ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 05:04:36 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  แจ้งข่าวดีสำหรับท่านที่อยู่เขตในเมืองกทมครับ ผมลองไปติดเสาทีวีดิจิตอลให้ที่บ้าน
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] 2 ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แจ้งข่าวดีสำหรับท่านที่อยู่เขตในเมืองกทมครับ ผมลองไปติดเสาทีวีดิจิตอลให้ที่บ้าน  (อ่าน 8180 ครั้ง)
newsone
Special Member
*

« เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 06:22:20 am »

อยู่แถวเขตพระนคร  ครับ บ้านแม่ ผมไปซื้อเสาสามารถ 5 E จริงๆซื้อ 3E  ก็น่าจะพอแต่ราคามันถูกกว่ากัน  20 บาทเอง

ผมซื้อมา 5E สามารถ  150 บาท เอามาติดที่เสาเก่า ที่บ้านใช้สายอากาศเดิม

เสาเก่า ถ้าหันไปใบหยก มันจะติด สะพานข้ามแยก  ผมเลยหันเสามาอีกทางนึง

สัญญาณที่ได้ ทุกช่อง ควมแรง เต็ม ร้อย  คุณภาพ 90 กว่าอัพ บาง mux 100 เต็ม

บอกได้คำเดียวว่าสุดยอด  ภาพชัดแจ๋ว  ปกติ เมื่อก่อนน้องชาย เวลาดูช่องธรรมฟรีทีวีจะดูจาก ทรู

แต่หลังจากผมทำเสาให้ใหม่คราวนี้ ช่องฟรีทีวี น้องชายเปลี่ยนมาดูจากเสา ดิจิตอลแล้ว

มันชัดจริง  อาทิตย์ที่ผ่านมา ก็ดู ช่องไทยรัฐ  ชัดเปรี๊ยะ  คราวนี้ หมดปัญหา ฝนตก ดูทีวีไม่ได้แล้ว

ใครอยู่ใน กทม ลองหาเสามาติดดูครับ แนะนำเสานอกครับ  ถูกกว่า เสาในบ้าน แอคทิฟอีก

การติดก็ไม่ต้องสูงครับ ผมติดเหนือหลังคานิดเดียวเอง   มีตึกบังหรืออะไร ก็มีผลน้อยครับ

มีลูกค้าให้ไปติด  รอบบ้านเขามีแต่บ้านคน  ตอนแรกผมดูสถานที่แล้ว นึกว่าต้องติดเหนือหลังคา

แต่เปล่าเลย  ผมใช้เสา 5E  พร้อมขางอ อันเล็กๆ อันละ  50 บาท ตอนแรกผมนึกว่าจะต้องหาแป๊บมาเหนือหลังคา

แต่แค่นี้เอง ติดใต้ชายคา แล้วปรับหันเอา  สัญญาณก็มาแรงแล้ว  ข้างล่างนี้ไปติดให้ลูกค้าได้คุณภาพ 80 ก็ชัดทุกช่อง

มีเพื่อนช่างท่านใดยังไม่ได้รับติดเสาดิจิตอล ก็ รับติดได้ครับ  ติดไม่ยาก ง่ายกว่าติดเสาเมื่อก่อน มาก

รวยๆครับ  งานเยอะๆ ครับ 

มาแนะนำเพื่อนช่างครับ  ถ้าใตรยังกลัว ทีวีดิจิตอล  ทีวีดิจิตอลไม่น่ากลัวอย่างที่คิดครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

pkongskul
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 07:12:34 am »

ผมอยู่ห่างจากเขตพระนครแค่แม่น้ำเจ้าพระยาขวางกั้นใช้เสาหนวดกุ้งของเดิมดูได้ทุกช่อง  ประหยัดไปอีก150บาท
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
newsone
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 07:22:03 am »

ผมอยู่ห่างจากเขตพระนครแค่แม่น้ำเจ้าพระยาขวางกั้นใช้เสาหนวดกุ้งของเดิมดูได้ทุกช่อง  ประหยัดไปอีก150บาท
ของท่านน่าจะที่โล่ง

แต่ที่บ้านแม่ผม  เป็นตึก บ้านสองชั้น  ติดถนนแล้วมีสะพานข้ามแยก อยู่หน้าบ้านเลย  ทางใบหยก เป๊ะ

