ชื่อ, บุคคลทั่วไป กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
29, มีนาคม 2024, 08:19:52 am
หน้าแรก ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก
ข่าว: :: ต้องการประชาสัมพันธ์สินค้าติดต่อ boransat@gmail.com ::

dvb

+  บอร์ดโบราณ ดาวเทียม - HD player - CCTV
|-+  อุปกรณ์เครื่องรับดาวเทียมทีวีดิจิตอล
| |-+  ถามตอบปัญหาดาวเทียมและทีวีดิจิตอล
| | |-+  อยากขอคำแนะนำการปรับเสาเพื่อจูนช่องที่วีดิจิตอลที่ใช้คลื่นความถี่ (722 MHz)
0 สมาชิก และ 1 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้ « หน้าที่แล้ว ต่อไป »
หน้า: [1] ลงล่าง พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากขอคำแนะนำการปรับเสาเพื่อจูนช่องที่วีดิจิตอลที่ใช้คลื่นความถี่ (722 MHz)  (อ่าน 5957 ครั้ง)
yakuda
Newbie
*

« เมื่อ: 29, กรกฎาคม 2015, 02:56:34 pm »

ขออภัยถ้าตั้งคำถามผิดห้องนะครับ คือ อยากขอคำแนะนำการปรับเสาเพื่อจูนช่องที่วีดิจิตอลที่ใช้คลื่นความถี่ (722 MHz) คือ ผมอยู่คลองเตย ติดตั้งเสาอากาศเอง แบบ 15 E ของ บ. Samart (เพราะหาซื้อเสาแบบ 14 E ตามที่เว็บบอร์ดทั่ว ไปแนะนำไม่ได้) จุดที่ตั้งเสาไม่ใช่ที่ดานฟ้าของตีกแต่เป็นชั้น 3 ซึ่งเป็นบริเวณช่องลมของตึกโดยสามารถเห็นท้องฟ้าได้

แต่มีปัญหากับช่องที่ใช้คลื่นความถี่ (722 MHz) เช่น Nation / NewTV / Mono / Now / AmarinTV / PPTV คือ สแกนช่องติดแต่คุณภาพสัญญาณไม่แรงพอจะทำให้ดูช่องเหล่านี้ได้ คุณภาพสัญญานสวิงที่ 0 - 50 (ถ้าปรับเสาจนช่่องบนคลื่นความถี่นี้เสถียร ก็จะทำให้คลื่นความถี่อื่นมีปัญหาดูไม่ได้อีก เช่น ช่อง 3sd / 8 / Tnn24 / True4u / Gmm25 / One hd เป็นต้น ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
stargate199
Sr. Member

« ตอบ #1 เมื่อ: 29, กรกฎาคม 2015, 03:41:08 pm »

ย้ายที่ติดเถอะ ที่ติดอยู่เดิมมันไม่เหมาะสมไม่ใช่ว่าเห็นท้องฟ้าแล้วจะรับได้ดีเพราะเสาส่งไม่ได้อยู่บนฟากฟ้า ลองหาที่ซึ่งหันไปทางตึกใบหยกได้ติดตั้งแทน
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
kaijae
Special Member
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 29, กรกฎาคม 2015, 04:55:05 pm »

ขออภัยถ้าตั้งคำถามผิดห้องนะครับ คือ อยากขอคำแนะนำการปรับเสาเพื่อจูนช่องที่วีดิจิตอลที่ใช้คลื่นความถี่ (722 MHz) คือ ผมอยู่คลองเตย ติดตั้งเสาอากาศเอง แบบ 15 E ของ บ. Samart (เพราะหาซื้อเสาแบบ 14 E ตามที่เว็บบอร์ดทั่ว ไปแนะนำไม่ได้) จุดที่ตั้งเสาไม่ใช่ที่ดานฟ้าของตีกแต่เป็นชั้น 3 ซึ่งเป็นบริเวณช่องลมของตึกโดยสามารถเห็นท้องฟ้าได้

