ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 03:45:33 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  เห็นด้วยมั๊ย ?
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เห็นด้วยมั๊ย ?  (อ่าน 5880 ครั้ง)
puntee
Sr. Member

« เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 07:29:46 pm »

เวลาตั้งกระทู้น่ะครับ กรุณาใส่ให้เป็นประโยคบอกเล่า หรือประโยคคำถาม ให้พอสังเขป บ่อยครั้งที่เสียเวลาคลิ๊กเข้าไปดู โดยไม่ได้เกิดประโยชน์อันใด

ยกตัวอย่าง หัวกระทู้

- ถามหน่อยครับ

- DTV

- รบกวนหน่อยครับ

- ถามเรื่องรีโมท ( จะระบุอีกนิดก็จะดีว่ารีโมทอะไรเป็นต้น)

คือถ้าจะถามกัน หรือบอกเล่ากัน หากหัวกระทู้ คนที่อ่านหัวกระทู้พอมีความรู้ก็จะเข้าไปตอบ
บางเรื่องที่เป็นเรื่องไม่น่าสนใจ จะได้ไม่เสียเวลาน่ะครับ

ป.ล. ขออภัยที่ตั้งหัวข้อกระทู้ ดักแบบนี้ แต่อยากให้เห็นว่า เป็นปัญหาน่ะครับ

ถ้าไม่คุยกันเลย

อีกหน่อย คงตั้งกระทู้สั้น ๆ กันหมด
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
x-men
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 07:43:12 pm »

อย่าไปสนใจเลย กับพวกขาดความอบอุ่น เรียกร้องความสนใจ

ก็แค่ผ่านไป หรือถามสั้นก็ตอบสั้น
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 07:48:46 pm »

โคตรของโคตร ที่ผมเห็นด้วยทั้ง ๒ ท่านครับ แต่คงยากครับ เพราะสังคมบ้านเราถูกปลูกฝังด้วยวิธีการแบบ "แ ด ก ด่ ว น" ครับ แม้แต่ภาษายังใช้แบบผิดๆเลย ผมอ่านแล้วเข้าใจก็ตอบให้ ถ้าไม่เข้าใจก็ไม่ถามกลับ ปล่อยเลยไปดีกว่า ขี้เกียจมานั่งเสียเวลาพิมพ์ถาม

RUA KUD PAI DEANG
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 08:22:30 pm »

เห็นด้วยครับ
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 08:30:44 pm »

ตั้งกระทู้ยาว เดี๋ยวจะกลายเป็นคำถาม..? อยู่ที่หัวข้อกระทู้..
กลัวไม่มีท่านใดเข้าไปอ่านเนื้อความข้างใน กระมังครับ..?

แอวมอง
Support Member
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 08:34:22 pm »

เมื่อก่อนมีแยะโดนลบไประยะหนึ่ง หลังๆก็เริ่มมีมาอีก แม้แต่กระทู้นี้ก็ตั้งแบบที่ว่ามาเหมือนกันหละ

atisat55
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 08:40:52 pm »

เรื่องแบบนี้เราอยากพูด อยากระบายมานานแล้ว
ยกตัวอย่างที่ 1...
มีอีเมล์มา..ขอราคาสินค้าทุกอย่าง

ยกตัวอย่างที่ 2..
มีไลน์สมาชิกใหม่เข้ามาใหม่
เราทักไปคำแรกว่า ... สวัสดีครับท่าน
ได้คำตอบมา... วันนั้นผมโทรมาจำได้มั๊ย???
(ใครจำได้ช่วยผมตอบที)

chatree
Sr. Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 08:52:46 pm »

.....ลุงดาวฯ  แรงจัง....
ompron
Hero Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 09:14:17 pm »