เสาเดิมก็สนิมขึ้น ไม่ได้ใช้มา 10 ปีแล้ว 

เมื่อก่อนช่อง itv ไม่ชัดด้วย  ถ้าใช้เสาเก่า มันก็รับได้แต่สัญญาณม้นสวิง

บางทีขึ้นไม่มีสัญญาณบางช่อง แล้วคุณภาพมันได้แค่ 30-40  ไม่เกิน50  ถ้าไม่คิดอะไรก็ดูได้

แต่ผมลงทุนเพิ่มแค่ 150  คุณภาพเต็มร้อยผมว่าคุ้มน่ะ ดูได้นับสิบปีเลย

เสาดิจิตอล มันต้นเล็กมากไม่จำเป็นต้องใหญ่เหมือนอนาล๊อคเหมือนก่อน

HD
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 08:00:32 am »

ท่านครับ ผมอยู่ อ.เมือง ชลบุรี ใช้14E นะ(5Eก็รับได้นะแต่ ต้องการแรง) สูง 3 เมตรก็รับได้แล้ว
เพื่อน อยู่คอนโด บางแสน ชั้น5 ห้องหันหน้าไปทะเล ใช้เสาภายใน สามารถ D1A ยังรับได้เลย มันสุดยอดจริงๆ

newsone
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 08:09:24 am »

ท่านครับ ผมอยู่ อ.เมือง ชลบุรี ใช้14E นะ(5Eก็รับได้นะแต่ ต้องการแรง) สูง 3 เมตรก็รับได้แล้ว
เพื่อน อยู่คอนโด บางแสน ชั้น5 ห้องหันหน้าไปทะเล ใช้เสาภายใน สามารถ D1A ยังรับได้เลย มันสุดยอดจริงๆ

ตอนนี้น้องชายดูฟรีทีวีจาก ทีวีดิจิตอลภาคพื้นดินอย่างเดียว
ถ้้าจะดูทรูก็ ดูพวก hbo  หรือ  อื่นๆ

ในอนาคต อาจยกเลิกทรูก็ได้ต้องดูก่อนว่า  รอบหน้าทรูประมูลบอลได้ไหม

ถ้าไม่ได้ มีสิทธิ์ยกเลิก

พวกหนัง โหลดมาดูได้อยู่แล้ว

chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 08:26:46 am »

ผมอยู่เชียงใหม่ก็รับติดแบบท่านnewsoneครับ แต่แปลกเสากับขาทางนี้ทำไมถูกกว่ากรุงเทพฯ เสาลีโอเทคต้น120+ขางอ20บาท แรงเหมือนกันครับ แต่ละที่ที่ผมไปติดจะสูงประมาณ2-3เมตรเท่านั้น ลูกค้าพอใจทุกราย

HD
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 08:42:38 am »

ท่าน newsone ผมก็ใช้ทรูhd ก็ดูเฉพาะช่อง hd หนังและสารคดี กีฬา และ บอล cth เท่านั้น
ถ้าฟรีทีวี hd ผมดูดิจิตอลทีวีระบบภาคพื้นดินเท่านั้น...มันชัดจนตาเสียหมด ชักเริ่มติดใจแล้ว

newsone
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 08:49:50 am »

ผมอยู่เชียงใหม่ก็รับติดแบบท่านnewsoneครับ แต่แปลกเสากับขาทางนี้ทำไมถูกกว่ากรุงเทพฯ เสาลีโอเทคต้น120+ขางอ20บาท แรงเหมือนกันครับ แต่ละที่ที่ผมไปติดจะสูงประมาณ2-3เมตรเท่านั้น ลูกค้าพอใจทุกราย

ขางอ 20 บาทเองหรือ ถูกมาก  เสา120 อีกต่างหาก

กทม ร้านที่เอาขางอมาขาย มีแค่บางร้านเอง 

ผมยังงงเลย  จริงๆ  เสาทีวีดิจิตอล ไม่ต้องติดเหนือหลังคาก็ได้

มันรับได้ดีเลย

k
Sr. Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 09:10:55 am »

