ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 10:36:54 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  กล่อง HD c-band ราคาไม่เกิน 1,200 ตัวไหนน่าเล่น
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: กล่อง HD c-band ราคาไม่เกิน 1,200 ตัวไหนน่าเล่น  (อ่าน 5543 ครั้ง)
nattakitsri
Full Member

« เมื่อ: 26, ธันวาคม 2014, 03:58:24 pm »

เหลือเวลาอีก 2 วัน ไม่รู้จะซื้อกล่อง HD ตัวไหนดีที่ปัญหาน้อยที่สุด ใน3ตัวนี้ เอาไว้ให้คนแก่ไว้ใช้ ที่ต่างจังหวัด
1 thaisat  HD RV 006
2 IDEASAT ID TOP-TEN H1
3 Leotech 809HD
ขอเหตุผลประกอบด้วย เน้นรับ c-band อย่างเดียว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
niruk
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2014, 04:07:25 pm »

แล้วพวก psi กับ GMM ละครับ หาดีๆผมว่าก็ไม่เกินนะครับ
แต่ถ้าหาไม่ได้ ผมเชียร์ไทยแซท (ไม่มีเหตุผล เชียร์ไทย ไว้ก่อน)
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nattakitsri
Full Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2014, 04:14:37 pm »

แล้วพวก psi กับ GMM ละครับ หาดีๆผมว่าก็ไม่เกินนะครับ
แต่ถ้าหาไม่ได้ ผมเชียร์ไทยแซท (ไม่มีเหตุผล เชียร์ไทย ไว้ก่อน)

เหตุผลที่ไม่เอา psi เพราะเพิ่มช่องเองที่ใส่ key ไม่ได้
ส่วน gmmz HD เท่าที่ผมซื้อให้หลานใช้ ช่องที่ดูไม่ได้มากเกินไป(ช่องเสียเงิน) ขืนเอาไปให้คนแก่ใช้คงแย่
jai
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2014, 04:58:19 pm »

ผมก็มองๆอยู่เหมือนกันครับ รอดู
bible
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2014, 05:00:49 pm »

Leotech 809HD ครับ เพราะเป็นตัวเดียวที่ถอดระหัสเสียง Dolby ได้ครับ(ตามสเปคนะครับ ผมยังไม่เคยลองเล่น)
niruk
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2014, 06:15:05 pm »

เหอๆกำ ผมหลงประเด็นไปกับ 1200 และคนแก่ ผมนึกว่าคนแก่ คือ OTA อย่างเดียว
อิอิ เอาเป็นว่า ขอแสดงความคิดเห็นส่วนตัวของผมคนเดียวนะครับ พอดีผมให้แม่ยายดูอย่างเดียว

PSI HD = มีช่องพิเศษของตนเองเพิ่มเข้ามา OTA ช่อง HD ที่เข้ารหัสเข้ามาให้เกือบทั้งหมด ไม่ต้องทำเอง เวลาเปลี่ยน Key
GMM HD = มีช่องพิเศษของตนเองเพิ่มเข้ามา OTA ช่อง HD เข้ามาบ้าง ช้ากว่า PSI พอสมควร แต่มีจุดแข็งที่เพิ่มช่องใส่ Key เองได้
และช่องรายการที่ได้รับความนิยมเป็นช่วงๆ

ส่วน 3 รุ่น ที่ จขกท.กล่าวมา ไม่มีขอมูลจริงๆครับ นอกจาก 2 ค่ายนี้ผมเล่นเถื่อน 555
(S10 ดาวเดียว แก้ Key เรียงช่อง ดัมอิมเมจ ง่ายดี) รอพอรู้อื่นๆครับ   
ootza
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2014, 07:19:55 pm »

จากที่เคยใช้ผมให้ตัวที่2ครับท่านเจ้าของกระทู้ แถมราคาไม่ถึงพัน
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2014, 07:22:33 pm »

กล่อง..ไอ กับ ไทย ผมยังไม่มี..
แต่เท่าที่อ่าน..รีวิว และความคิดเห็นจากผู้ใช้จริง ผมว่า..พอๆกันครับ
ส่วนกล่อง..ขี้เมา ยังไม่เห็นมีผู้ใด รีวิวจริงๆจังๆ เลยครับ..?

nattakitsri
Full Member

« ตอบ #8 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2014, 08:06:34 pm »

