ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
19, เมษายน 2024, 10:11:29 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  LNB C/KU รุ่นไหนเหมาะกับจานมูฟ.... ที่จะปรับปรุงกลับมาใช้งาน ครับ
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: LNB C/KU รุ่นไหนเหมาะกับจานมูฟ.... ที่จะปรับปรุงกลับมาใช้งาน ครับ  (อ่าน 1602 ครั้ง)
chanpn
Full Member

« เมื่อ: 26, เมษายน 2015, 01:51:46 pm »

ลองๆค้นข้อมูลมาพอควรแล้ว ของเล่นสำหรับจานมูฟหายาก ไม่ค่อยมีแล้ว.....

มีจานมูฟ 6 ฟุต ของค่าย  psi   lnb 2 out put 

ที่บ้านยังดูช่อง ตปท. กันหลายคนครับ 

ลองมูฟจาน เช็คอุปกรณ์ยังใช้งานได้
(ตอนนี้สังเกตว่าระดับสัญญาณที่รับได้ตอนนี้ตกลงมาจากเดิมที่ติดตั้งใหม่ๆ)

แต่มีปัญหาบ้าง

รบกวนสอบถาม ว่า

1. จะเปลี่ยน lnb เป็น c/ku  ใช้ของอะไรดีครับ  อยากเล่นกับย่าน ku กับดาวดวงอื่นบ้าง เลือก lnb ตัวไหนดี

2. และเวลาสลับดาวแต่ละครั้ง ตำแหน่งดาวจะไม่ตรง คือเคลื่อนๆไป 10 - 20 หน่วย ต้องปรับมือช่วย ถึงจะตรงตำแหน่ง อันนี้เกิดจากอะไรครับ เช้คเสา แขนยึดทุกจุด แน่นหนาหมดทุกจุดแล้ว

อุปกรณ์ที่มีเดิมๆอยู่ตอนนี้คือ

--- เครื่องรับแบบมูฟของ psi ต่อสายตรงจากหัว lnb c band  ดูช่องต่างประเทศ

--- เครื่อง dm500S ต่อผ่านไดเส็ค จากหัว lnb c band (ที่เหลืออีก 1 out put) กับ จานแดงของทรูเดิม ไว้ดูทีวีดิจิตอล และช่องฟรี ku  ในบางครั้ง

ถ้าเปลี่ยน lnb ใหม่แล้ว จะจัดเซ็ทแบบไหนดีครับ

อุปกรณ์ประกอบที่มีอยู่อีกคือ splitter power pass     3*1   1ตัว

มัลติสวิทช์ 4*4    1 ตัว

รบกวนด้วยครับ ติดตั้ง เซ็ทเครื่องแบบง่ายๆปกติๆ พอทำได้
แต่ระบบของ มัลติ sw.ยังไม่เคยลองต่อใช้งานวางกองไว้เฉยๆ

ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
atisat55
Hero Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 26, เมษายน 2015, 03:11:30 pm »

เล่น...ยังไง??ผมไม่รู้.....รู้แต่ว่าๆๆๆๆผมมีหัวรุ่นนี้เพียบเลย
...หัวละ100
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

คนแรก
Newbie
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 26, เมษายน 2015, 04:54:36 pm »

๑.หัวที่ถาม หมายถึงหัวเดียว สองย่านความถี่ (แบบที่อติมีขายยอด) หรือหมายถึง หัวซี และ หัวเคยู ที่ต้องใส่แผ่นเพลท
๒.มีสองส่วนที่เกี่ยวข้องคือ ลีดสวิทช์ กับ กระแสไฟสั่งงานขับมอเตอร์ (โดยรวมคือชุดขับมอเตอร์ภายในเครื่องรับฯ)

อุปกรณ์ที่มี แค่ส่วนควบการใช้งานครับ อยู่ที่คุณจะใช้แบบไหน แบบที่ใช้ เอาที่มีมาใช้หรือต้องเพิ่ม
chanpn
Full Member

« ตอบ #3 เมื่อ: 26, เมษายน 2015, 06:16:09 pm »

เล่น...ยังไง??ผมไม่รู้.....รู้แต่ว่าๆๆๆๆผมมีหัวรุ่นนี้เพียบเลย
...หัวละ100

สนใจครับ

lnb c/ku  ที่มี  หัวย่าน ku เป็น  11300 หรือ universal ครับ
chanpn
Full Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 26, เมษายน 2015, 06:18:54 pm »

๑.หัวที่ถาม หมายถึงหัวเดียว สองย่านความถี่ (แบบที่อติมีขายยอด) หรือหมายถึง หัวซี และ หัวเคยู ที่ต้องใส่แผ่นเพลท
๒.มีสองส่วนที่เกี่ยวข้องคือ ลีดสวิทช์ กับ กระแสไฟสั่งงานขับมอเตอร์ (โดยรวมคือชุดขับมอเตอร์ภายในเครื่องรับฯ)

อุปกรณ์ที่มี แค่ส่วนควบการใช้งานครับ อยู่ที่คุณจะใช้แบบไหน แบบที่ใช้ เอาที่มีมาใช้หรือต้องเพิ่ม

1.  ในหัวข้อกระทู้คือแบบรวม2ย่านในตัวเดียว ไม่ใช่ duo ครับ

2.  ขอบคุณครับ
atisat55
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 26, เมษายน 2015, 07:07:00 pm »

...หัวละ100

สนใจครับ

lnb c/ku  ที่มี  หัวย่าน ku เป็น  11300 หรือ universal ครับ

ของผม  c2/k1  11300 ครับ

naiphan
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 26, เมษายน 2015, 11:37:10 pm »

...หัวละ100

ถามต่อครับสั่ง1หัวนี่ท่านติส่งมัยครับราคาพร้อมส่งเท่าไหร่
atisat55
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 27, เมษายน 2015, 04:00:04 am »

...หัวละ100

ถามต่อครับสั่ง1หัวนี่ท่านติส่งมัยครับราคาพร้อมส่งเท่าไหร่

สินค้า 100
ส่งพัสดุ 50
ส่งให้แบบEMS100

Salt man
เวลาโกรธให้รู้จักอดทน
Special Member
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 28, เมษายน 2015, 05:48:48 am »

ถ้าสั่งร้านนี้ต้องสั่งหลายชิ้นครับคุ้มแน่ๆถ้าชิ้นเดียวไม่คุ้ม

mm
Special Member
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 28, เมษายน 2015, 04:32:22 pm »

ผมใช้รุ่นนี้อยู่ครับ ถ้าใช้ จานมูฟ ต้องใช้ LNB C+KU BAND INFOSAT CKU-01 (มี DiSEqC 2x1 ในตัว)

เป็น LNB แบบ C และ KU-BAND Universal มี Diseqc s.w.ตัดต่ออยู่ในตัว
กรณีใช้กับจานมูฟ สามารถรับได้ทั้งระบบ C-BAND และ KU-BAND  Universal เช่น ไทยคม C+KU , Apstar7 (skynet),SES8 (IPM) ,Measat3 (astro ) ,Vinasat ( k+)

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์