ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
20, เมษายน 2024, 01:46:58 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ขอนอกเรื่องนิดหนึ่งครับ อยากถามช่างที่ทำระบบเน็ต
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอนอกเรื่องนิดหนึ่งครับ อยากถามช่างที่ทำระบบเน็ต  (อ่าน 3552 ครั้ง)
tempvs
Special Member
*

« เมื่อ: 16, มีนาคม 2015, 08:14:30 pm »

คือสร้างบ้านใหม่ แล้วจ้างช่างไฟมาเดินสายไฟ แล้วช่างเข้าสาย lan ตัวเมียผิดรึเปล่าครับ เป็น CAT5E มีภาพ
วันนี้ผมซื้อ hub และเครื่องเช็คสาย lan มา ผมก็เข้าสาย lan ตัวผู้ปกติ
ส้มขาว  ส้ม  ขาวเขียว  น้ำเงิน  ขาวน้ำเงิน  เขียว  ขาวน้ำตาล  น้ำตาล
แต่พอใช้เครื่องเช็คสาย lan ดู ไฟวิ่งมั่วเลย ก็เลยแกะดู ตามภาพเลยครับ ผมไม่เคยเข้าสายตัวเมียนะ
แต่ผมว่าช่างต่อผิดแน่  ขอวิธีต่อที่ถูกต้องหน่อยครับ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kitti
Newbie
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 16, มีนาคม 2015, 08:37:59 pm »

ต่อผิดหมด สีสายแลนแปลกๆ ต่อชุดA ขาวส้ม/ส้ม  ขาวนํ้าตาล/นํ้าตาล ขาวนํ้าเงิน / นํ้าเงิน ขาวเขียว / เขียว
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kiattisaknoy
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 16, มีนาคม 2015, 08:38:42 pm »

ให้ดูที่สติ๊กเกอร์ด้านข้างของเต้ารับครับจะมีสีบอกแล้วเลือกเอาว่าจะเอาแบบ A หรือ B ให้เหมือนกันทั้งหมดทุกจุดครับ
tempvs
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 16, มีนาคม 2015, 08:43:48 pm »

ผมต่อตัวผู้
ส้มขาว - ส้ม - ขาวเขียว - น้ำเงิน - ขาวน้ำเงิน - เขียว - ขาวน้ำตาล - น้ำตาล
อันนี้แบบ B ใช่มั๊ยครับ
goods_buy
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 16, มีนาคม 2015, 09:09:54 pm »

คือสร้างบ้านใหม่ แล้วจ้างช่างไฟมาเดินสายไฟ แล้วช่างเข้าสาย lan ตัวเมียผิดรึเปล่าครับ เป็น CAT5E มีภาพ
วันนี้ผมซื้อ hub และเครื่องเช็คสาย lan มา ผมก็เข้าสาย lan ตัวผู้ปกติ
ส้มขาว  ส้ม  ขาวเขียว  น้ำเงิน  ขาวน้ำเงิน  เขียว  ขาวน้ำตาล  น้ำตาล
แต่พอใช้เครื่องเช็คสาย lan ดู ไฟวิ่งมั่วเลย ก็เลยแกะดู ตามภาพเลยครับ ผมไม่เคยเข้าสายตัวเมียนะ
แต่ผมว่าช่างต่อผิดแน่  ขอวิธีต่อที่ถูกต้องหน่อยครับ

น่าจะเลือกใช้สาย lan ของ AMP (แท้)  หรือ LINK 
คุณภาพสายดีกว่า ทนทานกว่า

รหัสสี บนสาย  ตรงตามเต้ารับตัวเมีย (จากภาพ  น่าจะเป็นสาย พวกยี่ห้อ.............  จึงได้ทำรหัสสีแบบนี้  ทำฉนวนให้เป็นสองสีบนสายเส้นเดียว ให้สีคมชัด  ระยะห่างของสีเท่ากันตลอดทั้งเส้น คงทำยากพอควร)

เวลาใช้งาน ก็เลือก A หรือ B  เอาสักแบบ
แล้วก็เสียบสาย เลือกสีของสายให้ตรงกับสติกเกอร์บนเต้ารับ
chinnozukae
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 17, มีนาคม 2015, 05:21:36 pm »

ไม่แน่ใจเพราะไม่ได้ทำนานละครับ แบบAคือแบบต่อผ่านHubครับ แต่ถ้าไม่ผ่านHubท่านต้องเข้าหัวแบบAข้างนึงแบบBข้างนึงครับ ส่วนหัวแลนตัวผู้ก็เข้าแบบปกตินั่นแหละครับ วิธีเข้าหัวตัวเมียบางคนบอกต้องใชคีมแต่ผมว่ามันยุ่งยากครับ เอาคัตเตอร์ดันเอาง่ายกว่า แต่ช่างที่ต่อในรูปขอบอกว่ามั่วได้ใจจริงๆ

tempvs
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 17, มีนาคม 2015, 08:23:46 pm »

ต่อใหม่แล้วครับ แล้วเช็คอย่างละเอียด ปรากฏว่า สายสีเขียวขาดใน
กลุ้มเลย เพราะเดินสายแบบฝังท่อในผนัง มันพอมีวิธีต่อแบบไม่ครบ 8 เส้น แล้วใช้ได้มั๊ยครับ
goods_buy
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 17, มีนาคม 2015, 08:26:10 pm »