แต่มีปัญหากับช่องที่ใช้คลื่นความถี่ (722 MHz) เช่น Nation / NewTV / Mono / Now / AmarinTV / PPTV คือ สแกนช่องติดแต่คุณภาพสัญญาณไม่แรงพอจะทำให้ดูช่องเหล่านี้ได้ คุณภาพสัญญานสวิงที่ 0 - 50 (ถ้าปรับเสาจนช่่องบนคลื่นความถี่นี้เสถียร ก็จะทำให้คลื่นความถี่อื่นมีปัญหาดูไม่ได้อีก เช่น ช่อง 3sd / 8 / Tnn24 / True4u / Gmm25 / One hd เป็นต้น ขอคำแนะนำด้วย ขอบคุณครับ

14E หรือ 15E  คุณภาพการรับสัญญาณไม่ต่างกันครับ  ถ้าไม่ได้ก็ไม่ได้หมดแหละครับ และสังเกตุด้วยครับ แผงอย่าเป็นแบบนี้ด้วยนะครับ

ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29, กรกฎาคม 2015, 06:57:20 pm »

เอา ๓อี (ของสามารถมั๊ง อุปกรณ์ประกอบสีเหลืองๆ ติดให้ลูกค้าไปได้ปีละ ก่อนติดลองรับที่หน้าบ้าน ทิศทางก็ไม่ตรงเสาส่ง) ห้อยไว้หน้าประตูบ้านยังรับได้เลยมักซ์ ๗๒๒ นี่ (แต่มักซ์ ๕๑๔ สวิง ได้/ไม่ได้) สาเหตุเกิดจากซอกตึกบังสัญญาณ ควรเอาขึ้นที่สูงครับ ที่โล่งของเสาอากาศไม่เหมือนกับพื้นที่โล่งหน้าจานนะครับ อย่าเข้าใจในทิศทางเดียวกัน มันคนละแบบกัน

KVYoung
Hero Member

« ตอบ #4 เมื่อ: 29, กรกฎาคม 2015, 07:22:18 pm »

อยู่คลองเตย..
ลองใช้เสาภายใน ดูรึยังครับ..?
ใช้เสาภายนอก ถ้ามีตึกบัง สัญญาณสะท้อนจะมาก..

Nim
Hero Member

« ตอบ #5 เมื่อ: 29, กรกฎาคม 2015, 08:32:11 pm »

ลองตัดความยาวของก้านของไดเร็คเตอร์ออก ด้านล่ะ 1-2 ซม. ดูครับ ว่าสามารถความถี่สูงๆได้ดีขึ้นไหม ตัดไล่มาตั้งแต่ปลายจนถึงอันสุดท้ายก่อนจะถึงไดโพล
ดาวดวงใหม่ของวงโคจร
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 29, กรกฎาคม 2015, 10:30:59 pm »

ลองตัดความยาวของก้านของไดเร็คเตอร์ออก ด้านล่ะ 1-2 ซม. ดูครับ ว่าสามารถความถี่สูงๆได้ดีขึ้นไหม ตัดไล่มาตั้งแต่ปลายจนถึงอันสุดท้ายก่อนจะถึงไดโพล
ถ้าไม่ได้ก็ ได้ซื้ออันใหม่พอดี

Nim
Hero Member

« ตอบ #7 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 06:19:32 am »

ถ้าไม่ได้ก็ ได้ซื้ออันใหม่พอดี
  ไดซิท่าน แผงทีวีก้านไดเร็คเตอร์อาจจะยาวไปทำให้รับความถี่สูงได้ไม่ค่อยดี ถ้าเลวร้ายจริงๆเอามาใช้ตาก กกน.สบายบรื่อเลย ฮ่าๆ
scone
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 07:50:45 am »

ลองใช้แผง 5E ตัวนี้ดูครับ ในกรณีที่ทิศทางที่ถูกต้องไปบังตึกหรืออื่นๆ

lert 76
Jr. Member
**

« ตอบ #9 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 11:01:12 am »

