ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
26, เมษายน 2024, 05:07:09 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  ซื้อขาย-แลกเปลี่ยน อุปกรณ์มือสองที่ไม่ได้ใช้และยังใช้งานได้
| |-+  ซื้อ-ขายอุปกรณ์เครื่องรับและจานดาวเทียมมือสอง
| | |-+  ต้องการปรับเสารับสัญญาณ หลังคาชั้น 2 รามอินทรา
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ต้องการปรับเสารับสัญญาณ หลังคาชั้น 2 รามอินทรา  (อ่าน 3704 ครั้ง)
Poollarp
Hero Member

« เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2014, 10:25:26 am »

รบกวนเพื่อนสมาชิกที่อยู่แถบคู้บอน  รามอินทรา กม.8

ปัญหา...
เสารับสัญญาณภาคพื้นดิน  มันอยู่สูงหลังคาบ้านเดี่ยว  ชั้น 2  สลิงที่ยึดขาด  ทิศทางเคลื่อน  ก็เลยรับสัญญาณบ่ได้แล้ว
ท่านใดอยู่แถวนี้  สะดวก  รบกวนติดต่อผมด้วยครับ

พูลลาภ
086-186-6000
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2014, 10:48:58 am »

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
bryan1268
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2014, 11:33:39 am »

ขออนุญาตเจ้าของกระทู้ครับ ขอสอบถามช่างติดตั้งจาน

อยากทราบราคาการปรับหน้าจานแบบละเอียด (เนื่องจากรับสัญญานได้ไม่ครบ) ตามนี้ครับ
1.จานโปร่ง 5.5 ฟุต ไทยคมซีแบนด์ ดูโอ้nss6
2.จานแดงไทยคมเคยูแบนด์ รับ ไทยคมและapstar7
3.จานku 120cm. measat3 รับน้าแอ๊ด
ทุกจานใช้lnb 4 ขั้ว
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2014, 01:19:18 pm »

ตอบท่านพูลลาภ
เสาสูงขนาดนี้ หาช่างทำยากครับ (เพื่อนผมเคยรับทำที่ราคา ๓ พันครับ) แต่ทีวีดิจิตอล แค่พ้นหลังคาก็รับได้ครบแล้วครับ คุณภาพจะมากน้อย ขึ้นอยู่กับความสูงของเสาที่ใช้และ ปีกที่เลือกใช้

ตอบคุณไบรอัน
ทำไมจานถึงเคลื่อนทุกใบครับ เกิดจากลมพายุ หรือว่าการกระทำของคน ที่ทำให้เคลื่อน (ตั้งแต่ผมทำงานมา ๖ ปี ผมพึ่งจะเจอล่าสุดนี้แหละเป็นจานของคนไทย ซึ่งคนอื่นติด (ไม่ดีเท่าที่ควร) ผมต้องไปย้ายตำแหน่งและติดใหม่ เมื่อ ๒ อาทิตย์ที่ผ่านมาเจอพายุพัดตะแกรงขาดไปส่วนหนึ่งแต่ไม่หลุดออกและทำให้จานเสียศูนย์ รับไม่ได้เลยชักช่อง ไปเช็ค เอามือโยกจานสัญญาณมา แต่ไม่หนีตำแหน่งที่ล็อคไว้ จึงต้องค่ายล็อคและตั้งใหม่ แต่กับจานที่ใช้ติดประจำไม่เคยเกิดปัญหาครับ) การสอบถามราคาเพื่อต้องการทราบ คชจ. หรือ สอบถามเพื่อหาช่างที่ทำราคาถูกครับ

เพราะช่างแต่ละท่าน เรียกค่าแรงไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับคุณภาพ ประสพการณ์ และ ความรับผิดชอบต่องานที่ทำครับ

ปล.จ้างช่างราคามาตรฐาน แพงกว่าแน่ แต่จ้างช่างที่พอทำได้ พอทำไม่ดีก็เปลี่ยช่างใหม่ แค่ ๒ ครั้ง ก็จ่ายเท่ากับช่างมาตรฐานทำครั้งเดียวงานจบ คุณก็ไม่หงุดหงิดกับการหาความบันเทิงใส่ตัว

bryan1268
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2014, 02:48:53 pm »

ทำไมจานถึงเคลื่อนทุกใบครับ เกิดจากลมพายุ หรือว่าการกระทำของคน ที่ทำให้เคลื่อน (ตั้งแต่ผมทำงานมา ๖ ปี ผมพึ่งจะเจอล่าสุดนี้แหละเป็นจานของคนไทย ซึ่งคนอื่นติด (ไม่ดีเท่าที่ควร) ผมต้องไปย้ายตำแหน่งและติดใหม่ เมื่อ ๒ อาทิตย์ที่ผ่านมาเจอพายุพัดตะแกรงขาดไปส่วนหนึ่งแต่ไม่หลุดออกและทำให้จานเสียศูนย์ รับไม่ได้เลยชักช่อง ไปเช็ค เอามือโยกจานสัญญาณมา แต่ไม่หนีตำแหน่งที่ล็อคไว้ จึงต้องค่ายล็อคและตั้งใหม่ แต่กับจานที่ใช้ติดประจำไม่เคยเกิดปัญหาครับ) การสอบถามราคาเพื่อต้องการทราบ คชจ. หรือ สอบถามเพื่อหาช่างที่ทำราคาถูกครับ

เพราะช่างแต่ละท่าน เรียกค่าแรงไม่เท่ากัน ขึ้นอยู่กับคุณภาพ ประสพการณ์ และ ความรับผิดชอบต่องานที่ทำครับ