ผมว่านะ น่าจะออกมาแบบเวปเพื่อนบ้านหลายๆเวป ที่สมาชิกตอบกะทู้แล้วก็จะออกมาไว้อันดับต้นๆใหม่ เพื่อสมาชิกที่อยากจะถามเกี่ยวกับเรื่องนั้นๆเห็น จะได้ไม่ต้องมาตั้งคำถามใหม่เหมือนปัจจุบัน(สมาชิกบางคน ก่อนตั้งคำถาม น่าจะหาข้อมูลเก่าก่อนว่ามีคนถาม มีคนตอบหรือยัง)บางทีผมสังเกตุ กะทู้ถาม-ตอบเรี่องเดียวกัน มีอยู่ก่อนแล้ว พวกไม่ยอมอ่านตั้งคำถามใหม่เลย ผมว่าแบบนี้ใช่ไม่ได้นะคับท่าน......
ความเห็นส่วนบุคคลนะคับ...เอิ้กๆๆ(@_@)

somsak4322
Newbie
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 09:54:15 pm »

ผมคนหึ่งที่ตั้งกระทูที่ขึ้นต้นด้วยขอความว่า รบกวนสอบถาม ผมว่าถ้าท่านใดคิดว่ารบกวนก็ไม่ต้องเข้ามาดู หรือต้องตั้งว่าอะไรเพราะการเข้ามาตอบผู้ถามก็ต้องรบกวน โดยมารยาทคนไทจะขอให้ใครช่วยเราก็คิดว่าเราได้รบกวนผู้นั้น. ผมไม่เห็นว่าจะมีอะไรผิด บางเรื่องเรารู้เราก็รู้สึกว่าคำถานนั้นไม่มีประโยชน์ แต่บางท่านที่ถามเขาอาจคิดว่าเป็นเรื่องใหญ่ ทำใจกว้างๆๆรู้ก็บอกไม่รู้ก็คอยดูผู้รู้มาบอกไม่มีใครบังคับให้อบกชอบก็อ่านไม่ชอบก็อย่าเข้าไปดู
ompron
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 10:22:43 pm »

ผมคนหึ่งที่ตั้งกระทูที่ขึ้นต้นด้วยขอความว่า รบกวนสอบถาม ผมว่าถ้าท่านใดคิดว่ารบกวนก็ไม่ต้องเข้ามาดู หรือต้องตั้งว่าอะไรเพราะการเข้ามาตอบผู้ถามก็ต้องรบกวน โดยมารยาทคนไทจะขอให้ใครช่วยเราก็คิดว่าเราได้รบกวนผู้นั้น. ผมไม่เห็นว่าจะมีอะไรผิด บางเรื่องเรารู้เราก็รู้สึกว่าคำถานนั้นไม่มีประโยชน์ แต่บางท่านที่ถามเขาอาจคิดว่าเป็นเรื่องใหญ่ ทำใจกว้างๆๆรู้ก็บอกไม่รู้ก็คอยดูผู้รู้มาบอกไม่มีใครบังคับให้อบกชอบก็อ่านไม่ชอบก็อย่าเข้าไปดู
ถ้ามีสมาชิกคิดแบบท่านทุกคน แล้วจะมีท่านผู้รู้คนหนายมาตอบคำถามให้ละคับท่าน...จิงมะท่านผู้ทั้งหลาย...เอิ้กๆๆ(@_@)

ompron
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 10:23:41 pm »

ถ้ามีสมาชิกคิดแบบท่านทุกคน แล้วจะมีท่านผู้รู้คนหนายมาตอบคำถามให้ละคับท่าน...จิงมะท่านผู้iรู้ัทั้งหลาย...เอิ้กๆๆ(@_@)

JP5759
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 10:34:00 pm »

ถ้าคิดแบบนั้น ผมว่าจบ
anuchu
Sr. Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 15, ธันวาคม 2014, 10:39:38 pm »

ตั้งเหมือนกระทู้นี้เลย  คงตั้งให้น่าสนใจอยากรู้อยากเห็นว่าจะถามอะไร
golf81
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 06:58:49 am »

ถ้าเป็นท่านสมาชิกใหม่ๆผมเข้าใจนะครับ ผมสมัคเข้ามาตอนแรกก็เป็น ใช้คำถามไม่ถูกต้อง บางครั้งถามช้ำๆเพราะว่าไม่ใด้เป็นช่างครับแต่ใจรักดาวเทียม มีปัญหาทีเรียกมานิดๆหน่อยๆก็หลายสตางค์ครับ เจ็บใจเลยอยากเรียนรู้ไว้จะใด้ไม่ต้องเรียกเขามาเอาตังค์เรา