ผมใช้5Eไทยแซทอยู่แถวบ้านหม้อจากใบหยก4.76กิโลในซอยหน้าบ้านถึงตึกตรงข้าม5-6เมตรหันหน้าใบหยกซ้ายมือตึก3-3ครึ่งเลยไปตรงแนวใบหยกมี4-5ชั้นบังผมติด5Eหน้าบ้านชั้น2 mux514ได้40นิดๆอีก4muxเต็มร้อยครับอีกปีกทำเองสเปคปีกอันนี้ติดในห้องชั้น2เสาติดชั้นวางทีวีปีกชี้ฟ้า514ไม่ได้ที่เหลือ90-100ครับ
trongtrong
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 01:03:52 pm »

แรกๆ ใช้เสาที่แถมมาให้
ติดไว้ในบ้าน แปะไว้บนทีวี
รับได้พอใช้ ทุกมักซ์
ลองซื้อ 5อี ของไทยแซทตามรูปข้างบน
ติดตำแหน่งเเดียวกัน สัญญาน เกือบทุกมักซ์ ดีขึ้น
อย่าง มักซ์ 5 / 722 ก็ดีขึ้น คุณภาพ สวิง 9x-100%

และด้วยเสาไทยแซท แต่พอเปลี่ยนตำแหน่ง ไปไว้ ใต้หลังคา
สัญญาน หายไปเยอะ เหลือเพียง 6x%
บางมักซ์ เหลือแค่ 3x%
น่าจะเพราะ หลังคามีฉนวนกันความร้อน กับแผ่นสะท้อนความร้อน

ลองเปลี่ยนตำแหน่งที่ติดตั้งใหม่ดูครับ
น่าจะดีขึ้น
trongtrong
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 30, กรกฎาคม 2015, 01:14:31 pm »

อีกอย่าง...
ข้างกล่อง เสาไทยแซท มีรูปบอกให้ หันชี้ไปหาสถานี
แต่ลองแล้ว สัญญาน กลับสู้หันไปทางทิศอื่นไม่ได้
ต้องลองหัน ปรับทิศเอง จนทุกมักซ์ ดีที่สุดล่ะครับ
yakuda
Newbie
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 02:23:02 pm »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกๆ ท่านครับ  ซึ่งผมได้ลองทำตามคำแนะนำของท่าน hs9cov และ v3matv จากเว็บไซด์เพื่อนบ้าน โดยผมได้ดำเนินการเปลี่ยนสายอากาศใหม่ ตอนนี้สามารถดูรายการได้ครบทุก Mux แล้วครับ ดังนี้

MUX 1 กรมประชาสัมพันธ์ บนช่องความถี่ 26 (514MHz)   ความแรงของสัญญาณประมาณ 90
MUX 2 กองทัพบก บนช่องความถี่ 36 (594MHz)      ความแรงของสัญญาณประมาณ   90
MUX 3 อสมท. บนช่องความถี่ 40 (626MHz)      ความแรงของสัญญาณประมาณ 58
MUX 4 ไทยพีบีเอส บนช่องความถี่ 44 (658MHz)      ความแรงของสัญญาณประมาณ 70
MUX 5 กองทัพบก บนช่องความถี่ 52 (722 MHz)      ความแรงของสัญญาณประมาณ 70

ส่วนสายกาศที่เปลี่ยนใหม่นั้น เป็นสายอากาศที่แถมมากับตัวเสาของ บ. Samart ความยาวสาย 15 เมตร (สีขาว) เดิมใช้เป็นสายสี่ดำ ยาว 10 เมตร ซึ่งแถมมากับสายอากาศของ

