ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 06:56:00 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ช่องทีวีดิจิตอล ตกลงว่ายังมาไม่ครบหรือเปล่า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่องทีวีดิจิตอล ตกลงว่ายังมาไม่ครบหรือเปล่า  (อ่าน 2523 ครั้ง)
JK.57
Newbie
*

« เมื่อ: 16, มกราคม 2015, 04:54:33 pm »

กล่องดาวเทียมมาครบ กล่องดิจิตอลไม่ครบหรือเป็นเพราะเสาอากาศครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, มกราคม 2015, 06:57:16 pm »

มันจะมี 27 ช่อง ที่มีภาพรายการครับ..
ลองนับดู ท่านที่รับได้ครบทุกมักซ์ มันมีช่องซ้ำรึเปล่าครับ..?
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

pisutr
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 17, มกราคม 2015, 07:17:33 am »

อยู่ที่ไหน? เขาส่งครบหรือยัง? ถ้าคนอื่นรับได้ แต่เรารับไม่ได้  แล้วเป็ร Mux สูงด้วย คงเป็นที่สายอากาศครับ
เรื่องนี้พบบ่อยมาก
pipat
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, มกราคม 2015, 08:18:10 am »

มันจะมี 27 ช่อง ที่มีภาพรายการครับ..
ลองนับดู ท่านที่รับได้ครบทุกมักซ์ มันมีช่องซ้ำรึเปล่าครับ..?

ใช่ครับ ถ้าสแกนจะขึ้นมา 30 ช่อง จะมีช่องบาร์แถบสีอยู่อยู่ด้วย
กล่องดาวเทียมมาครบของท่านครบนี้กี่ช่องครับ ตอนนี้ถ้าลำดับมาแค่ 26 นะครับช่อง 27 คือ NBT ตามลำดับยังไม่มา ต้องไปดูช่องท้ายๆของกล่อง ซึ่งเขาจะเปิดช่องสำรองไว้ให้

แล้วที่อาจารย์ pisutr ถามท่าน ต้องรู้ก่อนว่าเขาแถวนั้นเขาส่งกี่ mux ปกติทั่วไปส่งตอนนี้ 4 mux ถ้าอยู่ไกลสถานีก็จะเป็นปัญหาแบบที่อาจารย์ว่า เพราะถ้ารับไม่ได้สัก 1 mux ก็จะหายไป 6-8 ช่องเลย
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, มกราคม 2015, 02:40:41 pm »

อยู่ที่ไหน? เขาส่งครบหรือยัง? ถ้าคนอื่นรับได้ แต่เรารับไม่ได้  แล้วเป็ร Mux สูงด้วย คงเป็นที่สายอากาศครับ

ใช่ครับ ถ้าสแกนจะขึ้นมา 30 ช่อง จะมีช่องบาร์แถบสีอยู่อยู่ด้วย
กล่องดาวเทียมมาครบของท่านครบนี้กี่ช่องครับ ตอนนี้ถ้าลำดับมาแค่ 26 นะครับช่อง 27 คือ NBT ตามลำดับยังไม่มา ต้องไปดูช่องท้ายๆของกล่อง ซึ่งเขาจะเปิดช่องสำรองไว้ให้

แล้วที่อาจารย์ pisutr ถามท่าน ต้องรู้ก่อนว่าเขาแถวนั้นเขาส่งกี่ mux ปกติทั่วไปส่งตอนนี้ 4 mux ถ้าอยู่ไกลสถานีก็จะเป็นปัญหาแบบที่อาจารย์ว่า เพราะถ้ารับไม่ได้สัก 1 mux ก็จะหายไป 6-8 ช่องเลย
ผมอยู่กาฬสินธุ์ รับสัญญาณจากเสาส่งที่ร้อยเอ็ด..
สัญญาณแรงดี ห่างประมาณเกือบ 50 กิโลเมตร ใช้แผง UHF รุ่นเก่า สูงประมาณ 10 เมตร
รับได้ 4 มักซ์ มีทั้งหมด 30 ช่อง มีรายการ 27 ช่อง คัลเลอร์บาร์ 3 ช่อง
เสียอย่างเดียว..ที่ร้อยเอ็ดสัญญาณชอบหายบ่อย บางครั้งหายเป็นบางมักซ์ บางครั้งดับหมดเลย
คงเป็นที่ระบบยังไม่เข้าที่กระมังครับ..?

