ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 09:09:07 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: Thontกล่องแอนดรอย livetv55 star4k hd2live iptvso เซิรฟskynet/500 ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ทีวีแอลอีดีซัมซุงกับกล่องแกรมมี่ เสียงดังไม่เท่ากันบางช่อง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทีวีแอลอีดีซัมซุงกับกล่องแกรมมี่ เสียงดังไม่เท่ากันบางช่อง  (อ่าน 2639 ครั้ง)
satellite home
Hero Member

« เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 08:22:20 pm »

วันนี้ไปติดกล่องดาวเทียมของแกรมมี(ตัวขาว เฮชดี) ให้เพือนที่ใช้จอแอลอีดีซัมซุง ทีเพิ่งซื้อมาใหม่ (รุ่น 5141 ขนาด 40 นิ้ว)

พบว่ามีปัญหาเรื่องเสียงของช่องแต่ละช่องดังไม่เท่ากัน  ตัวอย่างเช่น ช่องเบอร์ 1 (ช่อง 3) เสียงจะเบากว่าช่องอื่น จึงเร่งเสียงให้ดังขึ้น พอเลือนไปช่องอื่นเช่นช่อง 2 (GMM One) หรือช่องอื่น ๆ เช่น ช่อง 28 (NewTV) เสียงของช่องเหล่านี้จะดังมากกว่าปกติ
และเมื่อลดเสียงลงในช่องอื่น ก้อทำให้ช่อง 3 (ช่อง 1 ของกล่องแกมมี่) มีเสียงที่เบากว่าปกติ

แต่เมื่อนำกล่องนี้มาลองกับโทรทัศน์ของแอลจี กลับไม่เจอปัญหานี้

รบกวนสอบถามเพื่อน ๆ เคยเจอปัญหาแบบนี้ไหมครับ หรือว่าทีวีของเพื่อนผมมันเสีย (เพิ่งซื้อมา) จะได้นำไปเคลม

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
HD
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 08:58:10 pm »

กล่องดาวเทียม ต่างคนต่าง ส่ง ดังไม่เท่ากันหรอก ช่อง 3 HD เปิดมา ที ลำโพงแทบจะพัง....
กล่องดิจิตอล เสียงดังมากกว่า ต้องลด volume เหลือไม่เกิน 5 ....แต่เฉลี่ยแล้วดังเท่ากันทุกช่อง
สรุป ไม่มีอะไรมันสมดุลเลย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

jay
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 09:00:42 pm »

ทีวีไม่เสียหรอกครับ ผมเองก็ใช้รุ่นนี้อยู่ ซื้อมาได้เดือนกว่าแล้วครับ แนะนำให้ลองปรับระบบเสียงที่ตัวทีวีก่อนหรือไม่ก็ตั้งค่าโรงงานดูครับ ถ้าไม่หายให้ไปตั้งค่าเสียงที่กล่องรับ
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 09:01:01 pm »

ขอบคุณสำหรับคำตอบของท่าน
แต่ที่ผมแปลกใจคือเมื่อเอามาลองบนทีวี LED LG กลับไม่เจอปัญหานี้นะครับ เสียงดังเท่ากันทุกช่องเลยครับ

ท่านใดใช้ทีวีซัมซุงเจอปัญหานี้กันบ้างไหมครับเนี่ย
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 09:04:58 pm »

ขอบคุณท่าน Jay เช่นกัน

ผมลองปรับทั้งความดังของตัวทีวี และกล่องแล้วครับ ยังมีปัญหาดังไม่เท่ากันอยู่ดี
ไปหาในเว็ปอื่น ๆ เห็นว่าทีวีซัมซุงสามารถตั้งให้มันปรับเสียงอัตโนมัติได้ แต่เท่าที่ลองหาดูมันไม่มีให้ปรับนะครับ

ท่านใดมีคำแนะนำบ้าง ว่าเจ้าทีวียี่ห้อนี้สามารถปรับได้ตามที่บอกในเว็ปหรือเปล่า หรือว่าเป็นทีวีรุ่นเก่า ๆ ที่ปรับได้ก้อไม่ทราบ
jay
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 09:14:22 pm »

ลองปรับให้เป็นเสียงปกติดูครับ คืนค่าโรงงานก่อนนะ
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 09:16:41 pm »

ขอบคุณคุณ Jay มากเลยครับ เดี๋ยวพรุ่งนี้ให้เพื่อนลองปรับตามที่แนะนำครับ

ขอบคุณที่อุตสาห์แนบรูปมาให้ดูด้วย
jay
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 09:31:12 pm »

ทีวีรุ่นนี้เป็นรุ่นใหม่นะครับพึ่งวางจำหน่ายได้ไม่นาน
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 09, พฤศจิกายน 2014, 09:44:29 pm »

ใช่แล้วครับ เพื่อนเพิ่งซื้อมาได้ประมาณอาทิตย์เดียว เห็นคนขายบอกว่าเป็นรุ่นใหม่ล่าสุดครับ
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2014, 08:42:47 am »

มาแจ้งว่าได้แล้วครับ. เสียงทุกช่องใกล้เคียงกันแล้วครับ
หากเพื่อนท่านใดมีปัญหาแบบนี้จะได้แก้ปัญหาตามนี้ครับ

ขอบคุณท่าน Jay อีกครั้ง
jay
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2014, 03:36:02 pm »

เพิ่มอีกนิด ทีวีรุ่นนี้แบ่งเป็น2จอได้นะครับ ดูทีวีไปพร้อมกับมอนิเตอรืกล้องวงจรปิด ลองศึกษาดูครับ ลูกเล่นค่อนข้างเยอะพอสมควร
mtvasia
Sr. Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 10, พฤศจิกายน 2014, 04:15:04 pm »

รีบๆใช้นะครับ ใน 1 ปีนี้ ใช้ให้คุ้มที่สุด เปิดเเช่ไว้เลยพังเป็นพัง เคลมบอร์ดใหม่ทันที ถ้าเสียเลยประกัน จอ 40 นิ้ว ซ่อม 5000 ขั้นต่ำ ถ้า 50 นิ้ว เป็น หมื่น
 เเถมบางที่ถูกยอมเเมว เอาบอร์ดเก่าที่จอเเตกรับซื้อมาเครื่อง 500 มาเเยกบอร์ดขาย เปลี่ยนคิดในราคาบอร์ดใหม่
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์