YUGO HD338 โดยเดิมที่ไม่ยอมเปลี่ยนไปใช้สายอากาศใหม่ที่แถมมากับเสาที่ซื้อมาใหม่ก็เนื่องมาจากว่า เห็นว่าสายอากาศเดิมน่าจะใช้ได้อย่างไม่มีปัญหา เพราะว่าเดิมผมใช้เสาอากาศของ YUGO HD 338 (เสียเงินซื้อรอบแรกประมาณ 300 บาท) ประมาณ 8 E แถมสายอากาศ 10 เมตร (สี่ดำ) แต่ใช้แล้วมีปัญหาไม่สามารถรับช่องเหล่านี้ได้ เช่น  ช่อง 3sd / 8 / Tnn24 / True4u / Gmm25 / One hd เป็นต้น
   ด้วยความรำคาญที่ไม่สามารถดูได้ครบทุกๆช่อง จึงตัดสินใจไปซื้อเสาอากาศใหม่ ของบ. Smart (เสียตังค์ รอบ 2 ประมาณ 590 บาท) D15E (เสาแยกเป็น 2 ส่วน) ความยาวสาย 15 เมตร (สีขาว) บนความเข้าใจที่ว่า เสาอากาศแบบยาวๆ มันน่าจะยิ่งดี คงช่วยทำให้รับสัญญาณได้ทุกๆ ช่องความถี่อย่าไม่มีปัญหา แต่เมื่อทำการติดตั้งเสาที่ซื้อมาใหม่แล้วก็มาเจอกับปัญหาตามที่ตั้งถามในกระทู้นี้ ครับ

นอกจากนี้ในตอนนี้ผมยังได้ถอดส่วนที่ 1 ของเสาออก ทำให้ขนาดของเสามีความยาวส้ั้นลง เหลือประมาณ 10 E (เพราะตอนที่ใส่ครบทั้ง 2 ส่วน มันก็ไม่ได้ทำให้สัญญาณแรงถึง 100% แต่อย่างใด)

ขอบคุณทุกๆ ท่าน สำหรับคำแนะนำนะครับ

ปล. ผมหาที่แนบรูปไม่เจอ สามารถดูรูปที่ Link นี้ครับ

https://onedrive.live.com/?id=CF316BE86A2872F8%21303&cid=CF316BE86A2872F8&group=0
Nim
Hero Member

« ตอบ #13 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 02:43:07 pm »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกๆ ท่านครับ  ซึ่งผมได้ลองทำตามคำแนะนำของท่าน hs9cov และ v3matv จากเว็บไซด์เพื่อนบ้าน โดยผมได้ดำเนินการเปลี่ยนสายอากาศใหม่ ตอนนี้สามารถดูรายการได้ครบทุก Mux แล้วครับ ดังนี้

MUX 1 กรมประชาสัมพันธ์ บนช่องความถี่ 26 (514MHz)   ความแรงของสัญญาณประมาณ 90
MUX 2 กองทัพบก บนช่องความถี่ 36 (594MHz)      ความแรงของสัญญาณประมาณ   90
MUX 3 อสมท. บนช่องความถี่ 40 (626MHz)      ความแรงของสัญญาณประมาณ 58
MUX 4 ไทยพีบีเอส บนช่องความถี่ 44 (658MHz)      ความแรงของสัญญาณประมาณ 70
MUX 5 กองทัพบก บนช่องความถี่ 52 (722 MHz)      ความแรงของสัญญาณประมาณ 70

ส่วนสายกาศที่เปลี่ยนใหม่นั้น เป็นสายอากาศที่แถมมากับตัวเสาของ บ. Samart ความยาวสาย 15 เมตร (สีขาว) เดิมใช้เป็นสายสี่ดำ ยาว 10 เมตร ซึ่งแถมมากับสายอากาศของ