ปล.จ้างช่างราคามาตรฐาน แพงกว่าแน่ แต่จ้างช่างที่พอทำได้ พอทำไม่ดีก็เปลี่ยช่างใหม่ แค่ ๒ ครั้ง ก็จ่ายเท่ากับช่างมาตรฐานทำครั้งเดียวงานจบ คุณก็ไม่หงุดหงิดกับการหาความบันเทิงใส่ตัว

จานทุกใบผมเป็นคนตั้งเองครับ เนื่องจากไม่ใช่มืออาชีพ และไม่มีอุปกรณ์ที่ดีพอเหมือนช่าง เวลาหาสัญญานต้องมาปรับหน้าจานแล้วต้องไปคอยดูคุณภาพสัญญานที่จอทีวีในบ้าน และมีลูกตัวเล็กมาช่วย(ซน)อีกคน ทำให้ทำได้ลำบากยิ่งขึ้น
เลยอยากหามืออาชีพมาปรับให้ และอยากทราบราคามาตรฐานทั่วไป เพื่อเป็นแนวทางครับ ถ้าราคาพอรับได้และงานจบจะได้จ้างเลยครับ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2014, 06:10:11 pm »

จานทุกใบผมเป็นคนตั้งเองครับ เนื่องจากไม่ใช่มืออาชีพ และไม่มีอุปกรณ์ที่ดีพอเหมือนช่าง เวลาหาสัญญานต้องมาปรับหน้าจานแล้วต้องไปคอยดูคุณภาพสัญญานที่จอทีวีในบ้าน และมีลูกตัวเล็กมาช่วย(ซน)อีกคน ทำให้ทำได้ลำบากยิ่งขึ้น
เลยอยากหามืออาชีพมาปรับให้ และอยากทราบราคามาตรฐานทั่วไป เพื่อเป็นแนวทางครับ ถ้าราคาพอรับได้และงานจบจะได้จ้างเลยครับ

อ๋อ !! รับทราบครับ แล้วคุณไบรอันอยู่ที่ไหนครับ ถ้าไม่ไกลมากก็ยินดีครับ

s_tunya
Full Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2014, 07:17:38 pm »

ขอเสนอความเห็นนะครับ รื้อทิ้งดีกว่า ติดแผงเดียว รับดิจิตอลทีวี
bryan1268
Jr. Member
**

« ตอบ #7 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2014, 07:34:43 pm »

ผมอยู่ที่ อ.เมือง โคราชครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
allalla
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2014, 07:38:46 pm »

ผมอยู่ที่ อ.เมือง โคราชครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
อยากไปช่วยจริงๆแต่อีกนานจะเข้าเมือง
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 07, พฤศจิกายน 2014, 10:40:44 pm »

ครับ.... ขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาตอบ  เข้ามาสนทนากันครับ....

ช่วงนี้หายหน้าหายตาไป  ขายของหาค่าเทอมให้ลูกที่บอร์ด TKT  เลยไม่ค่อยได้เข้ามาใน Boran
สนใจก็อุดหนุนกันได้นะครับ อยู่ใน DIY - เกี่ยวกับเครื่องมือช่าง Hand Tools 

Username : Munthana ครับ

คงเป็นดังว่า ครับ
ผมเอาแผง SAKOL 14E มาติดที่ด้านหน้าบ้าน  กันสาดชั้นสองเรียบร้อยแล้วครับ ....
สัญญาณหายห่วงครับ  เต็ม Scale ทีเดียว 

แต่โชคร้าย.... เครื่อง IPM HD Combo ของผม  มันดันมีปัญหา  .... ภาพไม่มีซะงั้น แต่ดูดาวเทียมได้ปกติ.... เซ็งงงงง ครับ

*

« ตอบ #10 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2014, 01:19:22 am »

อยากไปช่วยจริงๆแต่อีกนานจะเข้าเมือง
ก็รีบๆเข้าไปซิ จะได้ไม่เสียเวลา ได้ทั้งค่าแรง ค่าเวลา ค่าน้ำมัน ค่าข้าว อาจจะมีเบียร์ฟรีแถมด้วย

ปล.ช่างท่านอื่นที่อยู่ใกล้ คิดว่าฝีมือมีมาตรฐานการทำงาน จะเสนอตัวทำให้เพื่อนสมาชิก ก็ลองติดต่อดูครับ แค่ ๓ จาน ๕ ดวงเอง ชิวๆ

allalla
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2014, 10:56:43 am »

ครับ.... ขอขอบคุณทุกๆ ท่านที่เข้ามาตอบ  เข้ามาสนทนากันครับ....

ช่วงนี้หายหน้าหายตาไป  ขายของหาค่าเทอมให้ลูกที่บอร์ด TKT  เลยไม่ค่อยได้เข้ามาใน Boran
สนใจก็อุดหนุนกันได้นะครับ อยู่ใน DIY - เกี่ยวกับเครื่องมือช่าง Hand Tools 

Username : Munthana ครับ

คงเป็นดังว่า ครับ
ผมเอาแผง SAKOL 14E มาติดที่ด้านหน้าบ้าน  กันสาดชั้นสองเรียบร้อยแล้วครับ ....
สัญญาณหายห่วงครับ  เต็ม Scale ทีเดียว 

แต่โชคร้าย.... เครื่อง IPM HD Combo ของผม  มันดันมีปัญหา  .... ภาพไม่มีซะงั้น แต่ดูดาวเทียมได้ปกติ.... เซ็งงงงง ครับ

อ้าวเลือกโหมดอะไรครับมันมีให้เลือก...ผมจับคลำๆแค่1ชม Combo แต่เห็นว่าเลือกโหมดเอาไม่งั้นมันมืด
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 08:07:22 pm »

ผมกลับไป Set ค่าเริ่มต้น ใหม่ ....
แล้ว SCAN ใหม่อีกครั้ง ... มาครบแล้วครับ

ขอบคุณครับ
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์