pipat
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, มกราคม 2015, 03:48:54 pm »

ผมอยู่กาฬสินธุ์ รับสัญญาณจากเสาส่งที่ร้อยเอ็ด..
สัญญาณแรงดี ห่างประมาณเกือบ 50 กิโลเมตร ใช้แผง UHF รุ่นเก่า สูงประมาณ 10 เมตร
รับได้ 4 มักซ์ มีทั้งหมด 30 ช่อง มีรายการ 27 ช่อง คัลเลอร์บาร์ 3 ช่อง
เสียอย่างเดียว..ที่ร้อยเอ็ดสัญญาณชอบหายบ่อย บางครั้งหายเป็นบางมักซ์ บางครั้งดับหมดเลย
คงเป็นที่ระบบยังไม่เข้าที่กระมังครับ..?

สัญญานหาย ต้องเช็คที่คุณภาพของสัญญานนะครับ ถ้าตอนติดตั้งความแรงปริมๆประมาณ 30 นิดๆ บางช่วงสัญญานก็จะตกกว่า 30 ทำให้ดูไม่ได้ ช่องที่สัญญานไม่มี สามารถเช็คคุณภาพได้ครับ การแก้ไขคงต้องปรับหรือเปลี่ยนเสาอากาศที่ใช้สำหรับทีวีดิจิตอลครับ เพราะแผงเก่า การออกแบบอาจจะไม่ครอบคลุมทุกความถี่ที่มีความแตกต่างกัน

MUX1 เป็นของ NBT ซึ่งปัจจุบันยังไม่พร้อมเลยฝากส่ง MUX อื่นแทน
KVYoung
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, มกราคม 2015, 04:18:27 pm »

สัญญานหาย ต้องเช็คที่คุณภาพของสัญญานนะครับ ถ้าตอนติดตั้งความแรงปริมๆประมาณ 30 นิดๆ บางช่วงสัญญานก็จะตกกว่า 30 ทำให้ดูไม่ได้ ช่องที่สัญญานไม่มี สามารถเช็คคุณภาพได้ครับ การแก้ไขคงต้องปรับหรือเปลี่ยนเสาอากาศที่ใช้สำหรับทีวีดิจิตอลครับ เพราะแผงเก่า การออกแบบอาจจะไม่ครอบคลุมทุกความถี่ที่มีความแตกต่างกัน

MUX1 เป็นของ NBT ซึ่งปัจจุบันยังไม่พร้อมเลยฝากส่ง MUX อื่นแทน

[/quote]
ผมรับได้..
สัญญาณเต็ม..100
คุณภาพ..90 กว่า..
ร้อยเอ็ด ระบบเพิ่งเปิดใหม่ คงยังไม่พร้อมดี เป็นเหมือนทดลองออกอากาศน่ะครับ..? เลย..มาๆ หายๆ
อีกสักพัก..ระบบคงเข้าที่เข้าทาง ปัญหาก็คงจะหมดไปเองครับ (หวังว่าจะเต็มรูปแบบโดยเร็ววัน)

pisutr
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, มกราคม 2015, 10:59:31 pm »

JK 57 หายไปไหนแล้ว มีคนช่วยตอบ คนถามหาย ไม่มีข้อมูลหรือไง
JK.57
Newbie
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 19, มกราคม 2015, 11:02:11 am »

มีธุระด่วนเลยไม่ได้เข้ามาฟังคำตอบ ของผมอยู่ กทม.ครับ คุณภาพสัญญาณ90 เลขช่องมีเลข36เป็นช่องท้ายแต่จำนวนยังไม่ครบ ใช้กล่องของสามารถ ที่ใช้คูปองแลกมา
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์