ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
24, เมษายน 2024, 03:52:33 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เสารับดิจิตอล
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เสารับดิจิตอล  (อ่าน 4299 ครั้ง)
budsop
Special Member
*

« เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2014, 03:22:48 pm »

แนะนำหน่อยครับ รุ่นไหนดี ผมขอติดบนหลังคานะ

ผมอยู่แถวรามอินทรา มีร้านช่วยบอกด้วย

ขอบคุณหลาย
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2014, 03:38:50 pm »

แสงดี ... ปากซอยวัชรพล ถนนใหญ่..

1 เครื่อง 5 E ก็พอ ... ราคาไม่ทราบ

2 - 4 เครื่องเอา 14 E ไปเลยครับ 450 บาท

แต่ต้องซื้อ spliter 1 x 4 = 65 บาท
ถ้ามีดาวเทียมก็ใช้สาย RG6เดิม  รวมและแยกด้วย DUPLEXER 2 ตัว (หัว-ท้าย) = 120 x 2 = 240 บาทต่อเครื่อง
มีค่าสายนิดๆ หน่อย ค่าหัว F Type ค่าหัว TV เข้ากล่อง Digital TV
ส่วนขายึด  ซื้อขาแอลมาแทนก็ได้ 90 บาท พุก 4 ตัว

ผมติดบนระเบียงชั้น 2 สัญญาณเต็มครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
budsop
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2014, 03:58:45 pm »

มีรุปมั้ยครัีบน่่าสนใจถ้าจะทำแบบท่านว่า ขอบคุณครับ
smallbill
Jr. Member
**

« ตอบ #3 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2014, 04:14:51 pm »

แสงดี ... ปากซอยวัชรพล ถนนใหญ่..

1 เครื่อง 5 E ก็พอ ... ราคาไม่ทราบ

2 - 4 เครื่องเอา 14 E ไปเลยครับ 450 บาท

แต่ต้องซื้อ spliter 1 x 4 = 65 บาท
ถ้ามีดาวเทียมก็ใช้สาย RG6เดิม  รวมและแยกด้วย DUPLEXER 2 ตัว (หัว-ท้าย) = 120 x 2 = 240 บาทต่อเครื่อง
มีค่าสายนิดๆ หน่อย ค่าหัว F Type ค่าหัว TV เข้ากล่อง Digital TV
ส่วนขายึด  ซื้อขาแอลมาแทนก็ได้ 90 บาท พุก 4 ตัว

ผมติดบนระเบียงชั้น 2 สัญญาณเต็มครับ
แบบนี้ดาวเทียม ห้ามใช้diseqใช่ไหมครับ
HD
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2014, 07:21:17 pm »

มีรุปมั้ยครัีบน่่าสนใจถ้าจะทำแบบท่านว่า ขอบคุณครับ
เป็นแนวทางครับท่าน
http://www.zone7countryclub.com/index.php/topic,41760.0.html

Poollarp
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2014, 08:05:03 pm »

ต่อกับ DiSeqC ปกติครับ 
1 Out DiSeqC  ทำสายสั้นๆ ตามสมควร 30 - 50  ซม. ต่อออกจาก DiSeqC แล้วเอามาเข้า DUPLEXER ด้าน SAT
2 Out จากก้างปลา มาเข้า DUPLEXER ด้าน TV
3 สาย RG6 เส้นเดิมมาเสียบด้าน DUPLEXER OUT ----------------- RG6 ---------------------

ทำสายสั้นๆ สัก 2 เส้น 30 - 50 ซม.
4 ที่เครื่องรับ RG6  ต่อเข้า DUPLEXER  แล้วต่อสายที่ทำไว้ 2 เส้นแยก TV กับ SAT

จบ

สายที่ทำไว้ให้คนอื่น ดูเรียบร้อยหน่อย

เข้าหัวยังไม่เรียบร้อย   เพิ่งทำทดสอบ  ใส่ F Quick ไว้เลยดูยาวๆ  จะได้ถอดเข้าถอดออกได้ง่ายหน่อย
smallbill
Jr. Member
**

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2014, 09:46:12 pm »

ต่อกับ DiSeqC ปกติครับ 
1 Out DiSeqC  ทำสายสั้นๆ ตามสมควร 30 - 50  ซม. ต่อออกจาก DiSeqC แล้วเอามาเข้า DUPLEXER ด้าน SAT
2 Out จากก้างปลา มาเข้า DUPLEXER ด้าน TV
3 สาย RG6 เส้นเดิมมาเสียบด้าน DUPLEXER OUT ----------------- RG6 ---------------------

ทำสายสั้นๆ สัก 2 เส้น 30 - 50 ซม.
4 ที่เครื่องรับ RG6  ต่อเข้า DUPLEXER  แล้วต่อสายที่ทำไว้ 2 เส้นแยก TV กับ SAT
เข้าหัวยังไม่เรียบร้อย   เพิ่งทำทดสอบ  ใส่ F Quick ไว้เลยดูยาวๆ  จะได้ถอดเข้าถอดออกได้ง่ายหน่อย
สัญญาณมันดอปลงกันมากไหมครับ ทั้งsat an
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 18, พฤศจิกายน 2014, 10:46:38 pm »

ไม่รู้สึกหรอกครับ.... ถ้ามีก็น้อยมากครับ....
ทั้ง SAT ทั้ง ANT เวลาต่อตรงก็มีระดับความแรงปกติ
เพราะผมใช้ IPM HD Combo ระดับสัญญาณก็เว่อร์ๆ อยู่แล้วล่ะครับ

ข้างบ้านมาเห็น  เข้าคิวกัน 3 บ้านแล้วครับ  เพิ่งแลก Combo มา 3 เครื่องจากคุณ Atisat ไปวันนี้เอง ....