YUGO HD338 โดยเดิมที่ไม่ยอมเปลี่ยนไปใช้สายอากาศใหม่ที่แถมมากับเสาที่ซื้อมาใหม่ก็เนื่องมาจากว่า เห็นว่าสายอากาศเดิมน่าจะใช้ได้อย่างไม่มีปัญหา เพราะว่าเดิมผมใช้เสาอากาศของ YUGO HD 338 (เสียเงินซื้อรอบแรกประมาณ 300 บาท) ประมาณ 8 E แถมสายอากาศ 10 เมตร (สี่ดำ) แต่ใช้แล้วมีปัญหาไม่สามารถรับช่องเหล่านี้ได้ เช่น  ช่อง 3sd / 8 / Tnn24 / True4u / Gmm25 / One hd เป็นต้น
   ด้วยความรำคาญที่ไม่สามารถดูได้ครบทุกๆช่อง จึงตัดสินใจไปซื้อเสาอากาศใหม่ ของบ. Smart (เสียตังค์ รอบ 2 ประมาณ 590 บาท) D15E (เสาแยกเป็น 2 ส่วน) ความยาวสาย 15 เมตร (สีขาว) บนความเข้าใจที่ว่า เสาอากาศแบบยาวๆ มันน่าจะยิ่งดี คงช่วยทำให้รับสัญญาณได้ทุกๆ ช่องความถี่อย่าไม่มีปัญหา แต่เมื่อทำการติดตั้งเสาที่ซื้อมาใหม่แล้วก็มาเจอกับปัญหาตามที่ตั้งถามในกระทู้นี้ ครับ

นอกจากนี้ในตอนนี้ผมยังได้ถอดส่วนที่ 1 ของเสาออก ทำให้ขนาดของเสามีความยาวส้ั้นลง เหลือประมาณ 10 E (เพราะตอนที่ใส่ครบทั้ง 2 ส่วน มันก็ไม่ได้ทำให้สัญญาณแรงถึง 100% แต่อย่างใด)

ขอบคุณทุกๆ ท่าน สำหรับคำแนะนำนะครับ

ปล. ผมหาที่แนบรูปไม่เจอ สามารถดูรูปที่ Link นี้ครับ

https://onedrive.live.com/?id=CF316BE86A2872F8%21303&cid=CF316BE86A2872F8&group=0
  ขอดูรูปแผงทีวีเดิมที่รับไม่ได้หน่อยได้ไหมครับ ขอดูเปรียบเทียบ ขอบคุณครับ
yakuda
Newbie
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 03:41:25 pm »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำของทุกๆ ท่านครับ ซึ่งผมได้ลองทำตามคำแนะนำของท่าน hs9cov และ v3matv จากเว็บไซด์เพื่อนบ้าน โดยผมได้ดำเนินการเปลี่ยนสายอากาศใหม่ ตอนนี้สามารถดูรายการได้ครบทุก Mux แล้วครับ ดังนี้

YUGO HD338 โดยเดิมที่ไม่ยอมเปลี่ยนไปใช้สายอากาศใหม่ที่แถมมากับเสาที่ซื้อมาใหม่ก็เนื่องมาจากว่า เห็นว่าสายอากาศเดิมน่าจะใช้ได้อย่างไม่มีปัญหา เพราะว่าเดิมผมใช้เสาอากาศของ YUGO HD 338 (เสียเงินซื้อรอบแรกประมาณ 300 บาท) ประมาณ 8 E แถมสายอากาศ 10 เมตร (สี่ดำ) แต่ใช้แล้วมีปัญหาไม่สามารถรับช่องเหล่านี้ได้ เช่น ช่อง 3sd / 8 / Tnn24 / True4u / Gmm25 / One hd เป็นต้น

ขอดูรูปแผงทีวีเดิมที่รับไม่ได้หน่อยได้ไหมครับ ขอดูเปรียบเทียบ ขอบคุณครับ

คลิกที่ link ได้เลยครับ มีทั้งหมด 5 รูป ส่วนเสาใส่ทั้งกล่องและรูปไว้แล้ว
Nim
Hero Member

« ตอบ #15 เมื่อ: 04, สิงหาคม 2015, 05:16:45 pm »

แผงสามารถดูแล้วแปลกๆดีครับ เหมือนไดโพลมันอยู่ระหว่างไดเร็คเตอร์ หรือเปล่า? :-)
หน้า: [1] ขึ้นบน พิมพ์