอย่างวางอยู่ข้างถนน ถ้าอยู่บนหลังคา คงดีก่านี้แน่....

รูปที่3และที่4 จอทีวีข้างบน กล่องทรู ข้างล่างกล่องดิจิตอล (*นาโน*คุณภาพดี ฟั่งชั่นครบ มีทั้งs-vido/av/commonent/HDMI ใช้คุปองไม่ต้องเพิ่มตัง).....
---------------------------------------------------------------------------------
และอีก4รูปล่างใช้จานดาวเทียมจิ๋ว ทำใช้เองไว้นานแล้ว ใช้ได้เหมือนกัน อันนี้ไม่อธิบายเพราะเคยเอามาโชว์ในกะทู้ นานนนนแล้ว..เอิ้กๆๆ (@_@)

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

wanuch
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 09:30:45 pm »

ถามต่อนิดนึงครับ จุดทดสอบอยู่ห่างจากจุดส่งสัญญาณมากไหมครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
championred11
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 09:33:28 pm »

แล้ว ใบหยก กับ ไทยคม มันหันไปคนละทางเลย ต้องหันทางไหน ครับ
ompron
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 09:40:40 pm »

จานทรู ดูทรูอยู่ หันไปทางอื่นไม่ได้คับท่าน...

ompron
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 09:43:47 pm »

ถามต่อนิดนึงครับ จุดทดสอบอยู่ห่างจากจุดส่งสัญญาณมากไหมครับ
บางใหญ่ นนทคับ

championred11
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 09:57:08 pm »

บางใหญ่ นนทคับ

งั้นแจ่ม พรุ่งนี้ลองบ้าง ท่าน้ำนนท์ ใกล้ๆ กัน แต่ผมหันรับตรง  มาเลย์ นี้สิ

dk
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 10:03:27 pm »

ผมอยู่บึงกุ่มจานแดงหันไปทางใบหยกพอดีเลย
dargon7
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 10:04:59 pm »

ท่าน.เอิ้กๆๆ  mux อื่นละ ไม่ใช่เต็มแต่3hd
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 10:07:25 pm »

ตั้งพื้นไม่เป็นไร ถ้าตั้งสูงบนหลังคา มีสายทองแดงล่อ ระวังน้องฟ้าจะมาเยี่ยมนะครับ หึหึ

ompron
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 10:10:54 pm »

ท่าน.เอิ้กๆๆ  mux อื่นละ ไม่ใช่เต็มแต่3hd
ลองแค่่5-6ฃ่องสัญญาณเต็มเหมือนกัน พอดีฝนปอยๆ และอีกอย่างถ่ายมือถึอภาพไม่ชัดเลยไม่เอามาลงคับ...

RUA KUD PAI DEANG
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 10:15:38 pm »

น่าสนใจครับ..ขอสักหนึ่งคำถาม
หันไปทางไหนก็ได้หรือครับ..แปลกใจ
พอดีที่พังงายังไม่มีสถานีครับเลยไม่ได้ลอง
ompron
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 10:16:09 pm »

ผมลองแล้วยึดหลังจานก็ได้ ที่มายึดตรงหน้าจานเพื่อถ่ายรูปให้เห็น ปอกทองแดงเอาพอดีๆน็อตยึดก็ไม่แล้วคับ..ท่าน(@_@)

ompron
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 10:18:35 pm »

น่าสนใจครับ..ขอสักหนึ่งคำถาม
หันไปทางไหนก็ได้หรือครับ..แปลกใจ
พอดีที่พังงายังไม่มีสถานีครับเลยไม่ได้ลอง

ถ้าจานท่านไม่ได้ดูอะไร หันทางไหนก็ได้คับ....ลองดู

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 10:26:29 pm »

ไม้แขวนเสื้ออลูมิเนียม กับ ส้อม ก็มีเฮ..สิครับ..?

yyy
Hero Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 10:30:05 pm »

พอจะมีข้อมูลไหมว่ารับได้ไกลประมาณกี่กิโลเมตรครับ

yyy
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 10:32:42 pm »

ไม้แขวนเสื้ออลูมิเนียม กับ ส้อม ก็มีเฮ..สิครับ..?

สมัย Analog สาย 300โอห์ม ผ่าครึ่งดึงรูปตัว T หรือส่งหนวดกุ้งขี้นสูง ก็รับได้ไกลพอสมควร น่าจะประยุกต์ใช้ได้ หากเขาเริ่มส่งแถวบ้านผม จะลองดูครับ

ooOOTUMOOoo
Jr. Member
**

« ตอบ #16 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 11:02:14 pm »

สุพรรณ ติดเปล่าครับ อิอิ
field
Jr. Member
**

« ตอบ #17 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 11:11:36 pm »

ผมว่าท่านompronช่วยจุดประกายให้นะ ถ้าเราช่วยกันทดสอบน่าจะเป็นประโยชน์มาก ผมอยู่เมืองทองแต่ยังไม่มีกล่อง ไม่งั้นจะช่วยลองให้ครับ
x-men
Hero Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 29, ตุลาคม 2014, 11:30:27 pm »

น่าจะเป็นที่ความไวของจูนเนอร์กล่อง T2 ครับ
กล่อง NANO กับกล่อง COMPRO รูปร่างและขนาดพอกัน ต่างกันที่หน้ากล่องและตัวกล่อง
NANO กล่องพลาสติก COMPRO กล่องโลหะ

ตอนนี้กำลังรันอินกล่อง COMPRO อยู่ใช้เสาก้างปลาเก่า รับได้เต็มๆ ก่อนนี้กล่องจีน U52 ไม่เคยเห็นแม้แต่เงา ตอนนี้รับได้สะบายๆ
รังสิต คลองสองครับ
aoy2507
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 30, ตุลาคม 2014, 05:04:26 am »

ใครมีจานดำตะแกรง..ทดลองด้วยก็ดีนะครับ..ใหญ่ดี...
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์