SPEEDY
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2014, 10:10:33 am »

เขาเรียก " DIPLEXER"
niruk
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2014, 11:54:37 am »

แต่ละยี่ห้อเรียกไม่ค่อยเหมือนกัน ส่วนใหญ่ก็จะเป็น DIPLEXER
แต่ทำไมไม่เรียก MIXER กันนะ ง่ายๆตรงตัว

เข้าใจว่ามีตัวให้เรียกว่า MIXER แล้ว แต่ตัวนั้นแทบไม่ได้ใช้เลยนี้สิ
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2014, 02:01:32 pm »

ใช่ครับ DIPLEXER ... สายตาผมมันย่ำแย่  ทั้งสั้น ยาว เอียง มาครบ  ขาดแต่เหร่....เท่านั้น 55555
ตัวหนังสือที่กล่องก็อ่านไม่ค่อยจะเห็นแล้ว...

เพิ่มรูปให้เลยดีกว่าครับ ..... เพิ่มสายจาก DiSeqC เดิมที่มี มาเข้า DIPLEXER  แล้วสาย RG6 เดิมก็มาต่อที่ DIPLEXER ก็เสร็จเรียบร้อย   

สรุป... ก็ต่อสาย ANT ร่วมกับ SAT (ผ่าน DiSeqC) เดิมได้นะครับ

Smiley

ในรูปผมยังไม่ได้ต่อ "SPLITTER & TAP-OFF" อีกตัวนึง  รอเครื่องมาครบๆ ก่อนค่อยลงระบบทีเดียว...

SmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmileySmiley
HD
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2014, 02:18:27 pm »

14e รุ่นใหม่ สากล ณ เวลานี้ น่าจะแรงที่สุด ใช่มั็ยครับ

x-men
Hero Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2014, 02:45:53 pm »

14e รุ่นใหม่ สากล ณ เวลานี้ น่าจะแรงที่สุด ใช่มั็ยครับ

ผลการทดสอบ 14E ต้องลองไปค้นดูที่โซนเจ็ด
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2014, 04:53:39 pm »

ผมใช้ก็เพราะว่าซื้อมา  ไม่ได้มาโฆษณานะครับ ....  เพราะไม่ได้ค่าโฆษณา  ไม่ได้มารับงานใครในนี้
ที่เลือกใช้เพราะผมใจใหญ่  ชอบอะไรใหญ่ๆ ไว้ก่อน  จะได้หมดปัญหา  หากซื้อมาพอดีเกินไป  เกิดมีปัญหาต่างๆ รับสัญญาณไม่ครบ  ก็จะได้ไม่มาบ่นทีหลัง ..... 55555 บ่นตัวเอง

ตอบยากครับ... ผมก็ไม่ได้ทดสอบซะทุกยี่ห้อ.... (ไม่ใช่ช่างครับ  แค่มือสมัครเล่น  เล่นมาได้ขึ้นปีที่ 2 เอง)

ปัจจัยเยอะครับ
ทิศทาง
สิ่งกีดขวาง
ความสูง
อุปสรรคหน้างาน (เสาไฟฟ้า สายไฟฟ้า อาคาร ฯลฯ จิปาถะ)
ระยะทางถึงเสาส่ง
อุปกรณ์ทุกชิ้น รวมทั้งสายนำสัญญาณ
ความยาวสาย
เครื่องรับ Digital TV
ฯลฯ
HD
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2014, 05:09:09 pm »

ที่เลือกใช้เพราะผมใจใหญ่ ชอบอะไรใหญ่ๆ ไว้ก่อน  จะได้หมดปัญหา  หากซื้อมาพอดีเกินไป  เกิดมีปัญหาต่างๆ รับสัญญาณไม่ครบ  ก็จะได้ไม่มาบ่นทีหลัง...

ใจเดียวกันเลย เผื่อไว้ก่อนดีกว่า... เพราะถ้ารับได้ไม่ครบ ก็ต้องไปซื้ออันใหม่ ..

pusit
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 19, พฤศจิกายน 2014, 06:49:02 pm »

ผลการทดสอบ 14E ต้องลองไปค้นดูที่โซนเจ็ด

เพิ่งทดสอบเสร็จหมาดๆ  กับ 14E

.http://www.zone7countryclub.com/index.php/topic,46144.msg579613.html#msg579613
champ007
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2014, 09:42:01 am »

เสา สาเก สวยดีมีขายที่ไหนครับ
Poollarp
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 20, พฤศจิกายน 2014, 04:01:49 pm »

เสา สาเก สวยดีมีขายที่ไหนครับ

ร้านแสงดี ... ปากซอยวัชรพล ถนนใหญ่..
บ้านหม้อ... แหล่งใหญ่กว่า
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์