ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
25, เมษายน 2024, 04:18:53 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  สอบถามหน่อยครับ ทำไมเน็ตช้า
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามหน่อยครับ ทำไมเน็ตช้า  (อ่าน 2743 ครั้ง)
wut2029
Hero Member

« เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2015, 10:27:34 pm »

ทำไมเน็ตช้า ทั้งๆที่น่าจะเร็ว
 เทสสปีดไม่ถึง m
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
BOBZAA
Special Member
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2015, 10:30:04 pm »

WINET ค่า RX เป็นที่ต้นทางครับบ้างช่างพื้นที่จัดการให้ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
wut2029
Hero Member

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, กุมภาพันธ์ 2015, 11:15:18 pm »

WINET ค่า RX เป็นที่ต้นทางครับบ้างช่างพื้นที่จัดการให้ครับ

ขอบคุณครับ ที่ถามไม่ใช่อะไร คือผมอยากรู้ว่า TX หมายถึงของเราใช่ไหม RX คือทางผู้ให้บริการ ตัวอย่างในรูปเป็น 3bb แต่ผมจับของ true wifi มันได้ TX 6.5-30  Rx 0 แต่ signal 70-80 -db พอๆกับ 3bb มันเกาะไม่ได้ เข้าใจว่าค่า Rx ไม่มี เมื่อก่อนใช้ตัวรับแบบ Wiless usb มันเกาะได้ แต่ตัวที่ ผมใช้มันไม่เคยเกาะ true ได้เลย ใจจริงผมอยากเกาะ true ให้ได้ ถ้าไม่ไหวต้องติดเน็ตบ้านแล้วหละ
Yakumo
Hero Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2015, 01:01:01 am »

เน็ตส่วนมากจะมีส่วนความเร็วสูง กับความเร็วปกติ ให้ใช้ โดยเมื่อเริ่มต้นรอบการใช้ คุณจะได้ใช้ในส่วนความเร็วสูงไปก่อน พอใช้หมด ก็จะได้ใช้ส่วนความเร็วปกติ

กรณีนี้ เป็นไปได้ว่า คงใช้เน็ตความเร็วสูงไปหมดแล้ว วิธีแก้ คือ ซื้อเน็ตส่วนความเร็วสูงมาใหม่ในรอบปัจจุบัน ราคาก็แล้วแต่การกำหนดของทางค่ายเน็ต หรือหาเน็ตที่ไม่ลดความเร็วลงมาแทน

อีกสาเหตุหนึ่งที่คาดไม่ถึง คือ adware หรือ malware เจ้าพวกนี้บางตัวทำตัวประหลาด คือ เราไม่ได้ download อะไร แต่เมื่อดูจากสถิติการใช้เน็ตพบว่า มีการ download เอง ต้องหาโปรแกรมกำจัดออกมาใช้แก้ปัญหานะครับ

discoman1970
Newbie
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2015, 08:34:25 am »

-90 db มันเยอะไปคับ  เหมือน wifi ส่งมาไม่แรง
ไม่แรง ทำให้ช้าได้เหมือนกัน และจะสวิง

ขนาดของผมอยู่ไม่ถึง 2 เมตร -45
godarmysss
Full Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, กุมภาพันธ์ 2015, 06:28:52 pm »

สอบถามเพิ่มเติมคับ
ค่า transmit CCQ ต่ำ นี่แก้ยังไงคับ
ของผมตกลงมาเหลือ 35% แกว่งด้วย
pee4505
Sr. Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 18, กุมภาพันธ์ 2015, 02:45:22 pm »

ผมเดาว่าเจ้าของกระทู้ใช้ไวไฟจากผู้ให้บริการในพื้นที่

ซึ่งก็เป็นปกติ เพราะมันเป็นการใช้ไวไฟร่วมกับคนอื่น

เพราะฉะนั้นถ้ามีคนอื่นโหลดอยู่ ท่านก็จะถูกดึงเนตไปด้วย

ก็เหมือนกับเราใช้ไวไฟในบ้าน ถ้าน้องเราโหลดอยู่

ความเร็วเนตของเรา ก็จะตกลงไปด้วย

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์