ที่สมุทรปราการติดใว้ในห้องยังรับได้หมดทุกช่องเลยครับ
HD
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 09:19:00 am »

เริ่มเป็นที่นิยมกันแล้วใช้มั๋ยเนี้ย...ติดใจกันใหญ่...ผมว่ามันก็ดู hd 10 ช่อง + sd 18 ช่อง นี้ก็เหลือเฟื้อแล้ว
ยังดูไม่ครบเลย
38 ช่อง x 15 นาที = 570 นาที/60นาที = 9.5 ชม. ไม่ต้องทำงานทำการกันแล้ว

mamaman
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 09:36:35 am »

ท่านไดลองบ้างหรือยังทางอำเภอวิหารเเดงรับได้รึยังครับ
kss_ooy
Hero Member

« ตอบ #11 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 09:38:56 am »

คนสูงอายุแล้วขี้เกียจปีนป่าย เลยต้องหาของง่ายๆมาเล่น เข้าใจได้ครับผม....

SPEEDY
Sr. Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 10:14:54 am »

ความจริง SD ควรจะเลิกได้แล้วเมื่อดูเทียบกับ HD มันคนละเรื่องเลย ญี่ปุ่นเขาข้ามไป  4K , 8K แล้ว
pine
Full Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 12:37:12 pm »

อยากให้ช่อง MONO เป็น HD จัง แล้วเปลี่ยนอัมรินทร์เป็น SD ได้มาเสียดายของจริงๆ
เก่ง อยุธยา
Sr. Member

« ตอบ #14 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 12:40:20 pm »

ท่านไดลองบ้างหรือยังทางอำเภอวิหารเเดงรับได้รึยังครับ

เทสที่วิหารแดงแล้วคับ  พื้นที่ ต.คลองเรือ ใช้ 5E ก็เหลือเฟือแล้วครับ
สอบถามกันได้ครับ เก่งอยุธยา เปลี่ยนเบอร์โทรศัพท์นะครับ จากเดิม0910102180 เปลี่ยนเป็นดังนี้
1.เบอร์ AIS เบอร์  098-8310054
2.เบอร์ DTAC เบอร์  090-090-4653
q_9874
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 01:00:00 pm »

มาแรงจริงๆครับ ชาวบ้านแถวบ้านทุกคนบอกมันชัดมากเสาก็มีบางรายที่ซื้อใหม่
ส่วนใหญ่มีอยุ่แล้วก็ใช้ได้
chsi
Hero Member

« ตอบ #16 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 01:10:47 pm »

อยากให้ช่อง MONO เป็น HD จัง แล้วเปลี่ยนอัมรินทร์เป็น SD ได้มาเสียดายของจริงๆ
ณ สมัยนี้ มันควรจะเป็น HD หมดทุกช่องได้แล้ว น่าจะดีที่สุด
mamaman
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 01:56:46 pm »

ขอบคุณครับท่านเก่ง
newsone
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 02:31:41 pm »

ทีวีดิจิตอลภาคพื้นดินมันมีอะไรให้เล่นได้อีกเยอะครับ

หลังสถานีเครือข่ายเสร็จ

เขาคงทำ  คอนเท็นอื่นๆออกมาเฃ่น รายงานสภาพอากาศแบบเรียลไทม์ทุกเมืองสำคัญ

รายการหุ้น แบบเรียลไทม์

โดยส่งออกมาพร้อมกันกับช่อง ใครจะดูก็กดดูได้เลย

เช่นจะไปเชียงใหม่ ก็กดจากรีโมทดูว่าตอนนี้อากาศที่เชียงใหม่ เรียลไทม์เป็นไง

หรือ อยู่กทม ก่อนออกจากบ้านจะไปบางแค ก็กดดูรายงานสภาพอากาศแถวบางแค  ฝนตกไหม มีสภาพอากาศเป็นไง

รถติดไหม  กดดูได้เลย   

หรือกดดูราคาหุ้นเลย   เตรียมรับ คอนเท็นครับ 

newsone
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 17, ธันวาคม 2014, 02:34:34 pm »

http://pantip.com/topic/31341322

ทีวีดิจิตอลในยี่ปุ่น ลูกเล่นเพียบ

หน้า: [1] 2 ขึ้นบน พิมพ์