ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 06:48:03 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  คุณคิดไงถ้าลูกน้องขายของเอากำไรเข้ากระเป๋าโดยเจ้าของไม่รู้
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: คุณคิดไงถ้าลูกน้องขายของเอากำไรเข้ากระเป๋าโดยเจ้าของไม่รู้  (อ่าน 2083 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 11, ธันวาคม 2014, 10:51:01 am »

ผมเคยไปซื้อสินค้าซึ่งไม่มีราคาบอก นั่นคือเสาเล็กของจานเล็ก ร้านนึง

ซึ่งเป็นร้านส่ง  แต่ว่าพอดีเจ้าของร้านไม่อยู่  มีแต่ลูกน้องอยู่  ลูกน้องได้ขายสินค้าตัวนึงผมไม่ระบุ  เขาบอกว่า 150 บาท

ผมตอนแรกยังไม่รู้ราคา เลยซื้อไป  ทีนี้มาคราวหลังผมโทรไปถาม  เจ๊เขาบอกว่า อันละ  50 บาท

เท่ากับว่าลูกน้องเจ้าของบวกราคาเพิ่มเข้ากระเป๋าตัวเอง  ผมอยากเสนอแนะเจ้าของร้านค้า

ดาวเทียม ให้ติดราคาสินค้าที่ อุปกรณ์ทุกชนิดครับ เผื่อว่าตอนที่เจ้าของร้านไม่อยู่ ลูกน้องจะได้ไม่บวกราคาเพิ่ม แล้ว ลูกค้ามารู้ทีหลัง

ว่าที่อื่นขายราคานึงซึ่งถูกกว่า เขาจะคิดว่าร้านท่านขายของแพงเกิน  ตามตัวอย่างที่ผมว่ามา 

ลูกน้อง ขาย 150  เข้ากระเป๋า 100 บาท  ผมยังไม่รู้ราคาเลยซื้อมา ทีนี้จะไปซื่ออีกเลยโทรถาม ตอนนี้เจ้าของร้านรับเอง  บอกราคา 50  บาท เป็นคุณงงไหมครับ   

ตอนแรกผมยังนึกว่าร้านนี้ ร้านส่งทำไมขายแพงเวอร์กว่าร้านอื่น

เพราะว่าผมโทรถามร้าน อื่นมาวันนี้  ราคา 40  บาท  ผมเลยงง ว่าทำไมร้านนี้ขายแพงกว่าเยอะมาก เลยโทรไปถามราคา

ได้ราคาจากเจ๊มา 50 บาท ซึ่ง ก็รับได้น่ะครับ   แต่ตอนแรกที่ซื้อลูกน้องเจ๊ ฟันราคาเอาเข้ากระเป๋า  จากราคาที่เจ๊ตั้งขาย 50 บาท

พอเจ๊ไม่อยู่ ลูกน้องเข้ากระเป๋า ขาย 150 บาท แพงเวอร์เลย

ลูกน้อง ไว้ใจยากมากทำให้ร้านเสียชื่อได้ง่ายๆเลยครับ

ผมขอไม่ระบุ ชื่อร้าน กับสินค้าน่ะครับ

แต่แค่อยากเตือนเจ้าของร้านครับ  ว่าลูกน้องท่าน อาจเผาร้านท่านได้น่ะครับ

ถ้าผมไม่ โทรถามราคากับเจ๊  ผมอาจคิดว่าร้านท่านขายแพงเกินเหตุครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

dargon7
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2014, 11:05:18 am »

เวลาซื้อของพยายามขอบิลเงินสดหรือvatไว้ซื้อนิดหน่อยก็ตาม อย่าลืม แล้วจะได้กลับไปเอาของคืนได้อีก2ชิ้น ถ้าร้านเขายอม
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
newsone
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2014, 11:16:59 am »

เวลาซื้อของพยายามขอบิลเงินสดหรือvatไว้ซื้อนิดหน่อยก็ตาม อย่าลืม แล้วจะได้กลับไปเอาของคืนได้อีก2ชิ้น ถ้าร้านเขายอม

ผมไม่อยากเรื่องมากครับ  ผมแค่มาเตือน เจ้าของร้านค้าครับว่า

พยายาม อย่าทิ้งร้านให้ลูกน้องเฝ้าอย่างเดียว เดี๋ยวลูกน้องมันจะบวกราคาเพิ่มจนทำให้ร้านเสียชื่อ

อย่างสินค้าที่ผมซื้อ  ราคาที่ร้านขาย 50 บาท  ถ้าเจ้าของไม่อยู่ ลูกน้องบวกเพิ่มแค่  10-20 บาทเอาเข้ากระเป๋าตอนที่เจ้าของไม่อยู่

ผมยัง เฉยๆ แต่นี่ม้น บวกกำไรเกินเจ้าของอีก  กำไรมากกว่าร้านอีก

เหมือนเมื่อก่อนผมเคยไปอบรมติดจานกับอาจารย์มนตรี เขาเคยเปิดอีกห้องนึงรับงานติดจาน

แต่ตอนหลังเขาปิดห้องนั่นไป  เหลือที่เดียวเอาไว้ดูแลได้

ถามดู  อ. บอกว่าที่ปิดเพราะว่าดูแลไม่ทั่วถึง  ช่างในสถานที่รับงานเอง  ให้ที่ของร้านรับงานส่วนตัว

จริงๆ ไปรับงานเองที่บ้านนอกเวลายังไม่น่าเกลียด  แต่นี่ เอาสถานที่ ของเจ้านายมารับงานเอง  ใช้ ทรัพยากรณ์ ของเจ้าของมาทำธุระกิจเอง     อ. เขาเลยปิดห้องนั้นไป  ให้ ช่างมันออกไปเปิดร้าน รับงานเอง

golf81
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2014, 12:27:23 pm »

ผมชื้อของส่วนมากจะถามหลายๆร้านดู เปรียบเทียบราคาก่อน กล้วเจอแบบนี้มันเจ๊บจ๊ายๆๆ

muutoom
Jr. Member
**

« ตอบ #4 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2014, 12:48:59 pm »

กับลูกน้องที่อยู่ด้วยนานๆ นี่แหละรู้งานดี
click
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2014, 01:25:05 pm »

555...บางทีกว่าจะรู้ตัว ก็เจ๊งแล้ว ทุกอาชีพแหละ หลวงพ่อคูณเคยบอก สับเนื้อต้องติดมีดติดเขียง...บางทีหล่นจากเขียง บางทีไม่ขึ้นเขียงเลย ต้องขึ้นศาล....กรรม

pk16943
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2014, 02:55:26 pm »

มีทุกวงการครับ ต้องคุมดีๆ
puntee
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 11, ธันวาคม 2014, 09:46:12 pm »

55 แต่ที่ผมเจอ

เจ้าของร้าน คิดแพงกว่าลูกจ้าง
ขายของให้ผม แพงกว่าราคาที่แจ้งไว้ในเน็ต
คิดว่าผม มีอายุแล้วคงไม่เล่นเน็ต

เจ๊ ร้าน ช.WIN
สุดแสบ
05451
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 13, ธันวาคม 2014, 01:13:38 pm »

เคยเจอ ร้านชื่อดังแถวนนท์
เสาภายในลีโอเทค ลูกน้องขาย 450.00บาท
กลับมาบ้านเปิดเวปดู ลงไว้แค่ 400.00บาท
จะกลับไปทวง มันก็ไกลเกิน
ไม่เจ็บไม่แค้น แต่จำได้ไม่ลืม
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์