จากที่เคยใช้ผมให้ตัวที่2ครับท่านเจ้าของกระทู้ แถมราคาไม่ถึงพัน
ขอบคุณครับอยากหาข้อมูลจากคนที่เคยใช้จริงๆ ราคา ตัว 1 กับ 2 ไม่ถึงพันทั้งคุ่ผมก็พอหาได้
สรุปตอนนี้คงเหลือ 2 กับ 3 แต่ 3 นี้แหละที่ผมหนักใจ
เพราะยังไม่เห็นใครพุดถึง อ่านแต่ข้อมูลของกล่องแล้วน่าใช้ ถึงจะแพงกว่าตัวอื่นๆ 1 ใบแดง

Leotech 809HD

+ รับภาพแบบความคมชัดสูง Full HD 1080P

+ รองรับช่องรายการดิจิตอลทีวีครบทุกช่อง ตาม กสทช. กำหนด

+ รับช่องรายการได้ครบไม่แบ่งค่าย ไม่ว่าเป็น ทรูวิชั่น, อาร์เอส, แกรมมี่ ก็รับชมได้

+ สามารถเลือกรับชมรายการต่างๆ จากดาวเทียมไทยคม C-Band มากกว่า 230 ช่อง และ ระบบ Ku-Band มากกว่า 90 ช่อง

+ รองรับจานดาวเทียม (ได้ทั้งระบบ C-Band และ Ku-Band ในดาวทียมไทยคม 5/6)

+ ให้ภาพคมชัดสูงด้วยซิปเซ็ต Ali ทำงานร่วมกับจูนเนอร์ที่ออกแบบมาสำหรับใช้กับจอแบบ LED, LCD และPLASMA โดยเฉพาะ

+ ให้เสียงแบบดิจิตอลเต็มอรรถรสด้วยระบบเสียง DOLBY DIGITAL

+ มีระบบบันทึกช่องรายการผ่านช่องเสียบ USB 2.0 (2 ช่อง)

+ มีระบบบันทึกช่องรายการ PVR สามารถสั่งบันทึกรายการลงแฟลชไดร์ ผ่าน Port USB 2.0 (มี USB 2 พอร์ต)

+ ตัวเครื่องสามารถทำหน้าที่่่เสมือนเป็น Media player สามารถเล่นไฟล์มีเดียจากแหล่งข้อมูลภายนอกได้

+ รองรับไฟล์เพลง: wma., wav., mp3. รองรับไฟล์ภาพ: bmp., jpg., png.

+ รองรับไฟล์วีดีโอ: avi., mkv., mp4., mpg., dat., vob., flv. (มี DOLBY)

+ มีฟังก์ชั่น OTA อัพเดทช่องรายการอัตโนมัติ ช่องเดิมไม่หาย ช่องใหม่เพิ่มอัตโนมัติ

+ ใชัระบบการ OTA อัพเกรดช่องรายการอัตโนมัติ ประสิทธิภาพสูง ผ่านโครงข่าย CAT กสท.โทรคมนาคม

+ OTA ช่องรายการให้พร้อมใช้มากถึง 7 ดวง ดังนี้ Thaicom-C > NSS6 > Thaicom-Ku > ChinaSat6B > AsiaSat3S > AsiaSat5 > Palapa-D

+ ง่ายต่อการติดตั้งหลายๆ จุด เพราะค่า DiSEqC และ 22K ไม่เปลี่ยน ตั้งค่าอย่างไรไว้ OTA เสร็จแล้วก็ยังคงกับมาเหมือนเดิม

+ หน้าจอ LED แสดงตำแหน่งหมายเลขช่อง พร้อมปุ่มกดเปลี่่ยนช่องที่่ตัวเครื่่อง CH+ / CH- / VOL+ / VOL- / MENU / OK ครบทุกงานใช้งาน

+ มีระบบ CA (Conditional Access) ระบบถอดรหัสแบบ Biss Key รองรับการถ่ายทอดสดและรายการที่มีลิขสิทธิ์ตามกฏหมาย สำหรับการรับชมรายการพิเศษต่างๆ

+ มีฟังค์ชั่น DiseqC 1.0 และ 1.2 สามารถใช้งานร่วมกับไดเซ็ค 8x1 และ positioner สำหรับจานมูฟได้

+ ตัดต่อสัญญาณไม่มีพลาด ด้วย IC Regurator LM317 เพิ่มความแม่นยำในการตัดต่อสัญญาณผ่านมัลติสวิทต์ทุกรุ่น

+ รองรับ DVB-S และ DVB-S2 ระบบ MPEG-2 / MPEG-4 และ H.264

รับชมช่องรายการแบบความคมชัดสูง HD ดังนี้

1. ช่อง 3 HD

2. ช่อง 7 HD

3. ช่อง ThaiPBS HD

4. ช่อง Thairat HD

5. ช่อง WorkPoint HD

6. ช่อง Thairath HD

7. ช่อง ThaiTV HD

8. ช่อง CH6 HD

9. ช่อง Saradee HD

10. ช่อง TV LAO HD (ลาว)

nattakitsri
Full Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2014, 08:15:19 pm »

