ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 08:17:17 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  TVดิจิตอล
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: TVดิจิตอล  (อ่าน 6132 ครั้ง)
adee
Sr. Member

« เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2014, 05:28:47 pm »

ติดยากกว่าที่คิดไว้เยอะเลย บอกตรง ผมติดไห้ลุงเพราะลุงไปแลกมา ใช้แอฟDTVคำนวณห่างจากสถานี 51กิโลเมตร เลยใช้เสาก้างปลาสามารถมีบุสเตอร์ขยายถึงจะรับได้ สัญญาณอ่อเป็นบางช่องแรงเป็นบางช่อง ต้องใช้เสาสูงกว่า9เมตร กว่าจะดูได้ ผมว่า ลำบากไป ช่องก็ไม่นาสนใจคับ สรุป จานดาวเทียมดีกว่าเยอะ ความคิดผมนะคับ เสี่ยงต่อฟ่าผ่าด้วย เสาส่งสัญญาณ อยู่ สิงห์บุรี แต่ผมรับิูสุพรรณบุรี ไม่ดีเท่าที่ควร
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ww
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2014, 07:30:41 pm »

ลองหันมารับทางกรุงเทพดูไม๊ครับ ผมใช้ ก้างปลาของไทยแซทTD-5E ห่างใบหยก 75กม(อยุทธยา) เสาสูงพอพ้นหลังคาบ้านรับได้ครบทุกช่องครับ ตอนต่อครั้งแรกเอาก้างปลาวางบนเตียงภาพมาแล้วเจ้าของบ้านตื่นเต้นใหญ่เลยครับ บางทีรับจากกรุงเทพสัญญาณอาจแรงกว่าก็ได้นะครับ รับทีวีดิจิตอลภาคพื้นดินดีตรงที่ดูภาพแบบHDได้ในราคาถูกกว่ากล่องดาวเทียม ดูแล้วไม่อยากกลับไปดูกล่องดาวเทียมเลยครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
taxi lp
Jr. Member
**

« ตอบ #2 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2014, 07:44:36 pm »

รับได้กี่ช่องครับ  รับจากสิงบุรี
HD
Special Member
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2014, 08:01:45 pm »

ชัดกว่าดาวเทียมเยอะ ดูเถอะครับ ดูดาวเทียมเฉพาะช่องที่ไม่ซำ้กับทีวีดิจิตอล ก็พอ

wanlop95
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2014, 08:27:41 pm »

ปอนด์ต่อปอนด์ ดูจากทีวีดิจิตอลชัดกว่านะครับ(เฉพาะช่อง SD ด้วยกันนะครับ)
newsone
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2014, 09:14:17 pm »

ต้องรอเขาขยาย สถานีส่ง ถ้าครอบคลุมทั่วประเทศ เมื่อไหร่ เสาไม่ต้องสูงเท่าไหร่ก็รับได้

kaijae
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2014, 11:07:40 pm »

ติดยากกว่าที่คิดไว้เยอะเลย บอกตรง ผมติดไห้ลุงเพราะลุงไปแลกมา ใช้แอฟDTVคำนวณห่างจากสถานี 51กิโลเมตร เลยใช้เสาก้างปลาสามารถมีบุสเตอร์ขยายถึงจะรับได้ สัญญาณอ่อเป็นบางช่องแรงเป็นบางช่อง ต้องใช้เสาสูงกว่า9เมตร กว่าจะดูได้ ผมว่า ลำบากไป ช่องก็ไม่นาสนใจคับ สรุป จานดาวเทียมดีกว่าเยอะ ความคิดผมนะคับ เสี่ยงต่อฟ่าผ่าด้วย เสาส่งสัญญาณ อยู่ สิงห์บุรี แต่ผมรับิูสุพรรณบุรี ไม่ดีเท่าที่ควร

เห็นด้วยครับ  ถ้าอยู่ใกลสถานี ระบบดาวเทียมตอบโจทย์ที่สุดครับ

tol
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 08, พฤศจิกายน 2014, 11:48:59 pm »

อยู่อำเภออะไร ใช้ปีกรุ่นไหน หันไปรับทางกรุงเทพน่าจะแรงกว่าเยอะ...

ตัวเมืองอยุธยา รับด้วยแผง5E 10เมตร

ทุกระบบมีทั้งข้อดีและไม่ดี  ต้องเลือกมาใช้ให้เหมาะกับงาน...
champ007
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 12:03:28 am »

เอาไว้ดูช่อง 7 กับ ไทยรัฐก็พอ นอกนั้นดูดาวเทียม
champ007
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 12:35:14 am »

อยู่อำเภออะไร ใช้ปีกรุ่นไหน หันไปรับทางกรุงเทพน่าจะแรงกว่าเยอะ...