ต่อใหม่แล้วครับ แล้วเช็คอย่างละเอียด ปรากฏว่า สายสีเขียวขาดใน
กลุ้มเลย เพราะเดินสายแบบฝังท่อในผนัง มันพอมีวิธีต่อแบบไม่ครบ 8 เส้น แล้วใช้ได้มั๊ยครับ

เท่าที่ผมทราบ  lan 10/100  ใช้งานจริงเพียง 4 เส้น

ปล. ผมมีความรู้แบบ งู ๆ ปลา ๆ  เพราะไม่ได้จบมาด้านนี้โดยตรงครับ 
ขออภัยหากคำตอบผิดพลาด
goods_buy
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 17, มีนาคม 2015, 08:29:07 pm »

เท่าที่ผมทราบ  lan 10/100  ใช้งานจริงเพียง 4 เส้น

ปล. ผมมีความรู้แบบ งู ๆ ปลา ๆ  เพราะไม่ได้จบมาด้านนี้โดยตรงครับ 
ขออภัยหากคำตอบผิดพลาด

ปล.เพิ่มเติม  เส้นที่ใช้งาน เป็นเส้นใดบ้าง คงต้องลองหาข้อมูลจาก internet ครับ  คุ้น ๆ ว่าใช้งานเพียง 2 คู่ หรือ 4 เส้นเท่านั้น

แต่ถ้าแก้ไขได้ เปลี่ยนสาย lan ก็ดีครับ  หาวิธีผูกสายในท่อ กับสายเส้นใหม่ แล้วค่อย ๆ ดึงย้อนสายเส้นเก่าออก ให้เส้นใหม่เข้าไปแทนที่ (หากทำได้นะครับ)

สายคุณภาพต่ำ  ย่อมให้คุณภาพของสัญญาณที่ต่ำเช่นกัน คุณภาพของสัญญาณต่ำ ก็ให้ความเร็วในการเชื่อมต่อสัญญาณต่ำลงเช่นกัน สรุป ไม่มีข้อดีเลย ดีอย่างเดียวคือ...ราคาถูก
varaphan
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 17, มีนาคม 2015, 09:13:57 pm »

10/100 ใช้4เส้น คือ ขาวส้ม-ส้ม , ขาวเขียว-เขียว เท่านั้นเองครับ แต่ถ้าเป็นไปใด้ก็เปลี่ยนใหม่ครับจะใด้รองรับ GBใด้ตรับ
tempvs
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 18, มีนาคม 2015, 08:26:40 am »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ คงใช้วิธีต่อ 4 สาย เพราะเปลี่ยนสายใหม่คงเป็นไปได้ยาก
goods_buy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 18, มีนาคม 2015, 09:57:57 am »

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ คงใช้วิธีต่อ 4 สาย เพราะเปลี่ยนสายใหม่คงเป็นไปได้ยาก

เลือกเปลี่ยนเป็น คู่ นะครับ (คู่สี) 

เหตุผล เพราะปกติแล้ว สาย lan จะพันเป็นเกลียว  คู่สีละ 1 เกลียว  (รวมก็จะมี 4 คู่เกลียว)    แต่สาย no name มักจะไม่พันเกลียว  หรือพันแบบชิดบ้าง ห่างบ้าง    ไม่สม่ำเสมอแบบ AMP หรือ LINK หรือ สายมียี่ห้อแพงหน่อย (เมตรละ 10 บาท)

คุ้น ๆ ว่า เรื่อง impedance หรือ balance อะไรสักอย่าง   
เป็นการป้องกันสัญญาณรบกวน หรือทำให้ส่งได้ไกลขึ้นนี่แหละ (เคยอ่านเจอ แต่จำไม่ได้ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติม หากสนใจ)

ฉะนั้น ถ้าจะเลือกไม่ใช้สีเขียว (ก็ต้องปล่อยทิ้ง คู่นี้เลย)
tempvs
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 18, มีนาคม 2015, 10:57:00 am »

เลือกเปลี่ยนเป็น คู่ นะครับ (คู่สี) 

เหตุผล เพราะปกติแล้ว สาย lan จะพันเป็นเกลียว  คู่สีละ 1 เกลียว  (รวมก็จะมี 4 คู่เกลียว)    แต่สาย no name มักจะไม่พันเกลียว  หรือพันแบบชิดบ้าง ห่างบ้าง    ไม่สม่ำเสมอแบบ AMP หรือ LINK หรือ สายมียี่ห้อแพงหน่อย (เมตรละ 10 บาท)

คุ้น ๆ ว่า เรื่อง impedance หรือ balance อะไรสักอย่าง   
เป็นการป้องกันสัญญาณรบกวน หรือทำให้ส่งได้ไกลขึ้นนี่แหละ (เคยอ่านเจอ แต่จำไม่ได้ ลองหาข้อมูลเพิ่มเติม หากสนใจ)

ฉะนั้น ถ้าจะเลือกไม่ใช้สีเขียว (ก็ต้องปล่อยทิ้ง คู่นี้เลย)
ครับ ผมว่าจะเอา  ขาวส้ม - ส้ม - ขาวน้ำเงิน - น้ำเงิน  แทน เขียว เพราะเขียวขาดใน
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์