ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 09:39:36 pm
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  ท่านใดพอจะแนะนำ App เช็คสัญญานดาวเทียมในมือถือ Android บ้าง
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านใดพอจะแนะนำ App เช็คสัญญานดาวเทียมในมือถือ Android บ้าง  (อ่าน 2487 ครั้ง)
Salt man
เวลาโกรธให้รู้จักอดทน
Special Member
*

« เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2015, 01:34:09 pm »

ท่านใดพอจะแนะนำ App เช็คสัญญานดาวเทียมในมือถือ Android บ้าง อยากไว้ใช้ตอนติดตั้ง
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Dontknow
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2015, 03:12:04 pm »

ผมเป็น User ตามบ้านทั่วๆไป
ใช้ Enigma Signal Meter ครับ
ใช้คู่กับ Enigma Sat Finder แล้ว link กับ DM800 ผ่าน Wifi Router ของที่บ้าน
ใช้ตอนปรับจานหันไปดูสวนส้มเล่นเป็นบางครั้ง

ถ้าไปนอกสถานที่ หมดสิทธิ์ ยกเว้นเค้าอนุญาตให้ใช้ Router ครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 20, พฤษภาคม 2015, 09:22:08 pm »

ผมเป็น User ตามบ้านทั่วๆไป
ใช้ Enigma Signal Meter ครับ
ใช้คู่กับ Enigma Sat Finder แล้ว link กับ DM800 ผ่าน Wifi Router ของที่บ้าน
ใช้ตอนปรับจานหันไปดูสวนส้มเล่นเป็นบางครั้ง

ถ้าไปนอกสถานที่ หมดสิทธิ์ ยกเว้นเค้าอนุญาตให้ใช้ Router ครับ
มีแบบนี้อยู่ นั่งงมอยู่ครึ่งวัน ใช้ไม่เป็นซะที เลิกเลย ว่าจะถามหาคนใช้เป็นก็เกรงว่าถามมาแล้ว ยังไม่พร้อมที่จะทำ ขอรบกวนว่าถ้าแจ้งสิธีทำอย่างง่ายและเร็วได้ขอรบกวนช่วยสอนหน่อยครับ ขอบคุณครับ

Dontknow
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2015, 09:18:14 am »

1. เมื่อต่อ DM800 กับ Router ก็จะได้ IP มา 1 ตัว สมมุติว่าเป็น 192.168.1.2
เช็ค IP จาก Menu->Network นะครับ จะมี Show IP อยู่

2. เปิดโปรแกรม Enigma Signal Meter ในมือถือ
จะมีปุ่มรูปฟันเฟือง (Setting) ให้กดแล้วใส่ IP ของ DM800 แล้ว Save

3. กดปุ่มเขียว เพื่อเปิดโปรแกรม จะมีตัววัดสัญญาณ (Signal Meter)
รวมทั้ง Bouque ช่องต่างๆในเครื่องซึ่งสามารถเปลี่ยนช่องจากมือถือได้เลยครับ

ทีนี้เวลาปีนหลังคาก็ เอามือถือใส่กระเป๋ากางเกงขึ้นไปไปอันเดียว จบข่าวเลยครับ

ส่วน Enigma Sat Finder ผมใช้หามุมกวาดอย่างเดียวครับ เพราะมีลูกศรเข็มทิศบอก
หากขึ้นสีเขียวแสดงว่า มุมกวาดตรงพอใช้ได้แล้ว

Dontknow
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2015, 09:20:58 am »

ลืมไปครับ มือถือ ต้องต่อ Wifi ของ Router ตัวเดียวกันด้วยนะครับ
จะได้มองเห็น DM800 ในวง LAN เดียวกัน

army
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2015, 11:18:41 am »

เยี่ยมมากๆ ขอบคุณครับ
phumin
Hero Member

« ตอบ #6 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2015, 11:26:25 am »

แค่ต้องการเช็ค ตำแหน่ง ดาวเทียม ใช่หรือเปล่าครับ
Dontknow
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2015, 12:04:43 pm »

ท่านใดพอจะแนะนำ App เช็คสัญญานดาวเทียมในมือถือ Android บ้าง อยากไว้ใช้ตอนติดตั้ง

แอพ ในมือถืออย่างเดียวจะเช็คใด้งัยครับ มือถือมันไม่มีจูนเนอร์แล้วจะเอาสัญญาณจากใหนมาเช็ค

ยกเว้นประยุกต์เอา ตามที่สมาชิกว่ามา

ถ้ามือถืออย่างเดียว ใช้เช็คเฉพาะ ทิศทางหน้าจานครับ Enigma Sat Finder ใช้หามุมส่าย แต่เค้ามีมุม ก้ม เงย มาให้ด้วย

ถ้า มือถือ กับ DM800 และ Enigma Signal Meter ใช้วัดสัญญาณและคุณภาพในขณะที่ติดตั้งครับ
จะมีขีดขึ้นให้ว่าความแรง และ คุณภาพ ตอนที่ปรับหน้าจาน และ LNB ตอนนั้นได้เท่าไร

ถ้าไม่มี DM800 หรือ เครื่องรุ่น E2 อื่นๆ เป็นตัวรับ เพื่อวัดสัญญาณก็ไม่สามารถตรวจคุณภาพสัญญาณได้ครับ

monchan001
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2015, 09:14:01 pm »

ได้ลอง Enigma Signal Meter แล้วครับ
ต่อไปเวลาผมขึ้นหลังคา ไม่ต้องรบกวนท่าน ผบ. รายงานคุณภาพสัญญาณอีกต่อไป 555...
championred11
Hero Member

« ตอบ #9 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2015, 11:09:44 pm »

ผมใช้แบบนี้
 Vu + Player
 แจ่ม E1 E2 ได้หมด
ตั้งจานได้แล้ว เอาไว้ปรับละเอียด

championred11
Hero Member

« ตอบ #10 เมื่อ: 21, พฤษภาคม 2015, 11:11:37 pm »

มันดูแบบนี้ได้ด้วย  /  สตรีมเลยก็ได้นะ

หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์