MOJO
Newbie
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 07:32:38 am »

ประเด็นของกระทู้นี้ผมว่าเค้าหมายถึงช่วยกรุณาขึ้นหัวข้อให้พอเข้าใจว่าเป็นกระทู้เกี่ยวกับอะไรนะครับ
ต่างคนก็ต่างฐานะ บางคนเป็นมือใหม่จะได้ไม่เข้ามาอ่าน หรือผู้เชี่ยวชาญเฉพาะด้านจะได้รู้ว่าจะเข้ามาตอบไม๊
(บางครั้งเราไม่รู้เรื่องนั้นจะได้ข้ามไป) แต่ถ้า ขึ้นต้นกระทู้ว่า เบื่อไม๊,หรือว่า ขอถาม,  ขอความรู้, ด่วน, ทุกคนก็ต้องเข้ามาอ่านแล้วก็ ไม่มีความเห็น เสียเวลาที่จะเข้ามาอ่านทุกกระทู้ บางท่านก็จะเบื่อตอบกระทู้ไป ขออภัยที่พูดยาว

thiti
Full Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 07:52:53 am »

ตั้งเหมือนกระทู้นี้เลย  คงตั้งให้น่าสนใจอยากรู้อยากเห็นว่าจะถามอะไร
ตรงประเด็น"เห็นด้วยมั๊ย?"
sahachai
Hero Member

« ตอบ #17 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 08:39:03 am »

เมื่อก่อนมีแยะโดนลบไประยะหนึ่ง หลังๆก็เริ่มมีมาอีก แม้แต่กระทู้นี้ก็ตั้งแบบที่ว่ามาเหมือนกันหละ

dpongsree
Sr. Member

« ตอบ #18 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 09:31:15 am »

เวลาตั้งกระทู้น่ะครับ กรุณาใส่ให้เป็นประโยคบอกเล่า หรือประโยคคำถาม ให้พอสังเขป บ่อยครั้งที่เสียเวลาคลิ๊กเข้าไปดู โดยไม่ได้เกิดประโยชน์อันใด
ยกตัวอย่าง หัวกระทู้
- DTV
- ถามเรื่องรีโมท ( จะระบุอีกนิดก็จะดีว่ารีโมทอะไรเป็นต้น)
คือถ้าจะถามกัน หรือบอกเล่ากัน หากหัวกระทู้ คนที่อ่านหัวกระทู้พอมีความรู้ก็จะเข้าไปตอบ
บางเรื่องที่เป็นเรื่องไม่น่าสนใจ จะได้ไม่เสียเวลาน่ะครับ
ป.ล. ขออภัยที่ตั้งหัวข้อกระทู้ ดักแบบนี้ แต่อยากให้เห็นว่า เป็นปัญหาน่ะครับ
ถ้าไม่คุยกันเลย
อีกหน่อย คงตั้งกระทู้สั้น ๆ กันหมด

*** แล้วที่คุณตั้งกระทู้ว่า "เห็นด้วยมั๊ย ?" เนี่ย มัน "เป็นประโยคบอกเล่า หรือประโยคคำถาม" พอสังเขปไหม ดูไปมันก็เหมือนตัวอย่างที่ยกมาเช่น ..
- DTV
- ถามเรื่องรีโมท
อนึ่ง "มั๊ย" สะกดผิด ต้องใช้ไม้โท .. "มั้ย" เพราะ มอม้าผันไม้ตรีไม่ได้
เมื่ออ่านแล้ว จึงขอติงมาด้วยความนับถือ..
ขอบคุณครับ

naiphan
Hero Member

« ตอบ #19 เมื่อ: 16, ธันวาคม 2014, 09:34:52 am »

อยากจะถามอยากจะตอบอะไรก็แล้วเเต่ท่านๆครับถ้าอยากตอบก็จะตอบไม่อยากตอบก็ผ่านไป...จบง่ายๆคริิิๆๆๆ
หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์