ตัวเมืองอยุธยา รับด้วยแผง5E 10เมตร

ทุกระบบมีทั้งข้อดีและไม่ดี  ต้องเลือกมาใช้ให้เหมาะกับงาน...
แผง 5e ซิ้อมาเท่าไหร่ครับ
tol
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 12:49:36 am »

แผงรับคุยกับท่านอติได้เลยครับ..
tongdee
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 07:55:18 am »

ของเขาดีจริงห่างจากสถาณีส่ง 60 กม. วางกับม้าหินอ่อนมีหลังคา
tol
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 08:00:09 am »

ของเขาดีจริงห่างจากสถาณีส่ง 60 กม. วางกับม้าหินอ่อนมีหลังคา
อยู่ที่ไหน หันแผงไปรับจังหวัดไหน..
kaijae
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 08:31:32 am »

เอาไว้ดูช่อง 7 กับ ไทยรัฐก็พอ นอกนั้นดูดาวเทียม

ช่อง 7 กับ ไทยรัฐ ทำไมดูกับดาวเทียมไม่ได้หรือครับ น้องแชมปฺ

adee
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 09:02:43 am »

มันก็ดีคัย สำหรับตอนนี้ในเมืองกรุง ใช้เสาแบบภายในก็รับสบาย แต่บ้านนอกอย่างผม เสาส่งมันไกลไปคับ ถ้ายังไม่ขยายเสาเพิ่ม จังหวัดไครจังหวัดมันคับ ถ้าเอาคูปองแลกกล่องมาฟรี ก็โอเครคับไม่ต้องเพิ่มเงิน แต่ถ้าเสารุ่นเก่าๆก็รับสัญญาณยากคับ ถ้าจะไห้ ซื้อก้างปลาเพิ่ม เสาเพิ่ม ผมว่ามันก็เสียเงินอยู่ดีคับ ส่วนช่องชัดแน่คับ ได้ทดลองแล้ว ชัดกว้าจานดาวเทียมเยอะคับ แต่น้อยไปหน่อย ผมคิดว่า คนในเมืองกรุง ห่างจากเสาส่งไม่เกิน40กิโล ใช้เสาภายในสบายคับ ถ้าบ้านนอกแบบผมไกลๆ ต้องขึ้นเสาคับ ก้างปลาเก่าก็รับยาก คิดว่าไม่คุ้มคับในระยะนี้ ความคิดผมนะคับ
adee
Sr. Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 09:14:16 am »

ถ้าซื้อเสาก้างปลา หรือแผงรับของกล่องทีวีดิจิตอลเลย น่าจะรับได้ดีกว่าก้างปลารุ่นเก่าคับ เพราะเขาน่าจะทำมาทางนี้เลย แต่ไห้ผมซื้อเพิ่มไม่เอาดีกว่าคับ ไหนต้องเสาขึ้นอีก รวมๆ กล่องแลกฟรี ซื้ออุปกรณ์มาติดตั้งเป็นพันเลย ติดจานดีกว่าคับ ตามบ้านนอกแบบผมนะคับง่ายกว่า แล้วมีเพื่อนช่างบอกมาว่า ทีวีดิจิตอลภาคพื้นดิน ฝนฟ้าคะนองเสี่ยงต่อถูกฟ้าผ่ามากกว่าจานดาวเทียม ขณะดู 

ส่วนเมื่อวานที่ผมลอง หันทางกรุงเทพรับไม่ติดเลยคับ แต่หันไปทางสิงบุรี รับได้ครบเลยคับ แต่เสาสูงหน่อย ก้างปลาของสามารถ แต่ก่อน มีบูสเตอร์ขยายคับ สัญญาณก็มีอ่อนเป็นบางช่อง บางช่องเต็ม100เลยคับ ถ้าลองปิดบูสเตอร์ขยายสัญญาณ รับไม่ได้เลยคับ สงสารลุงเขานึกว่าหมดเขตไว เลยรีบไปแลกคับ ส่วนผม รอไว้แลกกล่องรับจานดีกว่าคับพพพ-ค
aoy2507
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 11:19:30 am »

ท่าน adee ถ่ายรูปแผง และบูทเตอร์ ให้ดูหน่อยก็ดี..เผื่อมีคำแนะนำจากท่านอื่นๆอีกครับ..และเป็นข้อมูลให้คนที่อยู่สุพรรณฯด้วยครับ..
tol
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 11:31:26 am »

เร็วๆนี้ผมจะไปลองรับเขตเลาขวัญติดเขต อ.ด่านช้าง  แล้วจะมารายงานผลครับ
pee4505
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 04:26:12 pm »

ถ้าท่านได้ลองเสา thaisat 5e ของท่านติขายอยู่ 100บาท

แล้วท่านเปลี่ยนทัศนะคติเลยทันที ท่านจะกลับมาบอกในบอดแห่งนี้เลยว่า

มันง่ายขนาดนี้เลยเหรอ
adee
Sr. Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2014, 02:21:25 pm »

วันนี้ลองเอา เสาก้าปลาของทีวีดิจิตอล โดยตรงเลย สามารถ D11E เครื่องก็สามารถ  รับได้สบายคับ เสา6เมตร ระยะห่างจากสถานนี 52กิโล นั้นไม่ไช่ประเด็น แต่สำหรับบ้านอื่น โอเค มีเสาก้างปลาอยู่ ได้คูปอง ไปแลกกล่อง มาเสียบ รับลองดูไม่ได้แน่นอน อาจต้องเสียงบซื้อปีกก้างปลาใหม่ มิหนำซ้ำ ชาวบ้าน คงติดตั้งไม่เป็นแน่ จะหันทางไหนจูนยังไง มันไม่ง่ายเลย ถ้าครอบครัวยากจน แลกกล่องแล้วยังดูไม่ได้ต้องเสียเงิน มันก็บานปลายอีก เงินก็หายาก มันไม่ได้ง่าย อย่างที่ทีวีเขาโฆษณาหรอก ผมว่านะ บางทีลงทุนพอๆกับติดจานเลย ก้างปลา แปปเสา สาย กล่องฟรก็ตาม ถ้าไม่รู้เรื่องนี้มาบ้าง ผมว่ายากที่จะติดเองได้ สำหรับชาวบ้านทั่วไป ที่ยากไร้เงิน
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์