ขอบคุณทุกๆท่านครับ
จริงๆตอนแรกอย่างลองตัวใดตัวหนึ่งจาก 2 ตัวแรก แต่พอติดตามอ่านรีวิวตั้งแต่เปิดตัวใหม่ๆจนถึงทุกวัน
เลยเลือกไม่ถูก จนมาเจอ Leotech 809HD เลยทำให้หนักใจ เพราะตัวนี้ออกมาใหม่ แต่ยังไม่มีคนพูดถึงสักเท่าไร
x-men
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 26, ธันวาคม 2014, 08:21:07 pm »

ถ้ายังไม่รีบร้อน หลังปีใหม่จะมี HD ออกใหม่อีก 1-2 ยี่ห้อ
รอดูเผื่อจะมีอะไรดีๆ แตกต่างมามั่ง

ส่วนตัวตอนนี้ใช้ H1 ตัดปัญหาที่ F3 ทำไม่ได้(ยกเว้นเรื่องบ้าน)
jai
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2014, 09:47:16 am »

Leotech 809HD KUใด้อะไรบ้างครับ soodjai49@hotmail.com กำลังหาอยู่แต่ไม่กล้าตัดสินใจครับ
nattakitsri
Full Member

« ตอบ #12 เมื่อ: 27, ธันวาคม 2014, 03:28:40 pm »

พรุ่งนี้จะกลับต่างจังหวัด วันนี้ลองถามคนขายดูว่าตัวไหนดีกว่ากัน
คนขายบอกทั้งสามตัวเหมือนๆกัน และ ราคาเท่ากัน เอาตัวไหนก็ได้
เลยจัด Leotech 809HD ราคา 900 บาท อันนี้เอาไปฝากพี่เมีย
แต่ยังไม่ได้ลองเล่นดู เพราะที่พักไม่มีจานสักใบ เลยยังตอบอะไรไม่ได้ ว่าดีหรือไม่ดี
แล้วจัด ipm hdpro2 มาอีกกล่อง กล่องนี้เอาไปติดเพิ่มให้พ่อตา จากเดิมมีแต่จานดำ งวดนี้จะเอาจานทรูไปติดเพิ่ม
เพราะส่วนตัวติด ipm ตั้งแต่ 801 จนมาถึง ipm hdpro ให้พ่อกับแม่ที่ต่างจังหวัดคู่กับจานดำยังไม่เคยเจอปัญหาใดๆ
อาจเป็นเพราะติดตั้งเอง เลยสามารถเลือกอุปกรณ์ที่ดีๆได้ โดยเฉพาะสายสัญญาณ ผมใช้แต่ ComsScope เท่านั้น
panya
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 28, ธันวาคม 2014, 04:41:43 pm »

ไม่ทราบว่าคุณnattakitsriซื้อเครื่องLeotech809hdราคา900บาทจากที่ไหนครับช่วยบอกผมด้วยครับ
ผมสนใจอยู่ครับ
jai
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 29, ธันวาคม 2014, 08:28:29 am »

ใช่ครับเคยเจอแต่กว่า900ขึ้น
nattakitsri
Full Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 02, มกราคม 2015, 01:47:01 pm »

พอดีไม่ได้เข้าเว็บเลยไม่ได้ตอบคำถาม ผมซื้อที่ร้าน ไทยเจริญ สุขุมวิท 101 ร้านอยู่ติดถนนสุขุมวิท
ก่อนถึงทางเข้าปากซอยสุขุมวิท 101ที่หน้าเว็บจะไม่มีรายการของกล่อง Leotech809hd
ตอนแรกตั้งใจจะไปซื้อกล่อง IPM HDPro2 1690 อย่างเดียว เพราะย่านบางนา หาราคานี้ไม่ได้
ตอนซื้อเจอลูกสาวเจ้าของร้านก็บอกราคาตามหน้าเว็บ พอเจ้าของร้านหยิบกล่องมาเพื่อลองก็ถามราคาจากลูกสาว
แล้วบอกผมว่าคิด 1600 แล้วกัน จากนั้นผมลองถามราคากล่อง Thaisat จากนั้นเลยลองถามกล่อง Leotech809hd
เพราะที่เว็บจากร้านไม่มี คำตอบที่ได้คือ 900 เท่ากันเลยตัดสินใจจัดมา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์